วิกิพีเดีย
กีฬาว่ายน้ำในโอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อน 2014
แม่แบบ:ว่ายน้ำโอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อน2014
กีฬาว่ายน้ำ ในโอลิมปิกครั้งที่ | |
---|---|
สนาม | Nanjing Olympic Sports Center สิงคโปร์ |
วันที่ | 17-22 สิงหาคม พ.ศ. 2557 |
กีฬาว่ายน้ำในโอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อน 2014 เป็นการแข่งขันกีฬาว่ายน้ำในกีฬาโอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อนครั้งที่ 2 จัดขึ้นที่หนานจิง สาธารณรัฐประชาชนจีน กำหนดแข่งขันระหว่างวันที่ 17-22 สิงหาคม ค.ศ. 2014 โดยได้จัดขึ้นที่สนาม Nanjing Olympic Sports Center ซึ่งการแข่งขันกีฬาว่ายน้ำครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด รายการ คือ ประเภททีมชาย รายการ และประเภททีมหญิง รายการ รายการผสม รายการ โดยจะมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน คน จาก ประเทศ
ปฏิทินการแข่งขัน
การคัดเลือก
ดูบทความหลักที่: กีฬาว่ายน้ำในโอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อน 2014 – รอบคัดเลือก
ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
ดังต่อไปนี้:
สรุปเหรียญรางวัล
ดูบทความหลักที่: สรุปเหรียญโอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อน 2014
ตารางสรุปเหรียญ
* ประเทศเจ้าภาพ ( จีน)
ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | จีน (CHN)* | 10 | 5 | 2 | 17 |
2 | รัสเซีย (RUS) | 6 | 4 | 3 | 13 |
3 | ฮังการี (HUN) | 4 | 1 | 3 | 8 |
4 | อิตาลี (ITA) | 4 | 1 | 2 | 7 |
5 | สหรัฐ (USA) | 3 | 0 | 1 | 4 |
6 | ยูเครน (UKR) | 2 | 1 | 1 | 4 |
7 | ลิทัวเนีย (LTU) | 2 | 1 | 0 | 3 |
8 | สหราชอาณาจักร (GBR) | 1 | 3 | 1 | 5 |
9 | บราซิล (BRA) | 1 | 2 | 0 | 3 |
10 | เนเธอร์แลนด์ (NED) | 1 | 1 | 1 | 3 |
11 | ญี่ปุ่น (JPN) | 1 | 0 | 0 | 1 |
อียิปต์ (EGY) | 1 | 0 | 0 | 1 | |
เวียดนาม (VIE) | 1 | 0 | 0 | 1 | |
โครเอเชีย (CRO) | 1 | 0 | 0 | 1 | |
15 | เยอรมนี (GER) | 0 | 3 | 4 | 7 |
16 | เวเนซุเอลา (VEN) | 0 | 2 | 1 | 3 |
17 | ฮ่องกง (HKG) | 0 | 2 | 0 | 2 |
18 | ออสเตรเลีย (AUS) | 0 | 1 | 9 | 10 |
19 | ตรินิแดดและโตเบโก (TTO) | 0 | 1 | 1 | 2 |
สเปน (ESP) | 0 | 1 | 1 | 2 | |
21 | กรีซ (GRE) | 0 | 1 | 0 | 1 |
สวิตเซอร์แลนด์ (SUI) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
เกาหลีใต้ (KOR) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
เอลซัลวาดอร์ (ESA) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
ไทย (THA) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
26 | นอร์เวย์ (NOR) | 0 | 0 | 2 | 2 |
นิวซีแลนด์ (NZL) | 0 | 0 | 2 | 2 | |
28 | บาฮามาส (BAH) | 0 | 0 | 1 | 1 |
สโลวีเนีย (SLO) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
รวม (29 ประเทศ) | 38 | 34 | 36 | 108 |
ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล
ชาย
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง | |||
---|---|---|---|---|---|---|
50 m freestyle | Yu Hexin ประเทศจีน | 22.00 WJR | Matheus Santana ประเทศบราซิล | 22.43 | Dylan Carter ประเทศตรินิแดดและโตเบโก | 22.53 |
100 m freestyle | Matheus Santana ประเทศบราซิล | 48.25 WJR | Yu Hexin ประเทศจีน | 49.06 | Damian Wierling ประเทศเยอรมนี | 49.07 |
200 m freestyle | Nicolangelo Di Fabio ประเทศอิตาลี | 1:48.45 | Kyle Stolk ประเทศเนเธอร์แลนด์ | 1:48.59 | Damian Wierling ประเทศเยอรมนี | 1:48.91 |
400 m freestyle | Mykhailo Romanchuk ประเทศยูเครน | 3:49.76 | Marcelo Acosta ประเทศเอลซัลวาดอร์ | 3:51.32 | Henrik Christiansen ประเทศนอร์เวย์ | 3:51.55 |
