วิกิพีเดีย
กีฬาขี่ม้าในโอลิมปิกฤดูร้อน 2008
แม่แบบ:ขี่ม้าโอลิมปิกฤดูร้อน2008
ขี่ม้า ในโอลิมปิกครั้งที่ 29 | |
---|---|
วันที่ | 9-21 สิงหาคม พ.ศ. 2551 |
จำนวนรายการ | 42 |
จำนวนนักกีฬา | 193 |
การแข่งขันขี่ม้าในโอลิมปิกฤดูร้อน 2008 เป็นการแข่งขันกีฬาขี่ม้าในโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 29 ที่จัดขึ้นในกรุงปักกิ่ง สาธารณรัฐประชาชนจีน ระหว่างวันที่ 10-17 สิงหาคม พ.ศ. 2551 ณ สนาม Hong Kong Sports Institute มีการแข่งขันทั้งหมด 6 รายการ
ปฏิทินการแข่งขัน
การคัดเลือก
ดูบทความหลักที่: กีฬาขี่ม้าในโอลิมปิกฤดูร้อน 2008 – รอบคัดเลือก
ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
สรุปเหรียญรางวัล
ดูบทความหลักที่: สรุปเหรียญโอลิมปิกฤดูร้อน 2008
ตารางสรุปเหรียญ
ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | เยอรมนี (GER) | 3 | 1 | 1 | 5 |
2 | สหรัฐ (USA) | 1 | 1 | 1 | 3 |
3 | เนเธอร์แลนด์ (NED) | 1 | 1 | 0 | 2 |
แคนาดา (CAN) | 1 | 1 | 0 | 2 | |
5 | สวีเดน (SWE) | 0 | 1 | 0 | 1 |
ออสเตรเลีย (AUS) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
7 | สหราชอาณาจักร (GBR) | 0 | 0 | 2 | 2 |
8 | สวิตเซอร์แลนด์ (SUI) | 0 | 0 | 1 | 1 |
เดนมาร์ก (DEN) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
รวม (9 ประเทศ) | 6 | 6 | 6 | 18 |
ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Individual dressage | Anky van Grunsven on Salinero (NED) | Isabell Werth on Satchmo (GER) | Heike Kemmer on Bonaparte (GER) |
Team dressage | เยอรมนี (GER) Heike Kemmer on Bonaparte Nadine Capellmann on Elvis Va Isabell Werth on Satchmo | เนเธอร์แลนด์ (NED) Hans Peter Minderhoud on Nadine Imke Schellekens-Bartels on Sunrise Anky van Grunsven on Salinero | เดนมาร์ก (DEN) Anne van Olst on Clearwater Nathalie zu Sayn-Wittgenstein on Digby Andreas Helgstrand on Don Schufro |
Individual eventing | Hinrich Romeike on Marius (GER) | Gina Miles on McKinlaigh (USA) | Kristina Cook on Miners Frolic (GBR) |
Team eventing | เยอรมนี (GER) Peter Thomsen on The Ghost of Hamish Frank Ostholt on Mr. Medicott Andreas Dibowski on Butts Leon Ingrid Klimke on Abraxxas Hinrich Romeike on Marius | ออสเตรเลีย (AUS) Shane Rose on All Luck Sonja Johnson on Ringwould Jaguar Lucinda Fredericks on Headley Britannia Clayton Fredericks on Ben Along Time Megan Jones on Irish Jester | สหราชอาณาจักร (GBR) Sharon Hunt on Tankers Town Daisy Dick on Spring Along William Fox-Pitt on Parkmore Ed Kristina Cook on Miners Frolic Mary King on Call Again Cavalier |
Individual jumping | Eric Lamaze on Hickstead (CAN) | Rolf-Göran Bengtsson on Ninja (SWE) | Beezie Madden on Authentic (USA) |
Team jumping | สหรัฐ (USA) McLain Ward on Sapphire Laura Kraut on Cedric Will Simpson on Carlsson vom Dach Beezie Madden on Authentic | แคนาดา (CAN) Jill Henselwood on Special Ed Eric Lamaze on Hickstead Ian Millar on In Style Mac Cone on Ole | สวิตเซอร์แลนด์ (SUI) Christina Liebherr on No Mercy Pius Schwizer on Nobless M Niklaus Schurtenberger on Cantus Steve Guerdat on Jalisca Solier |