วิกิพีเดีย
กีฬาแบดมินตันในโอลิมปิกเยาวชน
กีฬาแบดมินตันในโอลิมปิกเยาวชน เป็นการแข่งขันแบดมินตันนานาชาติระดับเยาวชนในกีฬาโอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อนตั้งแต่ครั้งแรกในปี ค.ศ. 2010 อยู่ภายใต้การกำกับของสหพันธ์แบดมินตันนานาชาติ โดยจะหมุนเวียนจัดทุก ๆ สี่ปีเช่นเดียวกับโอลิมปิก จำกัดเฉพาะนักกีฬาที่มีอายุต่ำกว่า 18 ปีจึงจะสามารถเข้าร่วมแข่งขันได้ กลุ่มอายุนี้สอดคล้องกับการแข่งขันแบดมินตันประเภทเยาวชน
กีฬาแบดมินตันในโอลิมปิกเยาวชน | |
---|---|
องค์กร | BWF |
รายการ | 3 (ชาย: 1; หญิง: 1; ผสม: 1) |
การแข่งขัน | |
ตารางสรุปเหรียญรางวัล
- นับรวมถึง โอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อน 2018.
ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | จีน (CHN) | 3 | 3 | 0 | 6 |
– | ทีมผสม (MIX) | 2 | 2 | 2 | 6 |
2 | ไทย (THA) | 2 | 0 | 2 | 4 |
3 | มาเลเซีย (MAS) | 1 | 0 | 0 | 1 |
4 | อินเดีย (IND) | 0 | 2 | 0 | 2 |
5 | ญี่ปุ่น (JPN) | 0 | 1 | 1 | 2 |
6 | อินโดนีเซีย (INA) | 0 | 0 | 1 | 1 |
เกาหลีใต้ (KOR) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
เวียดนาม (VIE) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
รวม (8 ประเทศ) | 8 | 8 | 8 | 24 |
ผลการแข่งขัน
ประเภทชายเดี่ยว
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
สิงคโปร์ 2010 | Pisit Poodchalat ประเทศไทย | Prannoy Kumar ประเทศอินเดีย | Kang Ji-wook ประเทศเกาหลีใต้ |
หนานจิง 2014 | Shi Yuqi ประเทศจีน | Lin Guipu ประเทศจีน | Anthony Sinisuka Ginting ประเทศอินโดนีเซีย |
บัวโนสไอเรส 2018 | Li Shifeng ประเทศจีน | Lakshya Sen ประเทศอินเดีย | Kodai Naraoka ประเทศญี่ปุ่น |
หญิงเดี่ยว
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
สิงคโปร์ 2010 | Sapsiree Taerattanachai ประเทศไทย | Deng Xuan ประเทศจีน | Vu Thi Trang ประเทศเวียดนาม |
หนานจิง 2014 | He Bingjiao ประเทศจีน | Akane Yamaguchi ประเทศญี่ปุ่น | Busanan Ongbumrungpan ประเทศไทย |
บัวโนสไอเรส 2018 | Goh Jin Wei ประเทศมาเลเซีย | Wang Zhiyi ประเทศจีน | Phittayaporn Chaiwan ประเทศไทย |
ผสม
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
หนานจิง 2014 | Cheam June Wei (MAS) Ng Tsz Yau (HKG) | Kanta Tsuneyama (JPN) Lee Chia-hsin (TPE) | Sachin Angodavidanalage (SRI) He Bingjiao (CHN) |
บัวโนสไอเรส 2018 | Alpha Lakshya Sen (IND) Giovanni Toti (ITA) Vannthoun Vath (CAM) Brian Yang (CAN) Hasini Nusaka Ambalangodage (SRI) Maria Delcheva (BUL) Jennie Gai (USA) Ashwathi Pillai (SWE) | Omega Markus Barth (NOR) Oscar Guo (NZL) Chang Ho Kim (FIJ) Kunlavut Vitidsarn (THA) Huang Yin-hsuan (TPE) Léonice Huet (FRA) Anastasiya Prozorova (UKR) Vũ Thị Anh Thư (VIE) | Theta Julien Carraggi (BEL) Mohamed Mostafa Kamel (EGY) Kodai Naraoka (JPN) Lukas Resch (GER) Zecily Fung (AUS) Jaqueline Lima (BRA) Hirari Mizui (JPN) Tereza Švábíková (CZE) |
อ้างอิง
แม่แบบ:แบดมินตันในโอลิมปิกเยาวชน