วิกิพีเดีย
กีฬายูโดในโอลิมปิกฤดูร้อน 1988
แม่แบบ:ยูโดโอลิมปิกฤดูร้อน1988
ยูโด ในโอลิมปิกครั้งที่ 24 | |
---|---|
สนาม | Jangchung Gymnasium โซล เกาหลีใต้ |
วันที่ | 25 กันยายน - 1 ตุลาคม พ.ศ. 2531 |
จำนวนรายการ | 7 |
จำนวนนักกีฬา | 119 คน จาก 62 ประเทศ |
การแข่งขันยูโดในโอลิมปิกฤดูร้อน 1988 เป็นการแข่งขันกีฬายูโดในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 24 ที่กรุงโซล ประเทศเกาหลีใต้ ระหว่างวันที่ 25 กันยายน - 1 ตุลาคม พ.ศ. 2531 จัดขึ้นที่สนาม Jangchung Gymnasium ซึ่งการแข่งขันกีฬายูโดครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 7 รายการ คือ ประเภททีมชาย 7 รายการ และประเภททีมหญิง 0 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน 119 คน จาก 62 ประเทศ
ปฏิทินการแข่งขัน
การคัดเลือก
ดูบทความหลักที่: กีฬายูโดในโอลิมปิกฤดูร้อน 1988 – รอบคัดเลือก
ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
|
|
|
สรุปเหรียญรางวัล
ดูบทความหลักที่: สรุปเหรียญโอลิมปิกฤดูร้อน 1988
ตารางสรุปเหรียญ
ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | เกาหลีใต้ | 2 | 0 | 1 | 3 |
2 | โปแลนด์ | 1 | 1 | 0 | 2 |
3 | ญี่ปุ่น | 1 | 0 | 3 | 4 |
4 | ฝรั่งเศส | 1 | 0 | 1 | 2 |
5 | ออสเตรีย | 1 | 0 | 0 | 1 |
บราซิล | 1 | 0 | 0 | 1 | |
7 | เยอรมนีตะวันออก | 0 | 2 | 1 | 3 |
8 | เยอรมนีตะวันตก | 0 | 2 | 0 | 2 |
9 | สหภาพโซเวียต | 0 | 1 | 4 | 5 |
10 | สหรัฐ | 0 | 1 | 1 | 2 |
11 | เบลเยียม | 0 | 0 | 1 | 1 |
สหราชอาณาจักร | 0 | 0 | 1 | 1 | |
เนเธอร์แลนด์ | 0 | 0 | 1 | 1 | |
รวม (13 ประเทศ) | 7 | 7 | 14 | 28 |
ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Extra Lightweight 60 kg | Kim Jae-yup ประเทศเกาหลีใต้ | Kevin Asano สหรัฐ | Shinji Hosokawa ประเทศญี่ปุ่น Amiran Totikashvili สหภาพโซเวียต |
Half Lightweight 65 kg | Lee Kyung-keun ประเทศเกาหลีใต้ | Janusz Pawłowski ประเทศโปแลนด์ | Bruno Carabetta ประเทศฝรั่งเศส Yosuke Yamamoto ประเทศญี่ปุ่น |
Lightweight 71 kg | Marc Alexandre ประเทศฝรั่งเศส | Sven Loll สาธารณรัฐประชาธิปไตยเยอรมนี | Mike Swain สหรัฐ Georgy Tenadze สหภาพโซเวียต |
Half Middleweight 78 kg | Waldemar Legień ประเทศโปแลนด์ | Frank Wieneke สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี | Torsten Bréchôt สาธารณรัฐประชาธิปไตยเยอรมนี Bashir Varaev สหภาพโซเวียต |
Middleweight 86 kg | Peter Seisenbacher ประเทศออสเตรีย | Vladimir Shestakov สหภาพโซเวียต | Akinobu Osako ประเทศญี่ปุ่น Ben Spijkers ประเทศเนเธอร์แลนด์ |
Half Heavyweight 95 kg | Aurélio Miguel ประเทศบราซิล | Marc Meiling สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี | Dennis Stewart สหราชอาณาจักร Robert Van de Walle ประเทศเบลเยียม |
Heavyweight +95 kg | Hitoshi Saito ประเทศญี่ปุ่น | Henry Stöhr สาธารณรัฐประชาธิปไตยเยอรมนี | Cho Yong-chul ประเทศเกาหลีใต้ Grigory Verichev สหภาพโซเวียต |
กีฬาสาธิต ประเภทหญิง
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
−48 kg | Li Zhongyun จีน | Fumiko Ezaki ญี่ปุ่น | Cho Min-sun เกาหลีใต้ Julie Reardon ออสเตรเลีย |
−52 kg | Sharon Rendle สหราชอาณาจักร | Dominique Brun ฝรั่งเศส | Alessandra Giungi อิตาลี Kaori Yamaguchi ญี่ปุ่น |
−56 kg | Suzanne Williams ออสเตรเลีย | Liu Guizhu จีน | Catherine Arnaud ฝรั่งเศส Regina Philips เยอรมนีตะวันตก |
−61 kg | Diane Bell สหราชอาณาจักร | Lynn Roethke สหรัฐ | Boguslawa Olechnowicz โปแลนด์ Noriko Mochida ญี่ปุ่น |
−66 kg | Hikari Sasaki ญี่ปุ่น | Brigitte Deydier ฝรั่งเศส | Park Ji-young เกาหลีใต้ Roswitha Hartl ออสเตรีย |
−72 kg | Ingrid Berghmans เบลเยียม | Bae Mi-jung เกาหลีใต้ | Yoko Tanabe ญี่ปุ่น Barbara Claßen เยอรมนีตะวันตก |
+72 kg | Angelique Seriese เนเธอร์แลนด์ | Gao Fenglian จีน | Regina Sigmund เยอรมนีตะวันตก Margaret Castro สหรัฐ |