วิกิพีเดีย
กีฬาขี่ม้าในโอลิมปิกฤดูร้อน 1980
แม่แบบ:ขี่ม้าโอลิมปิกฤดูร้อน1980
ขี่ม้า ในโอลิมปิกครั้งที่ 22 | |
---|---|
สนาม | Trade Unions' Equestrian Complex Luzhniki Stadium มอสโก สหภาพโซเวียต |
วันที่ | 25 กรกฎาคม - 3 สิงหาคม พ.ศ. 2523 |
จำนวนรายการ | 6 |
จำนวนนักกีฬา | 68 คน จาก 11 ประเทศ |
การแข่งขันขี่ม้าในโอลิมปิกฤดูร้อน 1980 เป็นการแข่งขันกีฬาขี่ม้าในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 22 ที่มอสโก สหภาพโซเวียต ระหว่างวันที่ 25 กรกฎาคม - 3 สิงหาคม พ.ศ. 2523 จัดขึ้นที่สนาม Trade Unions' Equestrian Complex และ Luzhniki Stadium ซึ่งการแข่งขันกีฬาขี่ม้าครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 6 รายการ คือ ประเภทเดี่ยว 3 รายการ และประเภททีม 3 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน 68 คน จาก 11 ประเทศ
ปฏิทินการแข่งขัน
การคัดเลือก
ดูบทความหลักที่: กีฬาขี่ม้าในโอลิมปิกฤดูร้อน 1980 – รอบคัดเลือก
ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
สรุปเหรียญรางวัล
ดูบทความหลักที่: สรุปเหรียญโอลิมปิกฤดูร้อน 1980
ตารางสรุปเหรียญ
ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | สหภาพโซเวียต (URS) | 3 | 3 | 2 | 8 |
2 | อิตาลี (ITA) | 1 | 1 | 0 | 2 |
โปแลนด์ (POL) | 1 | 1 | 0 | 2 | |
4 | ออสเตรีย (AUT) | 1 | 0 | 0 | 1 |
5 | บัลแกเรีย (BUL) | 0 | 1 | 0 | 1 |
6 | เม็กซิโก (MEX) | 0 | 0 | 3 | 3 |
7 | โรมาเนีย (ROU) | 0 | 0 | 1 | 1 |
รวม (7 ประเทศ) | 6 | 6 | 6 | 18 |
ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Individual dressage | Elisabeth Theurer on Mon Cherie (AUT) | Yuri Kovshov on Igrok (URS) | Viktor Ugryumov on Shkval (URS) |
Team dressage | สหภาพโซเวียต (URS) Yuri Kovshov and Igrok Viktor Ugryumov and Shkfval Vera Misevich and Plot | บัลแกเรีย (BUL) Petar Mandajiev and Stchibor Svetoslav lvanov and Aleko Gheorghi Gadjev and Vnimatelen | โรมาเนีย (ROU) Anghelache Donescu and Dor Dumitru Veliku and Decebal Petre Rosca and Derbist |
Individual eventing | Federico Roman on Rossinan (ITA) | Aleksandr Blinov on Galzun (URS) | Yuri Salnikov on Pintset (URS) |
Team eventing | สหภาพโซเวียต (URS) Aleksandr Blinov and Galzun Yuri Salnikov and Pintset Valery Volkov and Tskheti Sergei Rogozhin and Gelespont | อิตาลี (ITA) Federico Roman and Rossinan Anna Casagrande and Daleye Mauro Roman and Dourakine 4 Marina Sciocchetti and Rohan de Lechereo | เม็กซิโก (MEX) Manuel Mendívil and Remember David Bárcena and Bombon José Luis Pérez Soto and Quelite Fabián Vázquez and Cocaleco |
Individual jumping | Jan Kowalczyk on Artemor (POL) | Nikolai Korolkov on Espadron (URS) | Joaquin Perez Heras on Alymony (MEX) |
Team jumping | สหภาพโซเวียต (URS) Vyacheslav Chukanov and Gepatit Viktor Poganovsky and Topky Viktor Asmaev and Reis Nikolai Korolkov and Espadron | โปแลนด์ (POL) Marian Kozicki and Bremen Jan Kowalczyk and Artemor Wiesław Hartman and Norton Janusz Bobik and Szampan | เม็กซิโก (MEX) Joaquín Pérez and Alymony Jesús Gómez and Massacre Gerardo Tazzer and Caribe Alberto Valdes Jr. and Lady Mirka |