วิกิพีเดีย
กีฬามวยสากลสมัครเล่นในโอลิมปิกฤดูร้อน 1964
แม่แบบ:มวยสากลสมัครเล่นโอลิมปิกฤดูร้อน1964
การแข่งขันมวยสากลสมัครเล่นในโอลิมปิกฤดูร้อน 1964 เป็นการแข่งขันกีฬามวยสากลสมัครเล่นในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 18 ที่กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น ระหว่างวันที่ 11-23 ตุลาคม พ.ศ. 2507 จัดขึ้นที่สนาม ซึ่งการแข่งขันกีฬามวยสากลสมัครเล่นครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 10 รายการ คือ ประเภททีมชาย 10 รายการ และประเภททีมหญิง 0 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน คน จาก ประเทศ
ปฏิทินการแข่งขัน
การคัดเลือก
ดูบทความหลักที่: กีฬามวยสากลสมัครเล่นในโอลิมปิกฤดูร้อน 1964 – รอบคัดเลือก
ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
สรุปเหรียญรางวัล
ดูบทความหลักที่: สรุปเหรียญโอลิมปิกฤดูร้อน 1964
ตารางสรุปเหรียญ
ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | สหภาพโซเวียต | 3 | 4 | 2 | 9 |
2 | โปแลนด์ | 3 | 1 | 3 | 7 |
3 | อิตาลี | 2 | 0 | 3 | 5 |
4 | สหรัฐ | 1 | 0 | 3 | 4 |
5 | ญี่ปุ่น | 1 | 0 | 0 | 1 |
6 | เยอรมนี | 0 | 2 | 1 | 3 |
7 | ฟิลิปปินส์ | 0 | 1 | 0 | 1 |
เกาหลีใต้ | 0 | 1 | 0 | 1 | |
ฝรั่งเศส | 0 | 1 | 0 | 1 | |
10 | อุรุกวัย | 0 | 0 | 1 | 1 |
บัลแกเรีย | 0 | 0 | 1 | 1 | |
ฟินแลนด์ | 0 | 0 | 1 | 1 | |
ไนจีเรีย | 0 | 0 | 1 | 1 | |
ตูนิเซีย | 0 | 0 | 1 | 1 | |
กานา | 0 | 0 | 1 | 1 | |
เม็กซิโก | 0 | 0 | 1 | 1 | |
ไอร์แลนด์ | 0 | 0 | 1 | 1 | |
รวม (17 ประเทศ) | 10 | 10 | 20 | 40 |
ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Flyweight (<51 kg) | Fernando Atzori ประเทศอิตาลี | Artur Olech ประเทศโปแลนด์ | Robert John Carmody สหรัฐ |
Stanislav Sorokin สหภาพโซเวียต | |||
Bantamweight (<54 kg) | Takao Sakurai ประเทศญี่ปุ่น | Chung Shin-Cho ประเทศเกาหลีใต้ | Juan Fabila Mendoza ประเทศเม็กซิโก |
Washington Rodríguez ประเทศอุรุกวัย | |||
Featherweight (<57 kg) | Stanislav Stepashkin สหภาพโซเวียต | Anthony Villanueva สาธารณรัฐฟิลิปปินส์ | Heinz Schulz ทีมรวมเยอรมนี |
Charles Brown สหรัฐ | |||
Lightweight (<60 kg) | Józef Grudzień ประเทศโปแลนด์ | Velikton Barannikov สหภาพโซเวียต | Jim McCourt สาธารณรัฐไอร์แลนด์ |
Ronald Allen Harris สหรัฐ | |||
Light welterweight (<63.5 kg) | Jerzy Kulej ประเทศโปแลนด์ | Yevgeny Frolov สหภาพโซเวียต | Habib Galhia สาธารณรัฐตูนิเซีย |
Eddie Blay ประเทศกานา | |||
Welterweight (<67 kg) | Marian Kasprzyk ประเทศโปแลนด์ | Ričardas Tamulis สหภาพโซเวียต | Pertti Purhonen ประเทศฟินแลนด์ |
Silvano Bertini ประเทศอิตาลี | |||
Light middleweight (<71 kg) | Boris Lagutin สหภาพโซเวียต | Joseph Gonzales ประเทศฝรั่งเศส | Nojim Maiyegun สหพันธ์สาธารณรัฐไนจีเรีย |
Józef Grzesiak ประเทศโปแลนด์ | |||
Middleweight (<75 kg) | Valeri Popenchenko สหภาพโซเวียต | Emil Schulz ทีมรวมเยอรมนี | Franco Valle ประเทศอิตาลี |
Tadeusz Walasek ประเทศโปแลนด์ | |||
Light heavyweight (<81 kg) | Cosimo Pinto ประเทศอิตาลี | Aleksei Kiselyov สหภาพโซเวียต | Alexander Nikolov ประเทศบัลแกเรีย |
Zbigniew Pietrzykowski ประเทศโปแลนด์ | |||
Heavyweight (>81 kg) | Joe Frazier สหรัฐ | Hans Huber ทีมรวมเยอรมนี | Giuseppe Ros ประเทศอิตาลี |
Vadim Yemelyanov สหภาพโซเวียต |