วิกิพีเดีย
กีฬาเรือแคนูในโอลิมปิกฤดูร้อน 1988
แม่แบบ:เรือแคนูโอลิมปิกฤดูร้อน1988
การแข่งขันเรือแคนูในโอลิมปิกฤดูร้อน 1988 เป็นการแข่งขันกีฬาเรือแคนูในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 24 ที่กรุงโซล ประเทศเกาหลีใต้ ระหว่างวันที่ กันยายน พ.ศ. 2531 จัดขึ้นที่สนาม ซึ่งการแข่งขันกีฬาเรือแคนูครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 12 รายการ คือ ประเภททีมชาย 9 รายการ และประเภททีมหญิง 3 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน คน จาก ประเทศ
ปฏิทินการแข่งขัน
การคัดเลือก
ดูบทความหลักที่: กีฬาเรือแคนูในโอลิมปิกฤดูร้อน 1988 – รอบคัดเลือก
ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
สรุปเหรียญรางวัล
ดูบทความหลักที่: สรุปเหรียญโอลิมปิกฤดูร้อน 1988
ตารางสรุปเหรียญ
ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | เยอรมนีตะวันออก (GDR) | 3 | 4 | 2 | 9 |
2 | สหภาพโซเวียต (URS) | 3 | 3 | 0 | 6 |
3 | ฮังการี (HUN) | 2 | 1 | 1 | 4 |
4 | สหรัฐ (USA) | 2 | 0 | 0 | 2 |
5 | บัลแกเรีย (BUL) | 1 | 1 | 3 | 5 |
6 | นิวซีแลนด์ (NZL) | 1 | 1 | 1 | 3 |
7 | โปแลนด์ (POL) | 0 | 1 | 2 | 3 |
8 | ออสเตรเลีย (AUS) | 0 | 1 | 1 | 2 |
9 | ฝรั่งเศส (FRA) | 0 | 0 | 1 | 1 |
เนเธอร์แลนด์ (NED) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
รวม (10 ประเทศ) | 12 | 12 | 12 | 36 |
ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล
ชาย
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
C-1 500 metres | Olaf Heukrodt สาธารณรัฐประชาธิปไตยเยอรมนี | Michał Śliwiński สหภาพโซเวียต | Martin Marinov ประเทศบัลแกเรีย |
C-1 1000 metres | Ivans Klementyev สหภาพโซเวียต | Jörg Schmidt สาธารณรัฐประชาธิปไตยเยอรมนี | Nikolay Bukhalov ประเทศบัลแกเรีย |
C-2 500 metres | Viktor Reneysky and Nicolae Juravschi สหภาพโซเวียต | Marek Dopierała and Marek Łbik ประเทศโปแลนด์ | Philippe Renaud and Joël Bettin ประเทศฝรั่งเศส |
C-2 1000 metres | Viktor Reneysky and Nicolae Juravschi สหภาพโซเวียต | Olaf Heukrodt and Ingo Spelly สาธารณรัฐประชาธิปไตยเยอรมนี | Marek Dopierała and Marek Łbik ประเทศโปแลนด์ |
K-1 500 metres | Zsolt Gyulay ประเทศฮังการี | Andreas Stähle สาธารณรัฐประชาธิปไตยเยอรมนี | Paul MacDonald ประเทศนิวซีแลนด์ |
K-1 1000 metres | Greg Barton สหรัฐ | Grant Davies ประเทศออสเตรเลีย | André Wohllebe สาธารณรัฐประชาธิปไตยเยอรมนี |
K-2 500 metres | Ian Ferguson and Paul MacDonald ประเทศนิวซีแลนด์ | Igor Nagayev and Viktor Denisov สหภาพโซเวียต | Attila Ábrahám and Ferenc Csipes ประเทศฮังการี |
K-2 1000 metres | Greg Barton and Norman Bellingham สหรัฐ | Ian Ferguson and Paul MacDonald ประเทศนิวซีแลนด์ | Peter Foster and Kelvin Graham ประเทศออสเตรเลีย |
K-4 1000 metres | ฮังการี (HUN) Zsolt Gyulay Ferenc Csipes Sándor Hódosi Attila Ábrahám | สหภาพโซเวียต (URS) Aleksandr Motuzenko Sergey Kirsanov Igor Nagaev Viktor Denisov | เยอรมนีตะวันออก (GDR) Kay Bluhm André Wohllebe Andreas Stähle Hans-Jörg Bliesener |
หญิง
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
K-1 500 metres | Vanja Gesheva ประเทศบัลแกเรีย | Birgit Schmidt สาธารณรัฐประชาธิปไตยเยอรมนี | Izabela Dylewska ประเทศโปแลนด์ |
K-2 500 metres | Birgit Schmidt and Anke Nothnagel สาธารณรัฐประชาธิปไตยเยอรมนี | Vanja Gesheva and Diana Paliiska ประเทศบัลแกเรีย | Annemiek Derckx and Annemarie Cox ประเทศเนเธอร์แลนด์ |
K-4 500 metres | เยอรมนีตะวันออก (GDR) Birgit Schmidt Anke Nothnagel Ramona Portwich Heike Singer | ฮังการี (HUN) Erika Géczi Erika Mészáros Éva Rakusz Rita Kőbán | บัลแกเรีย (BUL) Vanja Gesheva Diana Paliiska Ogniana Petkova Borislava Ivanova |