วิกิพีเดีย
กีฬาเรือพายในโอลิมปิกฤดูร้อน 2008
แม่แบบ:เรือพายโอลิมปิกฤดูร้อน2008
เรือพาย ในโอลิมปิกครั้งที่ 29 | |
---|---|
สนาม | Shunyi Olympic Rowing-Canoeing Park |
วันที่ | 9-17 สิงหาคม พ.ศ. 2551 |
จำนวนรายการ | 14 |
จำนวนนักกีฬา | 555 คน จาก 60 ประเทศ |
การแข่งขันเรือพายในโอลิมปิกฤดูร้อน 2008 เป็นการแข่งขันกีฬาเรือพายในโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 29 ที่จัดขึ้นในกรุงปักกิ่ง สาธารณรัฐประชาชนจีน ระหว่างวันที่ 9-17 สิงหาคม พ.ศ. 2551 ณ สนาม Shunyi Olympic Rowing-Canoeing Park มีการแข่งขันทั้งหมด 14 รายการ
ปฏิทินการแข่งขัน
การคัดเลือก
ดูบทความหลักที่: กีฬาเรือพายในโอลิมปิกฤดูร้อน 2008 – รอบคัดเลือก
ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
สรุปเหรียญรางวัล
ดูบทความหลักที่: สรุปเหรียญโอลิมปิกฤดูร้อน 2008
ตารางสรุปเหรียญ
ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | สหราชอาณาจักร (GBR) | 2 | 2 | 2 | 6 |
2 | ออสเตรเลีย (AUS) | 2 | 1 | 0 | 3 |
3 | แคนาดา (CAN) | 1 | 1 | 2 | 4 |
4 | สหรัฐ (USA) | 1 | 1 | 1 | 3 |
5 | จีน (CHN) | 1 | 1 | 0 | 2 |
เนเธอร์แลนด์ (NED) | 1 | 1 | 0 | 2 | |
โปแลนด์ (POL) | 1 | 1 | 0 | 2 | |
8 | นิวซีแลนด์ (NZL) | 1 | 0 | 2 | 3 |
9 | เดนมาร์ก (DEN) | 1 | 0 | 1 | 2 |
โรมาเนีย (ROU) | 1 | 0 | 1 | 2 | |
11 | นอร์เวย์ (NOR) | 1 | 0 | 0 | 1 |
บัลแกเรีย (BUL) | 1 | 0 | 0 | 1 | |
13 | เยอรมนี (GER) | 0 | 1 | 1 | 2 |
14 | กรีซ (GRE) | 0 | 1 | 0 | 1 |
ฟินแลนด์ (FIN) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
อิตาลี (ITA) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
เช็กเกีย (CZE) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
เอสโตเนีย (EST) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
19 | ฝรั่งเศส (FRA) | 0 | 0 | 2 | 2 |
เบลารุส (BLR) | 0 | 0 | 2 | 2 | |
รวม (20 ประเทศ) | 14 | 14 | 14 | 42 |
ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล
ชาย
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Single sculls | Olaf Tufte (NOR) | Ondřej Synek (CZE) | Mahé Drysdale (NZL) |
Double sculls | David Crawshay and Scott Brennan (AUS) | Tõnu Endrekson and Jüri Jaanson (EST) | Matthew Wells and Stephen Rowbotham (GBR) |
Quadruple sculls | โปแลนด์ (POL) Konrad Wasielewski Marek Kolbowicz Michał Jeliński Adam Korol | อิตาลี (ITA) Luca Agamennoni Simone Venier Rossano Galtarossa Simone Raineri | ฝรั่งเศส (FRA) Jonathan Coeffic Pierre-Jean Peltier Julien Bahain Cédric Berrest |
Coxless pair | Drew Ginn and Duncan Free (AUS) | David Calder and Scott Frandsen (CAN) | Nathan Twaddle and George Bridgewater (NZL) |
Coxless four | สหราชอาณาจักร (GBR) Tom James Steve Williams Pete Reed Andrew Triggs Hodge | ออสเตรเลีย (AUS) Matt Ryan James Marburg Cameron McKenzie-McHarg Francis Hegerty | ฝรั่งเศส (FRA) Julien Desprès Benjamin Rondeau Germain Chardin Dorian Mortelette |
Coxed eight | แคนาดา (CAN) Kevin Light Ben Rutledge Andrew Byrnes Jake Wetzel Malcolm Howard Dominic Seiterle Adam Kreek Kyle Hamilton Cox: Brian Price | สหราชอาณาจักร (GBR) Alex Partridge Tom Stallard Tom Lucy Richard Egington Josh West Alastair Heathcote Matt Langridge Colin Smith Cox: Acer Nethercott | สหรัฐ (USA) Beau Hoopman Matt Schnobrich Micah Boyd Wyatt Allen Daniel Walsh Steven Coppola Josh Inman Bryan Volpenhein Cox: Marcus McElhenney |
Lightweight double sculls | Zac Purchase and Mark Hunter (GBR) | Dimitrios Mougios and Vasileios Polymeros (GRE) | Mads Rasmussen and Rasmus Quist Hansen (DEN) |
Lightweight coxless four | เดนมาร์ก (DEN) Thomas Ebert Morten Jørgensen Mads Andersen Eskild Ebbesen | โปแลนด์ (POL) Łukasz Pawłowski Bartłomiej Pawełczak Miłosz Bernatajtys Paweł Rańda | แคนาดา (CAN) Iain Brambell Jon Beare Mike Lewis Liam Parsons |
หญิง
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Single sculls | Rumyana Neykova (BUL) | Michelle Guerette (USA) | Ekaterina Karsten (BLR) |
Double sculls | Georgina Evers-Swindell and Caroline Evers-Swindell (NZL) | Annekatrin Thiele and Christiane Huth (GER) | Elise Laverick and Anna Bebington (GBR) |
Quadruple sculls | จีน (CHN) Tang Bin Jin Ziwei Xi Aihua Zhang Yangyang | สหราชอาณาจักร (GBR) Annabel Vernon Debbie Flood Frances Houghton Katherine Grainger | เยอรมนี (GER) Britta Oppelt Manuela Lutze Kathrin Boron Stephanie Schiller |
Coxless pair | Georgeta Damian and Viorica Susanu (ROU) | Wu You and Gao Yulan (CHN) | Yuliya Bichyk and Natallia Helakh (BLR) |
Coxed eight | สหรัฐ (USA) Erin Cafaro Lindsay Shoop Anna Goodale Elle Logan Anna Cummins Susan Francia Caroline Lind Caryn Davies cox: Mary Whipple | เนเธอร์แลนด์ (NED) Femke Dekker Marlies Smulders Nienke Kingma Roline Repelaer van Driel Annemarieke van Rumpt Helen Tanger Sarah Siegelaar Annemiek de Haan cox: Ester Workel | โรมาเนีย (ROU) Constanța Burcică Viorica Susanu Rodica Şerban Enikő Barabás Simona Muşat Ioana Papuc Georgeta Andrunache Doina Ignat cox: Elena Georgescu |
Lightweight double sculls | Kirsten van der Kolk and Marit van Eupen (NED) | Minna Nieminen and Sanna Stén (FIN) | Tracy Cameron and Melanie Kok (CAN) |