วิกิพีเดีย
กีฬาเรือแคนูในโอลิมปิกฤดูร้อน 1996
แม่แบบ:เรือแคนูโอลิมปิกฤดูร้อน1996
การแข่งขันเรือแคนูในโอลิมปิกฤดูร้อน 1996 เป็นการแข่งขันกีฬาเรือแคนูในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 26 ที่เมืองแอตแลนตา ประเทศสหรัฐ ระหว่างวันที่ กรกฎาคม - สิงหาคม พ.ศ. 2539 จัดขึ้นที่สนาม ซึ่งการแข่งขันกีฬาเรือแคนูครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 16 รายการ คือ ประเภททีมชาย 12 รายการ และประเภททีมหญิง 4 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน คน จาก ประเทศ
ปฏิทินการแข่งขัน
การคัดเลือก
ดูบทความหลักที่: กีฬาเรือแคนูในโอลิมปิกฤดูร้อน 1996 – รอบคัดเลือก
ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
สรุปเหรียญรางวัล
ดูบทความหลักที่: สรุปเหรียญโอลิมปิกฤดูร้อน 1996
ตารางสรุปเหรียญ
ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | เยอรมนี (GER) | 5 | 2 | 2 | 9 |
2 | เช็กเกีย (CZE) | 3 | 2 | 0 | 5 |
3 | อิตาลี (ITA) | 2 | 2 | 1 | 5 |
4 | ฮังการี (HUN) | 2 | 1 | 3 | 6 |
5 | นอร์เวย์ (NOR) | 1 | 1 | 0 | 2 |
สโลวาเกีย (SVK) | 1 | 1 | 0 | 2 | |
7 | ฝรั่งเศส (FRA) | 1 | 0 | 2 | 3 |
8 | สวีเดน (SWE) | 1 | 0 | 1 | 2 |
9 | โรมาเนีย (ROU) | 0 | 1 | 1 | 2 |
10 | สวิตเซอร์แลนด์ (SUI) | 0 | 1 | 0 | 1 |
แคนาดา (CAN) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
สหรัฐ (USA) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
มอลโดวา (MDA) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
ลัตเวีย (LAT) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
สโลวีเนีย (SLO) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
16 | ออสเตรเลีย (AUS) | 0 | 0 | 3 | 3 |
17 | บัลแกเรีย (BUL) | 0 | 0 | 1 | 1 |
โปแลนด์ (POL) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
รัสเซีย (RUS) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
รวม (19 ประเทศ) | 16 | 16 | 16 | 48 |
ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล
สลาลอม
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Men's C-1 | Michal Martikán สาธารณรัฐสโลวัก | Lukáš Pollert สาธารณรัฐเช็ก | Patrice Estanguet ประเทศฝรั่งเศส |
Men's C-2 | Frank Adisson and Wilfrid Forgues (FRA) | Jiří Rohan and Miroslav Šimek (CZE) | André Ehrenberg and Michael Senft (GER) |
Men's K-1 | Oliver Fix สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี | Andraž Vehovar สาธารณรัฐสโลวีเนีย | Thomas Becker สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี |
Women's K-1 | Štěpánka Hilgertová สาธารณรัฐเช็ก | Dana Chladek สหรัฐ | Myriam Fox-Jerusalmi ประเทศฝรั่งเศส |
สปรินท์
ชาย
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
C-1 500 metres | Martin Doktor สาธารณรัฐเช็ก | Slavomír Kňazovický สาธารณรัฐสโลวัก | Imre Pulai ประเทศฮังการี |
C-1 1000 metres | Martin Doktor สาธารณรัฐเช็ก | Ivans Klementjevs สาธารณรัฐลัตเวีย | György Zala ประเทศฮังการี |
C-2 500 metres | ฮังการี (HUN) György Kolonics Csaba Horváth | มอลโดวา (MDA) Viktor Reneysky Nicolae Juravschi | โรมาเนีย (ROU) Gheorghe Andriev Grigore Obreja |
C-2 1000 metres | เยอรมนี (GER) Andreas Dittmer Gunar Kirchbach | โรมาเนีย (ROU) Marcel Glavan Antonel Borsan | ฮังการี (HUN) Csaba Horváth György Kolonics |
K-1 500 metres | Antonio Rossi ประเทศอิตาลี | Knut Holmann ประเทศนอร์เวย์ | Piotr Markiewicz ประเทศโปแลนด์ |
K-1 1000 metres | Knut Holmann ประเทศนอร์เวย์ | Beniamino Bonomi ประเทศอิตาลี | Clint Robinson ประเทศออสเตรเลีย |
K-2 500 metres | เยอรมนี (GER) Kay Bluhm Torsten Gutsche | อิตาลี (ITA) Beniamino Bonomi Daniele Scarpa | ออสเตรเลีย (AUS) Daniel Collins Andrew Trim |
K-2 1000 metres | อิตาลี (ITA) Antonio Rossi Daniele Scarpa | เยอรมนี (GER) Kay Bluhm Torsten Gutsche | บัลแกเรีย (BUL) Andrian Dushev Milko Kazanov |
K-4 1000 metres | เยอรมนี (GER) Thomas Reineck Olaf Winter Detlef Hofmann Mark Zabel | ฮังการี (HUN) András Rajna Gábor Horváth Ferenc Csipes Attila Adrovicz | รัสเซีย (RUS) Oleg Gorobiy Sergey Verlin Georgiy Tsybulnikov Anatoli Tishchenko |
หญิง
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
K-1 500 metres | Rita Kőbán ประเทศฮังการี | Caroline Brunet ประเทศแคนาดา | Josefa Idem ประเทศอิตาลี |
K-2 500 metres | สวีเดน (SWE) Agneta Andersson Susanne Gunnarsson | เยอรมนี (GER) Birgit Fischer Ramona Portwich | ออสเตรเลีย (AUS) Anna Wood Katrin Borchert |
K-4 500 metres | เยอรมนี (GER) Anett Schuck Birgit Fischer Manuela Mucke Ramona Portwich | สวิตเซอร์แลนด์ (SUI) Gabi Müller Ingrid Haralamow Sabine Eichenberger Daniela Baumer | สวีเดน (SWE) Susanne Rosenqvist Anna Olsson Ingela Ericsson Agneta Andersson |