วิกิพีเดีย
กีฬามวยสากลสมัครเล่นในโอลิมปิกฤดูร้อน 1988
แม่แบบ:มวยสากลสมัครเล่นโอลิมปิกฤดูร้อน1988
มวยสากลสมัครเล่น ในโอลิมปิกครั้งที่ 24 | |
---|---|
สนาม | Chamshil Students' Gymnasium โซล เกาหลีใต้ |
วันที่ | 17 กันยายน - 2 ตุลาคม พ.ศ. 2531 |
จำนวนรายการ | 12 |
จำนวนนักกีฬา | 432 คน จาก 106 ประเทศ |
การแข่งขันมวยสากลสมัครเล่นในโอลิมปิกฤดูร้อน 1988 เป็นการแข่งขันกีฬามวยสากลสมัครเล่นในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 24 ที่กรุงโซล ประเทศเกาหลีใต้ ระหว่างวันที่ 17 กันยายน - 2 ตุลาคม พ.ศ. 2531 จัดขึ้นที่สนาม Chamshil Students' Gymnasium ซึ่งการแข่งขันกีฬามวยสากลสมัครเล่นครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 12 รายการ คือ ประเภททีมชาย 12 รายการ และประเภททีมหญิง 0 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน 432 คน จาก 106 ประเทศ
ปฏิทินการแข่งขัน
การคัดเลือก
ดูบทความหลักที่: กีฬามวยสากลสมัครเล่นในโอลิมปิกฤดูร้อน 1988 – รอบคัดเลือก
ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
สรุปเหรียญรางวัล
ดูบทความหลักที่: สรุปเหรียญโอลิมปิกฤดูร้อน 1988
ตารางสรุปเหรียญ
ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Light flyweight (– 48 kg) | Ivailo Marinov ประเทศบัลแกเรีย | Michael Carbajal สหรัฐ | Leopoldo Serantes สาธารณรัฐฟิลิปปินส์ |
Róbert Isaszegi ประเทศฮังการี | |||
Flyweight (– 51 kg) | Kim Kwang-sun ประเทศเกาหลีใต้ | Andreas Tews สาธารณรัฐประชาธิปไตยเยอรมนี | Mario González ประเทศเม็กซิโก |
Timofey Skryabin สหภาพโซเวียต | |||
Bantamweight (– 54 kg) | Kennedy McKinney สหรัฐ | Aleksandar Khristov ประเทศบัลแกเรีย | Jorge Julio Rocha สาธารณรัฐโคลอมเบีย |
Phajol Moolsan ประเทศไทย | |||
Featherweight (– 57 kg) | Giovanni Parisi ประเทศอิตาลี | Daniel Dumitrescu ประเทศโรมาเนีย | Lee Jae-hyuk ประเทศเกาหลีใต้ |
Abdelhak Achik ประเทศโมร็อกโก | |||
Lightweight (– 60 kg) | Andreas Zülow สาธารณรัฐประชาธิปไตยเยอรมนี | George Cramne ประเทศสวีเดน | Nergüin Enkhbat ประเทศมองโกเลีย |
Romallis Ellis สหรัฐ | |||
Light welterweight (– 63.5 kg) | Vyacheslav Yanovski สหภาพโซเวียต | Grahame Cheney ประเทศออสเตรเลีย | Lars Myrberg ประเทศสวีเดน |
Reiner Gies สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี | |||
Welterweight (– 67 kg) | Robert Wangila สาธารณรัฐเคนยา | Laurent Boudouani ประเทศฝรั่งเศส | Jan Dydak ประเทศโปแลนด์ |
Kenneth Gould สหรัฐ | |||
Light middleweight (– 71 kg) | Park Si-hun ประเทศเกาหลีใต้ | Roy Jones, Jr. สหรัฐ | Raymond Downey ประเทศแคนาดา |
Richard Woodhall สหราชอาณาจักร | |||
Middleweight (– 75 kg) | Henry Maske สาธารณรัฐประชาธิปไตยเยอรมนี | Egerton Marcus ประเทศแคนาดา | Chris Sande สาธารณรัฐเคนยา |
Hussain Shah ประเทศปากีสถาน | |||
Light heavyweight (– 81 kg) | Andrew Maynard สหรัฐ | Nurmagomed Shanavazov สหภาพโซเวียต | Damir Škaro ยูโกสลาเวีย |
Henryk Petrich ประเทศโปแลนด์ | |||
Heavyweight (– 91 kg) | Ray Mercer สหรัฐ | Baik Hyun-man ประเทศเกาหลีใต้ | Andrzej Golota ประเทศโปแลนด์ |
Arnold Vanderlyde ประเทศเนเธอร์แลนด์ | |||
Super heavyweight (+ 91 kg) | Lennox Lewis ประเทศแคนาดา | Riddick Bowe สหรัฐ | Aleksandr Miroshnichenko สหภาพโซเวียต |
Janusz Zarenkiewicz ประเทศโปแลนด์ |