วิกิพีเดีย
ประเทศรัสเซียในโอลิมปิกฤดูร้อน 2012
ประเทศรัสเซีย เข้าร่วมแข่งขันกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 30 ค.ศ. 2012 (พ.ศ. 2555) ณ กรุงลอนดอน สหราชอาณาจักร ระหว่างวันที่ 27 กรกฎาคม ถึง 12 สิงหาคม พ.ศ. 2555 ทีมนักกีฬาจากรัสเซียมีทั้งสิ้น 436 คน เข้าแข่งขันกีฬาทั้งหมด 24 ชนิด
ประเทศรัสเซียในโอลิมปิก | |||||||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
ธงชาติรัสเซีย | |||||||||
รหัสประเทศ | RUS | ||||||||
NOC | คณะกรรมการโอลิมปิกรัสเซีย | ||||||||
เว็บไซต์ | [1] | ||||||||
โอลิมปิกฤดูร้อน 2012 ลอนดอน สหราชอาณาจักร | |||||||||
สถิติ | |||||||||
นักกีฬา |
| ||||||||
กีฬา |
| ||||||||
ผู้เชิญธงชาติ | มาเรีย ชาราโปวา (พิธีเปิด) อานัสตาเซีย ดาวีโดว่า (พิธีปิด) (พิธืเปิด) | ||||||||
เหรียญ อันดับ: 4 |
| ||||||||
การเข้าร่วมในนามของชาติอื่น | |||||||||
จักรวรรดิรัสเซีย (1900–1912) สหภาพโซเวียต (1952–1988) ทีมรวม (1992) นักกีฬาโอลิมปิกจากรัสเซีย (2018) ทีมอิสระ (2020) |
เหรียญรางวัล
เหรียญ | ชื่อ | กีฬา | รุ่น | วันที่ได้รับ | ||||||||||||||||||||||||||||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
ทอง | Arsen Galstyan | ยูโด | Men's 60 kg | กรกฎาคม 28 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทอง | Mansur Isaev | ยูโด | Men's 73 kg | กรกฎาคม 30 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทอง | ทาเกอร์ เคบูเลฟ | ยูโด | 100 กก.ชาย | สิงหาคม 2 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทอง | Roman Vlasov | มวยปล้ำ | Men's Greco-Roman 74 kg | สิงหาคม 5 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทอง | Aliya Mustafina | ยิมนาสติก | Women's uneven bars | สิงหาคม 6 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทอง | Alan Khugayev | ยิมนาสติก | Men's Greco-Roman 84 kg | สิงหาคม 6 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทอง | Yuliya Zaripova | กรีฑา | Women's 3000 metres steeplechase | สิงหาคม 6 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทอง | Natalia Ishchenko Svetlana Romashina | ว่ายน้ำ | Women's duet | สิงหาคม 7 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทอง | Ilya Zakharov | กระโดดน้ำ | Men's 3 metre springboard | สิงหาคม 7 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทอง | Ivan Ukhov | กรีฑา | Men's high jump | สิงหาคม 7 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทอง | Natalya Antyukh | กรีฑา | Women's 400 metres hurdles | สิงหาคม 8 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทอง | Natalia Vorobieva | มวยปล้ำ | Women's freestyle 72 kg | สิงหาคม 9 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทอง | Anastasia Davydova Maria Gromova Natalia Ischenko Elvira Khasyanova Daria Korobova Aleksandra Patskevich Svetlana Romashina Alla Shishkina Anzhelika Timanina | Synchronized swimming | Women's team | สิงหาคม 10 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทอง | Dzhamal Otarsultanov | มวยปล้ำ | Men's freestyle 55 kg | สิงหาคม 10 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทอง | Tatyana Lysenko | กรีฑา | Women's hammer throw | สิงหาคม 10 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทอง | Yury Postrigay Alexander Dyachenko | เรือพาย | Men's K-2 200 metres | สิงหาคม 11 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทอง | Sergey Kirdyapkin | กรีฑา | Men's 50 kilometres walk | สิงหาคม 11 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทอง | Evgenia Kanaeva | ยิมนาสติก | Women's rhythmic individual all-around | สิงหาคม 11 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทอง | Elena Lashmanova | กรีฑา | Women's 20 kilometres walk | สิงหาคม 11 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทอง | Mariya Savinova | กรีฑา | Women's 800 metres | สิงหาคม 11 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทอง | Anna Chicherova | กรีฑา | Women's high jump | สิงหาคม 11 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทอง | Egor Mekhontsev | มวยสากลสมัครเล่น | Men's light heavyweight | สิงหาคม 12 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทอง | Anastasia Bliznyuk Uliana Donskova Ksenia Dudkina Alina Makarenko Anastasia Nazarenko Karolina Sevastyanova | ยิมนาสติก | Women's rhythmic group all-around | สิงหาคม 12 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทอง | Russia men's national volleyball team