800 m freestyle | Ahmed Akram ประเทศอียิปต์ | 7:54.29 | Mykhailo Romanchuk ประเทศยูเครน | 7:56.34 | Henrik Christiansen ประเทศนอร์เวย์ | 7:57.07 |
50 m backstroke | Evgeny Rylov ประเทศรัสเซีย | 25.09 WJR | Apostolos Christou ประเทศกรีซ | 25.44 | Simone Sabbioni ประเทศอิตาลี | 25.47 |
100 m backstroke | Evgeny Rylov ประเทศรัสเซีย Simone Sabbioni ประเทศอิตาลี | 54.24 | Not awarded | Li Guangyuan ประเทศจีน | 54.56 | |
200 m backstroke | Li Guangyuan ประเทศจีน | 1:56.94 WJR | Evgeny Rylov ประเทศรัสเซีย | 1:57.08 | Luke Greenbank สหราชอาณาจักร | 1:59.03 |
50 m breaststroke | Nikola Obrovac ประเทศโครเอเชีย | 27.83 | Carlos Claverie ประเทศเวเนซุเอลา | 27.94 | Anton Chupkov ประเทศรัสเซีย | 28.43 |
100 m breaststroke | Anton Chupkov ประเทศรัสเซีย | 1:01.29 | Maximilian Pilger ประเทศเยอรมนี | 1:01.51 | Carlos Claverie ประเทศเวเนซุเอลา | 1:01.56 |
200 m breaststroke | Ippei Watanabe ประเทศญี่ปุ่น | 2:11.31 | Carlos Claverie ประเทศเวเนซุเอลา | 2:11.74 | Anton Chupkov ประเทศรัสเซีย | 2:11.87 |
50 m butterfly | Yu Hexin ประเทศจีน | 23.69 | Dylan Carter ประเทศตรินิแดดและโตเบโก | 23.81 | Mathys Goosen ประเทศเนเธอร์แลนด์ | 24.13 |
100 m butterfly | Li Zhuhao ประเทศจีน | 52.94 | Aleksandr Sadovnikov ประเทศรัสเซีย | 52.97 | Nicholas Brown ประเทศออสเตรเลีย | 53.18 |
200 m butterfly | Tamás Kenderesi ประเทศฮังการี | 1:55.95 WJR | Benjámin Grátz ประเทศฮังการี | 1:57.71 | Giacomo Carini ประเทศอิตาลี | 1:58.14 |
200 m individual medley | Benjámin Grátz ประเทศฮังการี | 2:01.08 | Povilas Strazdas ประเทศลิทัวเนีย | 2:02.32 | Norbert Szabó ประเทศฮังการี | 2:02.47 |
4×100 m freestyle relay | สหราชอาณาจักร (GBR) Duncan Scott (49.67) Miles Munro (49.83) Martyn Walton (50.18) Luke Greenbank (51.51) | 3:21.19 | อิตาลี (ITA) Alessandro Bori (49.85) Giacomo Carini (51.65) Simone Sabbioni (50.97) Nicolangelo Di Fabio (49.82) | 3:22.29 | เยอรมนี (GER) Marek Ulrich (51.52) Maximilian Pilger (51.99) Damian Wierling (49.50) Alexander Kunert (49.92) | 3:22.93 |
4×100 m medley relay | รัสเซีย (RUS) Evgeny Rylov (54.31) Anton Chupkov (1:00.38) Aleksandr Sadovnikov (53.24) Filipp Shopin (50.09) | 3:38.02 WJR | เยอรมนี (GER) Marek Ulrich (55.51) Maximilian Pilger (1:01.03) Alexander Kunert (54.07) Damian Wierling (48.69) | 3:39.30 | ออสเตรเลีย (AUS) Nic Groenewald (55.98) Grayson Bell (1:02.26) Nicholas Brown (53.35) Kyle Chalmers (49.09) | 3:40.68 |
หญิง
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง | |||
---|---|---|---|---|---|---|
50 m freestyle | Rozaliya Nasretdinova ประเทศรัสเซีย | 24.88 WJR | Ami Matsuo ประเทศออสเตรเลีย | 25.27 | Daria S. Ustinova ประเทศรัสเซีย | 25.56 |
100 m freestyle | Shen Duo ประเทศจีน | 53.84 WJR | Siobhan Haughey ฮ่องกง | 54.61 | Qiu Yuhan ประเทศจีน | 54.66 |
200 m freestyle | Shen Duo ประเทศจีน | 1:56.12 | Qiu Yuhan ประเทศจีน | 1:56.82 | Brianna Throssell ประเทศออสเตรเลีย | 1:58.57 |
400 m freestyle | Hannah Moore สหรัฐ | 4:11.05 | Sarisa Suwannachet ประเทศไทย | 4:11.23 | Kathrin Demler ประเทศเยอรมนี | 4:11.25 |
800 m freestyle | Simona Quadarella ประเทศอิตาลี | 8:35.39 | Jimena Pérez ประเทศสเปน | 8:36.95 | Joanna Evans ประเทศบาฮามาส | 8:39.75 |
50 m backstroke | Maaike de Waard ประเทศเนเธอร์แลนด์ | 28.36 | Jessica Fullalove สหราชอาณาจักร | 28.66 | Gabrielle Fa'amausili ประเทศนิวซีแลนด์ | 28.69 |
