วิกิพีเดีย
กีฬาฮอกกี้ในโอลิมปิกฤดูร้อน 1988
แม่แบบ:ฮอกกี้โอลิมปิกฤดูร้อน1988
ฮอกกี้ ในโอลิมปิกครั้งที่ 24 | |
---|---|
สนาม | Seongnam Stadium โซล เกาหลีใต้ |
วันที่ | 18 กันยายน - 1 ตุลาคม พ.ศ. 2531 |
จำนวนรายการ | 2 |
จำนวนนักกีฬา | คน จาก 20 ประเทศ |
การแข่งขันฮอกกี้ในโอลิมปิกฤดูร้อน 1988 เป็นการแข่งขันกีฬาฮอกกี้ในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 24 ที่กรุงโซล ประเทศเกาหลีใต้ ระหว่างวันที่ 18 กันยายน - 1 ตุลาคม พ.ศ. 2531 จัดขึ้นที่สนาม Seongnam Stadium ซึ่งการแข่งขันกีฬาฮอกกี้ครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 2 รายการ คือ ประเภททีมชาย 1 รายการ และประเภททีมหญิง 1 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน คน จาก 20 ประเทศ
ปฏิทินการแข่งขัน
การคัดเลือก
ดูบทความหลักที่: กีฬาฮอกกี้ในโอลิมปิกฤดูร้อน 1988 – รอบคัดเลือก
ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
สรุปเหรียญรางวัล
ดูบทความหลักที่: สรุปเหรียญโอลิมปิกฤดูร้อน 1988
ตารางสรุปเหรียญ
* ประเทศเจ้าภาพ ( เกาหลีใต้)
ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | ออสเตรเลีย | 1 | 0 | 0 | 1 |
สหราชอาณาจักร | 1 | 0 | 0 | 1 | |
3 | เยอรมนีตะวันตก | 0 | 1 | 0 | 1 |
เกาหลีใต้* | 0 | 1 | 0 | 1 | |
5 | เนเธอร์แลนด์ | 0 | 0 | 2 | 2 |
รวม (5 ประเทศ) | 2 | 2 | 2 | 6 |
ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Men's tournament | สหราชอาณาจักร (GBR) Paul Barber Stephen Batchelor Kulbir Bhaura Robert Clift Richard Dodds David Faulkner Russell Garcia Martyn Grimley Sean Kerly Jimmy Kirkwood Richard Leman Stephen Martin Veryan Pappin Jon Potter Imran Sherwani Ian Taylor | เยอรมนีตะวันตก (FRG) Stefan Blöcher Dirk Brinkmann Thomas Brinkmann Heiner Dopp Hans-Henning Fastrich Carsten Fischer Tobias Frank Volker Fried Horst-Ulrich Hänel Michael Hilgers Andreas Keller Michael Metz Andreas Mollandin Thomas Reck Christian Schliemann Ekkhard Schmidt-Opper | เนเธอร์แลนด์ (NED) Marc Benninga Floris Jan Bovelander Jacques Brinkman Maurits Crucq Marc Delissen Cees Jan Diepeveen Patrick Faber Ronald Jansen Rene Klaassen Hendrik Kooijman Hidde Kruize Frank Leistra Erik Parlevliet Gert Schlatmann Tim Steens Taco van den Honert |
Women's tournament | ออสเตรเลีย (AUS) Tracey Belbin Deborah Bowman Lee Capes Michelle Capes Sally Carbon Elspeth Clement Loretta Dorman Maree Fish Rechelle Hawkes Lorraine Hillas Kathleen Partridge Sharon Patmore Jackie Pereira Sandra Pisani Kim Small Liane Tooth | เกาหลีใต้ (KOR) Chang Eun-Jung Cho Ki-Hyang Choi Choon-Ok Chung Eun-Kyung Chung Sang-Hyun Han Gum Shil Han Ok-Kyung Hwang Keum-Sook Jin Won-Sim Kim Mi-Sun Kim Soon-Duk Kim Young-sook Lim Kye-Sook Park Soon-Ja Seo Hyo-Sun Seo Kwang-Mi | เนเธอร์แลนด์ (NED) Willemien Aardenburg Carina Benninga Marjolein Eijsvogel Yvonne Buter Det de Beus Annemieke Fokke Noor Holsboer Helen van der Ben Lisanne Lejeune Anneloes Nieuwenhuizen Martine Ohr Marieke van Doorn Aletta van Manen Sophie von Weiler Laurien Willemse Ingrid Wolff |