| วอลเลย์บอล | Men's volleyball | สิงหาคม 12 | ||||||||||||||||||||||||||||||
เงิน | Svetlana Tsarukayeva | ยกน้ำหนัก | Women's 63 kg | กรกฎาคม 31 | ||||||||||||||||||||||||||||||
เงิน | Ksenia Afanasyeva Anastasia Grishina Viktoria Komova Aliya Mustafina Maria Paseka | ยิมนาสติก | Women's artistic team all-around | กรกฎาคม 31 | ||||||||||||||||||||||||||||||
เงิน | Ilya Zakharov Evgeny Kuznetsov | กระโดดน้ำ | Men's synchronized 3 metre springboard | สิงหาคม 1 | ||||||||||||||||||||||||||||||
เงิน | Sofiya Velikaya | ฟันดาบ | Women's sabre | สิงหาคม 1 | ||||||||||||||||||||||||||||||
เงิน | Viktoria Komova | ยิมนาสติก | Women's artistic individual all-around | สิงหาคม 2 | ||||||||||||||||||||||||||||||
เงิน | Aida Shanayeva Inna Deriglazova Kamila Gafurzyanova Larisa Korobeynikova | ฟันดาบ | Women's team foil | สิงหาคม 2 | ||||||||||||||||||||||||||||||
เงิน | Dmitry Ushakov | ยิมนาสติก | Men's trampoline | สิงหาคม 3 | ||||||||||||||||||||||||||||||
เงิน | Aleksandr Mikhailine | ยูโด | Men's +100 kg | สิงหาคม 3 | ||||||||||||||||||||||||||||||
เงิน | Natalia Zabolotnaya | ยกน้ำหนัก | Women's 75 kg | สิงหาคม 3 | ||||||||||||||||||||||||||||||
เงิน | Anastasia Zueva | ว่ายน้ำ | Women's 200m backstroke | สิงหาคม 3 | ||||||||||||||||||||||||||||||
เงิน | Evgeny Korotyshkin | ว่ายน้ำ | Men's 100m butterfly | สิงหาคม 3 | ||||||||||||||||||||||||||||||
เงิน | Apti Aukhadov | ยกน้ำหนัก | Men's 85 kg | สิงหาคม 3 | ||||||||||||||||||||||||||||||
เงิน | มาเรีย ชาราโปวา | เทนนิส] | Women's singles | สิงหาคม 4 | ||||||||||||||||||||||||||||||
เงิน | Aleksandr Ivanov | ยกน้ำหนัก | Men's 94 kg | สิงหาคม 4 | ||||||||||||||||||||||||||||||
เงิน | Darya Pishchalnikova | กรีฑา | Women's discus | สิงหาคม 4 | ||||||||||||||||||||||||||||||
เงิน | Tatiana Kashirina | ยกน้ำหนัก | Women's +75 kg | สิงหาคม 5 | ||||||||||||||||||||||||||||||
เงิน | Denis Ablyazin | ยิมนาสติก | Men's vault | สิงหาคม 6 | ||||||||||||||||||||||||||||||
เงิน | Yevgeniya Kolodko | กรีฑา | Women's shot put | สิงหาคม 6 | ||||||||||||||||||||||||||||||
เงิน | Rustam Totrov | มวยปล้ำ | Men's Greco-Roman 96 kg | สิงหาคม 7 | ||||||||||||||||||||||||||||||
เงิน | Yelena Sokolova | กรีฑา | Women's long jump | สิงหาคม 8 | ||||||||||||||||||||||||||||||
เงิน | Sofya Ochigava | มวยสากลสมัครเล่น | Women's lightweight | สิงหาคม 9 | ||||||||||||||||||||||||||||||
เงิน | Nadezhda Torlopova | มวยสากลสมัครเล่น | Women's middleweight | สิงหาคม 9 | ||||||||||||||||||||||||||||||
เงิน | Daria Dmitrieva | ยิมนาสติก | Women's rhythmic individual all-around | August 11 | ||||||||||||||||||||||||||||||
เงิน | Olga Kaniskina | กรีฑา | Women's 20 kilometres walk | สิงหาคม 11 | ||||||||||||||||||||||||||||||
เงิน | Besik Kudukhov | มวยปล้ำ | Men's freestyle 60 kg | สิงหาคม 11 | ||||||||||||||||||||||||||||||
