วิกิพีเดีย
กีฬาขี่ม้าในโอลิมปิกฤดูร้อน 1984
แม่แบบ:ขี่ม้าโอลิมปิกฤดูร้อน1984
ขี่ม้า ในโอลิมปิกครั้งที่ 23 | |
---|---|
สนาม | Santa Anita Racetrack Fairbanks Ranch Country Club ลอสแอนเจลิส สหรัฐ |
วันที่ | 29 กรกฎาคม - 12 สิงหาคม พ.ศ. 2527 |
จำนวนรายการ | 6 |
จำนวนนักกีฬา | 157 คน จาก 30 ประเทศ |
การแข่งขันขี่ม้าในโอลิมปิกฤดูร้อน 1984 เป็นการแข่งขันกีฬาขี่ม้าในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 23 ที่ลอสแอนเจลิส สหรัฐ ระหว่างวันที่ 29 กรกฎาคม - 12 สิงหาคม พ.ศ. 2527 จัดขึ้นที่สนาม Santa Anita Racetrack และ Fairbanks Ranch Country Club ซึ่งการแข่งขันกีฬาขี่ม้าครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 6 รายการ คือ ประเภทเดี่ยว 3 รายการ และประเภททีม 3 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน 157 คน จาก 30 ประเทศ
ปฏิทินการแข่งขัน
การคัดเลือก
ดูบทความหลักที่: กีฬาขี่ม้าในโอลิมปิกฤดูร้อน 1984 – รอบคัดเลือก
ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
สรุปเหรียญรางวัล
ดูบทความหลักที่: สรุปเหรียญโอลิมปิกฤดูร้อน 1984
ตารางสรุปเหรียญ
ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | สหรัฐ (USA) | 3 | 2 | 0 | 5 |
2 | เยอรมนีตะวันตก (FRG) | 2 | 0 | 2 | 4 |
3 | นิวซีแลนด์ (NZL) | 1 | 0 | 0 | 1 |
4 | สหราชอาณาจักร (GBR) | 0 | 2 | 1 | 3 |
5 | สวิตเซอร์แลนด์ (SUI) | 0 | 1 | 2 | 3 |
6 | เดนมาร์ก (DEN) | 0 | 1 | 0 | 1 |
7 | สวีเดน (SWE) | 0 | 0 | 1 | 1 |
รวม (7 ประเทศ) | 6 | 6 | 6 | 18 |
ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Individual dressage | Reiner Klimke and Ahlerich (FRG) | Anne Grethe Jensen and Marzog (DEN) | Otto Hofer and Limandus (SUI) |
Team dressage | เยอรมนีตะวันตก (FRG) Reiner Klimke and Ahlerich Uwe Sauer and Montevideo Herbert Krug and Muscadeur | สวิตเซอร์แลนด์ (SUI) Otto Hofer and Limandus Christine Stückelberger and Tansanit Amy-Cathérine de Bary and Aintree | สวีเดน (SWE) Ulla Håkansson and Flamingo Louise Nathhorst and Inferno Ingamay Bylund and Aleks |
Individual eventing | Mark Todd and Charisma (NZL) | Karen Stives and Ben Arthur (USA) | Virginia Holgate and Priceless (GBR) |
Team eventing | สหรัฐ (USA) Michael Plumb and Blue Stone Karen Stives and Ben Arthur Torrance Fleischmann and Finvarra Bruce Davidson and JJ Babu | สหราชอาณาจักร (GBR) Virginia Leng and Priceless Ian Stark and Oxford Blue Diana Clapham and Windjammer Lucinda Green and Regal Realm | เยอรมนีตะวันตก (FRG) Bettina Overesch and Peacetime Burkhard Tesdorpf and Freedom Claus Erhorn and Fair Lady Dietmar Hogrefe and Foliant |
Individual jumping | Joseph Fargis and Touch of Class (USA) | Conrad Homfeld and Abdullah (USA) | Heidi Robbiani and Jessica V (SUI) |
Team jumping | สหรัฐ (USA) Joseph Fargis and Touch of Class Conrad Homfeld and Abdullah Leslie Howard and Albany Melanie Smith and Calypso | สหราชอาณาจักร (GBR) Michael Whitaker and Overton Amanda John Whitaker and Ryans Son Steven Smith and Shining Example Timothy Grubb and Linky | เยอรมนีตะวันตก (FRG) Paul Schockemöhle and Deister Peter Luther and Livius Franke Sloothaak and Farmer Fritz Ligges and Ramzes |