กีฬาฟุตบอลในโอลิมปิกฤดูร้อน 2016
กีฬาฟุตบอลในโอลิมปิกฤดูร้อน 2016 มีการแข่งขันช่วงระหว่างวันที่ 3 สิงหาคม ถึง 20 สิงหาคม พ.ศ. 2555 โดยมี 2 เหรียญทองสำหรับกีฬาชนิดนี้ ซึ่งมอบให้แก่ผู้ชนะเลิศในการแข่งขัน 2 ประเภท ได้แก่ ฟุตบอลชาย และ ฟุตบอลหญิง
รายละเอียดการแข่งขัน | |
---|---|
เจ้าภาพ | บราซิล |
วันที่ | 3–20 สิงหาคม |
ทีม | ทีมชาย 16 ทีม + ทีมหญิง 12 ทีม (จาก 6 สมาพันธ์) |
สนาม | 7 (ใน 6 เมือง) |
ตำแหน่ง | |
ชนะเลิศ | บราซิล (ชาย) เยอรมนี (หญิง) |
รองชนะเลิศ | เยอรมนี (ชาย) สวีเดน (หญิง) |
อันดับ 3 | ไนจีเรีย (ชาย) แคนาดา (หญิง) |
อันดับ 4 | ฮอนดูรัส (ชาย) บราซิล (หญิง) |
การแข่งขันหลักจะจัดที่รีโอเดจาเนโร แต่การแข่งขันจะจัดที่เซาเปาลู, เบโลโอรีซอนชี, บราซีเลีย, ซัลวาดอร์, มาเนาส์ ด้วย โดยทั้ง 6 เมืองเคยจัดการแข่งขันฟุตบอลโลก 2014 โดยสนามกีฬาโอลิมปิกโฌเอา อาเวลังฌี เป็นสนามเดียวที่ไม่ได้จัดการแข่งขันฟุตบอลโลก
คณะกรรมการโอลิมปิกแห่งชาติร่วมกับฟีฟ่า ในการส่งทีมเข้าร่วมการแข่งขัน โดยฟุตบอลชายจะเป็นชุดเยาวชนอายุไม่เกิน 23 ปี (ผู้เล่นต้องเกิดตั้งแต่ 1 มกราคม พ.ศ. 2536 เป็นต้นไป) โดยอนุญาตให้มีผู้เล่นที่อายุเกิน 23 ปีได้ไม่เกิน 3 คน ส่วนทีมฟุตบอลหญิงนั้นไม่จำกัดอายุ
การแข่งขันในครั้งนี้ได้มีการเปิดเผยว่าจะใช้ลูกฟุตบอลประมาณ 430 ลูก
ตารางการแข่งขัน
ตารางการแข่งขันได้มีการประกาศอย่างเป็นทางการเมื่อวันที่ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2558
P | รอบคัดเลือก | ¼ | รอบก่อนรองชนะเลิศ | ½ | รอบนรองชนะเลิศ | B | รอบชิงอันดับที่ 3 | F | รอบชิงชนะเลิศ |
สนามแข่งขัน
รีโอเดจาเนโร จะจัดการแข่งขันในรอบแรกที่สนามกีฬาโอลิมปิกโฌเอา อาเวลังฌี ส่วนนัดชิงชนะเลิศของฟุตบอลชายและหญิงจะแข่งขันที่สนามกีฬามารากานัง ในวันที่ 19 และ 20 สิงหาคม ตามลำดับ นอกจากรีโอเดจาเนโรแล้วยังมีเมืองที่จัดแข่งขันคือ เซาเปาลู, เบโลโอรีซอนชี, บราซีเลีย, ซัลวาดอร์, มาเนาส์ ซึ่งเมืองข้างต้นนั้นเคยจัดการแข่งขันฟุตบอลโลก 2014 ส่วนสนามแข่งขันนัดชิงชนะเลิศนั้นได้รับการประกาศจากฟีฟ่า เมื่อวันที่ 16 มีนาคม พ.ศ. 2558
รีโอเดจาเนโร รัฐรีโอเดจาเนโร | บราซีเลีย นครหลวงสหพันธ์ | เซาเปาลู รัฐเซาเปาลู | |
---|---|---|---|
สนามกีฬามารากานัง | สนามกีฬาโอลิมปิก | สนามกีฬาแห่งชาติมาแน การิงชา | อาเรนาโกริงชังส์ |
ความจุ: 74,738 ที่นั่ง ปรับปรุงใหม่สำหรับการแข่งขันฟุตบอลโลก 2014 | ความจุ: 60,000 ที่นั่ง ปรับปรุงใหม่สำหรับการแข่งขันโอลิมปิกฤดูร้อน 2016 | ความจุ: 69,349 ที่นั่ง ปรับปรุงใหม่สำหรับการแข่งขันฟุตบอลโลก 2014 | ความจุ: 48,234 ที่นั่ง สนามใหม่ในการแข่งขันฟุตบอลโลก 2014 |
เบโลโอรีซอนชี รัฐมีนัสเชไรส์ | |||
มีเนย์เรา | |||
