วิกิพีเดีย
กีฬาแฮนด์บอลในโอลิมปิกฤดูร้อน 1984
แม่แบบ:แฮนด์บอลโอลิมปิกฤดูร้อน1984
แฮนด์บอล ในโอลิมปิกครั้งที่ 23 | |
---|---|
สนาม | Titan Gym ลอสแอนเจลิส สหรัฐ |
วันที่ | 31 กรกฎาคม - 11 สิงหาคม พ.ศ. 2527 |
จำนวนรายการ | 2 |
จำนวนนักกีฬา | 259 คน จาก 14 ประเทศ |
การแข่งขันแฮนด์บอลในโอลิมปิกฤดูร้อน 1984 เป็นการแข่งขันกีฬาแฮนด์บอลในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 23 ที่ลอสแอนเจลิส สหรัฐ ระหว่างวันที่ 31 กรกฎาคม - 11 สิงหาคม พ.ศ. 2527 จัดขึ้นที่สนาม Titan Gym ซึ่งการแข่งขันกีฬาแฮนด์บอลครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 2 รายการ คือ ประเภททีมชาย 1 รายการ และประเภททีมหญิง 1 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน 259 คน จาก 14 ประเทศ
ปฏิทินการแข่งขัน
การคัดเลือก
ดูบทความหลักที่: กีฬาแฮนด์บอลในโอลิมปิกฤดูร้อน 1984 – รอบคัดเลือก
ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
- แอลจีเรีย (15) (men:15 women:0)
- ออสเตรีย (15) (men:0 women:15)
- จีน (13) (men:0 women:13)
- เดนมาร์ก (14) (men:14 women:0)
- เยอรมนีตะวันตก (28) (men:15 women:13)
- ไอซ์แลนด์ (15) (men:15 women:0)
- ญี่ปุ่น (15) (men:15 women:0)
- โรมาเนีย (15) (men:15 women:0)
- เกาหลีใต้ (28) (men:15 women:13)
- สเปน (15) (men:15 women:0)
- สวีเดน (15) (men:15 women:0)
- สวิตเซอร์แลนด์ (15) (men:15 women:0)
- สหรัฐ (27) (men:14 women:13)
- ยูโกสลาเวีย (29) (men:14 women:15)
(*) NOTE: There are only players counted, which participated in one game at least.
สรุปเหรียญรางวัล
ดูบทความหลักที่: สรุปเหรียญโอลิมปิกฤดูร้อน 1984
ตารางสรุปเหรียญ
ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | ยูโกสลาเวีย (YUG) | 2 | 0 | 0 | 2 |
2 | เกาหลีใต้ (KOR) | 0 | 1 | 0 | 1 |
เยอรมนีตะวันตก (FRG) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
4 | โรมาเนีย (ROU) | 0 | 0 | 1 | 1 |
จีน (CHN) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
รวม (5 ประเทศ) | 2 | 2 | 2 | 6 |
ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Men | ยูโกสลาเวีย (YUG) Zlatan Arnautović Mirko Bašić Jovica Elezović Mile Isaković Pavle Jurina Milan Kalina Slobodan Kuzmanovski Dragan Mladenović Zdravko Rađenović Momir Rnić Branko Štrbac Veselin Vujović Veselin Vuković Zdravko Zovko | เยอรมนีตะวันตก (FRG) Jochen Fraatz Thomas Happe Arnulf Meffle Rüdiger Neitzel Michael Paul Dirk Rauin Siegfried Roch Michael Roth Ulrich Roth Martin Schwalb Uwe Schwenker Thomas Springel Andreas Thiel Klaus Wöller Erhard Wunderlich | โรมาเนีย (ROU) Mircea Bedivan Dumitru Berbece Iosif Boroş Alexandru Buligan Gheorghe Covaciu Gheorghe Dogărescu Marian Dumitru Cornel Durău Alexandru Fölker Nicolae Munteanu Vasile Oprea Adrian Simion Vasile Stîngă Neculai Vasilcă Maricel Voinea |
Women | ยูโกสลาเวีย (YUG) Svetlana Anastasovska Alenka Cuderman Svetlana Dašić-Kitić Slavica Đukić Dragica Đurić Mirjana Đurica Emilija Erčić Ljubinka Janković Jasna Kolar-Merdan Ljiljana Mugoša Svetlana Mugoša Mirjana Ognjenović Zorica Pavićević Jasna Ptujec Biserka Višnjić | เกาหลีใต้ (KOR) Han Hwa-Soo Jeong Hyoi-Soon Jeung Soon-Bok Kim Choon-Rye Kim Kyung-Soon Kim Mi-sook Kim Ok-Hwa Lee Soon-Ei Lee Young-Ja Shon Mi-Na Sung Kyung-Hwa Yoon Byung-Soon Yoon Soo-Kyung | จีน (CHN) Chen Zhen Gao Xiumin He Jianping Li Lan Liu Liping Liu Yumei Sun Xiulan Wang Linwei Wang Mingxing Wu Xingjiang Zhang Weihong Zhang Peijun Zhu Juefeng |