100 m backstroke | Clara Smiddy สหรัฐ | 1:01.22 | Jessica Fullalove สหราชอาณาจักร | 1:01.23 | Bobbi Gichard ประเทศนิวซีแลนด์ | 1:01.25 |
200 m backstroke | Ambra Esposito ประเทศอิตาลี Hannah Moore สหรัฐ | 2:10.42 | Not awarded | África Zamorano ประเทศสเปน | 2:11.94 | |
50 m breaststroke | Rūta Meilutytė ประเทศลิทัวเนีย | 30.14 | Julia Willers ประเทศเยอรมนี | 31.78 | Anna Sztankovics ประเทศฮังการี | 31.84 |
100 m breaststroke | Rūta Meilutytė ประเทศลิทัวเนีย | 1:05.39 | He Yun ประเทศจีน | 1:07.49 | Anastasiya Malyavina ประเทศยูเครน | 1:08.16 |
200 m breaststroke | Anastasiya Malyavina ประเทศยูเครน | 2:26.43 | Yang Ji-won ประเทศเกาหลีใต้ | 2:27.31 | Anna Sztankovics ประเทศฮังการี | 2:27.66 |
50 m butterfly | Rozaliya Nasretdinova ประเทศรัสเซีย | 26.26 WJR | Svenja Stoffel ประเทศสวิตเซอร์แลนด์ | 26.62 | Nastja Govejšek ประเทศสโลวีเนีย | 26.70 |
100 m butterfly | Liliána Szilágyi ประเทศฮังการี | 57.67 | Zhang Yufei ประเทศจีน | 57.95 | Brianna Throssell ประเทศออสเตรเลีย | 59.12 |
200 m butterfly | Liliána Szilágyi ประเทศฮังการี | 2:06.59 | Zhang Yufei ประเทศจีน | 2:08.22 | Brianna Throssell ประเทศออสเตรเลีย | 2:09.65 |
200 m individual medley | Nguyễn Thị Ánh Viên ประเทศเวียดนาม | 2:12.66 | Siobhan Haughey ฮ่องกง | 2:13.21 | Meghan Small สหรัฐ | 2:14.01 |
4×100 m freestyle relay | จีน (CHN) Qiu Yuhan (54.93) He Yun (58.58) Zhang Yufei (54.09) Shen Duo (53.59) | 3:41.19 | รัสเซีย (RUS) Rozaliya Nasretdinova (55.65) Daria S. Ustinova (54.85) Irina Prikhodko (56.52) Daria Mullakaeva (55.37) | 3:42.39 | ออสเตรเลีย (AUS) Brianna Throssell (55.78) Ella Bond (57.31) Amy Forrester (57.42) Ami Matsuo (53.93) | 3:44.44 |
4×100 m medley relay | จีน (CHN) Qiu Yuhan (1:02.26) He Yun (1:08.73) Zhang Yufei (58.56) Shen Duo (54.03) | 4:03.58 WJR | สหราชอาณาจักร (GBR) Jessica Fullalove (1:01.74) Georgina Evans (1:08.96) Charlotte Atkinson (1:00.13) Amelia Maughan (54.92) | 4:05.75 | ออสเตรเลีย (AUS) Amy Forrester (1:02.83) Ella Bond (1:10.16) Brianna Throssell (59.22) Ami Matsuo (54.17) | 4:06.38 |
Mixed events
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง | |||
---|---|---|---|---|---|---|
4×100 m freestyle relay | จีน (CHN) Li Guangyuan (50.94) Qiu Yuhan (54.04) Yu Hexin (48.61) Shen Duo (53.43) Li Zhuhao[a] Zhang Yufei[a] | 3:27.02 WJR | บราซิล (BRA) Luiz Altamir Melo (50.90) Natalia de Luccas (57.07) Matheus Santana (47.73) Giovanna Diamante (55.85) | 3:31.55 | ออสเตรเลีย (AUS) Kyle Chalmers (50.35) Ami Matsuo (54.35) Brianna Throssell (55.60) Nicholas Brown (51.46) Nic Groenewald[a] | 3:31.76 |
4×100 m medley relay | จีน (CHN) Li Guangyuan (54.81) He Yun (1:07.54) Zhang Yufei (58.28) Yu Hexin (48.70) Qiu Yuhan[a] Zhang Zhihao[a] Li Zhuhao[a] Shen Duo[a] | 3:49.33 | รัสเซีย (RUS) Irina Prikhodko (1:02.39) Anton Chupkov (1:00.86) Aleksandr Sadovnikov (52.69) Daria S. Ustinova (54.92) | 3:50.86 | ออสเตรเลีย (AUS) Amy Forrester (1:02.11) Grayson Bell (1:02.52) Nicholas Brown (53.32) Ami Matsuo (54.50) Brianna Throssell[a] Kyle Chalmers[a] | 3:52.45 |
a Swimmers who participated in the heats only and received medals.
อ้างอิง
- "2014 Nanjing YOG: Venues". Nanjing2014.org. 28 March 2014. สืบค้นเมื่อ 28 March 2014.
- "Nanjing 2014 Youth Olympic Games- Sports Program and Summary of Qualification Systems" (PDF). สืบค้นเมื่อ 14 February 2014.