วิกิพีเดีย
สหรัฐในโอลิมปิกฤดูร้อน 1908
ประเทศสหรัฐ เข้าร่วมแข่งขันกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อน ครั้งที่ 4 ค.ศ. 1908 (พ.ศ. 2451) ที่กรุงลอนดอน สหราชอาณาจักร ระหว่างวันที่ 27 เมษายน - 31 ตุลาคม พ.ศ. 2451 คณะกรรมการโอลิมปิกแห่งชาติสหรัฐเป็นผู้ทำหน้าที่ในการส่งนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขันจำนวน 112 คน ใน ชนิดกีฬา ผลการแข่งขันครั้งนี้ประเทศสหรัฐได้รับเหรียญรางวัลแบ่งเป็น 23 เหรียญทอง 12 เหรียญเงิน และ 12 เหรียญทองแดง รวมทั้งหมด 47 เหรียญ
สหรัฐในโอลิมปิก | |||||||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
ธงชาติสหรัฐ | |||||||||
รหัสประเทศ | USA | ||||||||
NOC | คณะกรรมการโอลิมปิกแห่งสหรัฐ | ||||||||
เว็บไซต์ | [1] (ไทย) (อังกฤษ) | ||||||||
โอลิมปิกฤดูร้อน 1908 ลอนดอน สหราชอาณาจักร | |||||||||
สถิติ | |||||||||
นักกีฬา |
| ||||||||
เหรียญ อันดับ: 2 |
| ||||||||
การเข้าร่วมแข่งขันโอลิมปิกฤดูร้อน | |||||||||
นักกีฬาที่ได้รับเหรียญรางวัล
ดูบทความหลักที่: สรุปเหรียญโอลิมปิกฤดูร้อน 1908
เหรียญ | นักกีฬา | กีฬา | รายการ | วันที่ |
---|---|---|---|---|
ทอง | Mel Sheppard | Athletics | Men's 800 m | 21 กรกฎาคม |
Men's 1500 m | 14 กรกฎาคม | |||
ทอง | Johnny Hayes | Athletics | Men's marathon | 24 กรกฎาคม |
ทอง | Forrest Smithson | Athletics | Men's 110 m hurdles | 25 กรกฎาคม |
ทอง | Charles Bacon | Athletics | Men's 400 m hurdles | 22 กรกฎาคม |
ทอง | Nathaniel Cartmell, William Hamilton, John Taylor, Mel Sheppard | Athletics | Men's medley relay | 25 กรกฎาคม |
ทอง | Frank Irons | Athletics | Men's long jump | 22 กรกฎาคม |
ทอง | Harry Porter | Athletics | Men's high jump | 21 กรกฎาคม |
ทอง | Edward Cook | Athletics | Men's pole vault | 24 กรกฎาคม |
ทอง | Alfred Carlton Gilbert | |||
ทอง | Ray Ewry | Athletics | Men's standing long jump | 20 กรกฎาคม |
Men's standing high jump | 23 กรกฎาคม | |||
ทอง | Ralph Rose | Athletics | Men's shot put | 16 กรกฎาคม |
ทอง | Martin Sheridan | Athletics | Men's discus throw | 16 กรกฎาคม |
Men's Greek discus | 18 กรกฎาคม | |||
ทอง | John Flanagan | Athletics | Men's hammer throw | 14 กรกฎาคม |
ทอง | Jay Gould II | Jeu de paume | 23 พฤษภาคม | |
ทอง | Charles Benedict, Kellogg Casey, Ivan Eastman, William Leushner, William Martin, Charles Winder | Shooting | Men's military rifle, team | 11 กรกฎาคม |
ทอง | Walter W. Winans | Shooting | Men's double-shot running deer | 10 กรกฎาคม |
ทอง | Charles Axtell, Irving Calkins, John Dietz, James Gorman | Shooting | Men's 50 yd free pistol, team | 11 กรกฎาคม |
ทอง | Charles Daniels | Swimming | Men's 100 m freestyle | 20 กรกฎาคม |
ทอง | George Mehnert | Wrestling | Men's freestyle bantamweight | 20 กรกฎาคม |
ทอง | George Dole | Wrestling | Men's freestyle featherweight | 22 กรกฎาคม |
เงิน | James Rector | Athletics | Men's 100 m | 22 กรกฎาคม |
เงิน | Robert Cloughen | Athletics | Men's 200 m | 23 กรกฎาคม |
เงิน | John Garrels | Athletics | Men's 110 m hurdles | 24 กรกฎาคม |
เงิน | Harry Hillman | Athletics | Men's 400 m hurdles | 22 กรกฎาคม |
เงิน | George Bonhag, John Eisele, Herbert Trube | Athletics | Men's 3 miles team race | 15 กรกฎาคม |
เงิน | Daniel Kelly | Athletics | Men's long jump | 22 กรกฎาคม |
เงิน | John Biller | Athletics | Men's standing high jump | 23 กรกฎาคม |
เงิน | Merritt Giffin | Athletics | Men's discus throw | 18 กรกฎาคม |
เงิน | Matt McGrath | Athletics | Men's hammer throw | 14 กรกฎาคม |
เงิน | Bill Horr | Athletics | Men's Greek discus | 18 กรกฎาคม |
เงิน | Kellogg Casey | Shooting | Men's 1000 yd free rifle | 9 กรกฎาคม |
เงิน | Harry Simon | Shooting | Men's 300 m free rifle, three positions | 11 กรกฎาคม |
ทองแดง | Henry B. Richardson | Archery | Men's double York round | 18 กรกฎาคม |
ทองแดง | Nathaniel Cartmell | Athletics | Men's 200 metres | 23 กรกฎาคม |
ทองแดง | Joseph Forshaw | Athletics | Men's marathon | 24 กรกฎาคม |
ทองแดง | Arthur Shaw | Athletics | Men's 110 m hurdles | 25 กรกฎาคม |
ทองแดง | John Eisele | Athletics | Men's 3200 m steeplechase | 18 กรกฎาคม |
ทองแดง | Clare Jacobs | Athletics | Men's pole vault | 24 กรกฎาคม |
ทองแดง | John Garrels | Athletics | Men's shot put | 16 กรกฎาคม |
ทองแดง | Bill Horr | Athletics | Men's discus throw | 16 กรกฎาคม |
ทองแดง | Martin Sheridan | Athletics | Men's standing long jump | 20 กรกฎาคม |
ทองแดง | George Gaidzik | Diving | Men's 3 m springboard | 18 กรกฎาคม |
ทองแดง | James Gorman | Shooting | Men's 50 yd free pistol | 10 กรกฎาคม |
ทองแดง | Charles Daniels, Leo Goodwin, Harry Hebner, Leslie Rich | Swimming | Men's 4 × 200 m freestyle relay | 20 กรกฎาคม |
นักกีฬาที่เข้าร่วม
กีฬา | ชาย | หญิง | รวม |
---|---|---|---|
กรีฑา
ดูบทความหลักที่: กีฬากรีฑาในโอลิมปิกฤดูร้อน 1908
ผลการแข่งขันดังนี้ :
นักกีฬา | รายการ | รอบคัดเลือก | ชิงชนะเลิศ | ||
---|---|---|---|---|---|
ผล | อันดับ | ผล | อันดับ | ||
ดูเพิ่ม
- ประเทศสหรัฐในโอลิมปิก
- รายชื่อผู้เชิญธงชาติสหรัฐในโอลิมปิก
- รายชื่อนักกีฬาสหรัฐที่ได้รับเหรียญรางวัลโอลิมปิก
อ้างอิง
แหล่งข้อมูลอื่น
- เว็บไซต์ทางการ