เงิน | Natalya Antyukh Tatyana Firova Yuliya Gushchina Anastasiya Kapachinskaya Antonina Krivoshapka Natalya Nazarova | กรีฑา | Women's 4 × 400 metres relay | สิงหาคม 11 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทองแดง | Nikolay Kovalev | ฟันดาบ | Men's sabre | กรกฎาคม 29 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทองแดง | Sergey Fesikov Andrey Grechin Danila Izotov Yevgeny Lagunov Nikita Lobintsev Vladimir Morozov | ว่ายน้ำ | Men's 4 x 100m freestyle relay | กรกฎาคม 29 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทองแดง | Olga Zabelinskaya | จักรยาน | Women's road race | กรกฎาคม 29 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทองแดง | Ivan Nifontov | ยูโด | Men's 81 kg | กรกฎาคม 31 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทองแดง | Olga Zabelinskaya | จักรยาน | Women's time trial | สิงหาคม 1 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทองแดง | Vasily Mosin | ยิงปืน | Men's double trap | สิงหาคม 2 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทองแดง | Aliya Mustafina | ยิมนาสติก | Women's artistic individual all-around | August 2 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทองแดง | Yuliya Efimova | ว่ายน้ำ | Women's 200m breaststroke | สิงหาคม 2 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทองแดง | Valeria Sorokina Nina Vislova | แบดมินตัน | Women's doubles | สิงหาคม 4 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทองแดง | Tatyana Chernova | กรีฑา | Women's heptathlon | สิงหาคม 4 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทองแดง | Tatyana Petrova Arkhipova | กรีฑา | Women's marathon | สิงหาคม 5 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทองแดง | Denis Ablyazin | ยิมนาสติก | Men's floor | สิงหาคม 5 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทองแดง | Maria Paseka | ยิมนาสติก | Women's vault | สิงหาคม 5 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทองแดง | Maria Kirilenko Nadia Petrova | เทนนิส | Women's Doubles | สิงหาคม 5 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทองแดง | Mingiyan Semenov | มวยปล้ำ | Men's Greco-Roman 55 kg | สิงหาคม 5 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทองแดง | Zaur Kuramagomedov | มวยปล้ำ | Men's Greco-Roman 60 kg | สิงหาคม 6 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทองแดง | เยเลนา อิซินบาเยวา | Athletics | Women's pole vault | สิงหาคม 6 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทองแดง | Aliya Mustafina | Gymnastics | Women's floor | สิงหาคม 7 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทองแดง | Ruslan Albegov | Weightlifting | Men's +105 kg | สิงหาคม 7 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทองแดง | Lubov Volosova | Wrestling | Women's freestyle 63 kg | สิงหาคม 8 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทองแดง | Aleksey Denisenko | Taekwondo | Men's 58 kg | สิงหาคม 8 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทองแดง | Alexey Korovashkov Ilya Pervukhin | Canoeing | Men's C-2 1000 metres | สิงหาคม 9 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทองแดง | David Ayrapetyan | Boxing | Men's light flyweight | สิงหาคม 10 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทองแดง | Denis Tsargush | Wrestling | Men's freestyle 74 kg | สิงหาคม 10 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทองแดง | Misha Aloyan | Boxing | Men's flyweight | สิงหาคม 10 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทองแดง | Andrey Zamkovoy | Boxing | Men's welterweight | สิงหาคม 10 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทองแดง | Ivan Shtyl | Canoeing | Men's C-1 200 metres | สิงหาคม 11 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทองแดง | Ekaterina Poistogova | Athletics | Women's 800 metres | สิงหาคม 11 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทองแดง | Bilyal Makhov | Wrestling | Men's freestyle 120 kg | สิงหาคม 11 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทองแดง | Svetlana Shkolina | Athletics | Women's high jump | สิงหาคม 11 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทองแดง | Anastasia Baryshnikova | Taekwondo | Women's +67 kg | สิงหาคม 11 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ทองแดง | Russia national basketball team
| บาสเกตบอล | Men's team | August 12 |