ความจุ: 58,170 ที่นั่ง ปรับปรุงใหม่สำหรับการแข่งขันฟุตบอลโลก 2014 | |||
ซัลวาดอร์ รัฐบาเยีย | |||
อาเรนาฟงชีนอวา | |||
ความจุ: 51,900 ที่นั่ง สนามใหม่ในการแข่งขันฟุตบอลโลก 2014 | |||
มาเนาส์ รัฐอามาโซนัส | |||
อาเรนาดาอามาโซเนีย | |||
ความจุ: 40,549 ที่นั่ง สนามใหม่ในการแข่งขันฟุตบอลโลก 2014 | |||
ทีมที่เข้าแข่งขัน
ทีมชาย
ทีมชายมีทีมเข้าแข่งขันทั้งหมด 16 ทีม โดยแบ่งเป็นบราซิล ซึ่งเป็นเจ้าภาพ และอีก 15 ทีม จาก 6 สมาพันธ์ฟุตบอล
การคัดเลือก | วันที่1 | ประเทศที่จัดแข่งขัน1 | จำนวนทีม | ทีมที่เข้ารอบ |
---|---|---|---|---|
เจ้าภาพ | 2 ตุลาคม 2552 | เดนมาร์ก | 1 | บราซิล |
ฟุตบอลชิงแชมป์เยาวชนอเมริกาใต้ 2015 | 14 มกราคม – 7 กุมภาพันธ์ 2558 | อุรุกวัย | 1 | อาร์เจนตินา |
ฟุตบอลเยาวชนชุดอายุไม่เกิน 21 ปีชิงแชมป์แห่งชาติยุโรป 2015 | 17–30 มิถุนายน 2558 | เช็กเกีย | 4 | เดนมาร์ก |
เยอรมนี | ||||
โปรตุเกส | ||||
สวีเดน | ||||
แปซิฟิกเกมส์ 2015 | 3–17 กรกฎาคม 2558 | ปาปัวนิวกินี | 1 | ฟีจี2 |
ฟุตบอลโอลิมปิกรอบคัดเลือก 2015 โซนคอนคาแคฟ | 1–13 ตุลาคม 2558 | สหรัฐ | 2 | ฮอนดูรัส |
เม็กซิโก | ||||
แอฟริกา ยู-23 คัพออฟเนชันส์ 2015 | 28 พฤศจิกายน – 12 ธันวาคม 2558 | เซเนกัล | 3 | แอลจีเรีย |
ไนจีเรีย | ||||
แอฟริกาใต้ | ||||
ฟุตบอลเยาวชนชุดอายุไม่เกิน 23 ปีชิงแชมป์เอเชีย 2016 | 12–30 มกราคม 2559 | กาตาร์ | 3 | อิรัก |
ญี่ปุ่น | ||||
เกาหลีใต้ | ||||
ฟุตบอลโอลิมปิกรอบคัดเลือก 2016 นัดเพลย์ออฟคอนคาเคฟ-คอนเมบอล | 25–29 มีนาคม 2559 | การแข่งขันเหย้า-เยือน3 | 1 | โคลอมเบีย |
รวม | 16 |
ทีมหญิง
ทีมชายมีทีมเข้าแข่งขันทั้งหมด 12 ทีม โดยแบ่งเป็นบราซิล ซึ่งเป็นเจ้าภาพ และอีก 11 ทีม จาก 6 สมาพันธ์ฟุตบอล
การคัดเลือก | วันที่4 | ประเทศที่จัดแข่งขัน4 | จำนวนทีม | ทีมที่เข้ารอบ | |
---|---|---|---|---|---|
เจ้าภาพ | 2 ตุลาคม 2552 | เดนมาร์ก | 1 | บราซิล | |
โกปาอาเมริกา 2014 | 11–28 กันยายน 2557 | เอกวาดอร์ | 1 | โคลอมเบีย | |
ฟุตบอลโลก 2015 (สำหรับทีมในยูฟ่า)5 | 6 มิถุนายน – 5 กรกฎาคม 2558 | แคนาดา | 2 | ฝรั่งเศส | |
เยอรมนี | |||||
ฟุตบอลหญิงโอลิมปิกรอบคัดเลือกโซนซีเอเอฟ 2015 | 2–18 ตุลาคม 2558 | การแข่งขันเหย้า-เยือน | 2 | แอฟริกาใต้ | |
ซิมบับเว6 | |||||
ฟุตบอลหญิงโอลิมปิกรอบคัดเลือก โอเอฟซี 2016 | 23 มกราคม 2559 | ปาปัวนิวกินี | 1 | นิวซีแลนด์ | |
ฟุตบอลหญิงโอลิมปิกรอบคัดเลือก คอนคาแคฟ 2016 | 10–21 กุมภาพันธ์ 2559 | สหรัฐ | 2 | แคนาดา | |
สหรัฐ | |||||
ฟุตบอลหญิงโอลิมปิกรอบคัดเลือก เอเอฟซี 2016 | 29 กุมภาพันธ์ – 9 มีนาคม 2559 | ญี่ปุ่น | 2 | ออสเตรเลีย | |
จีน | |||||
ฟุตบอลหญิงโอลิมปิกรอบคัดเลือก ยูฟ่า 2016 | 2–9 มีนาคม 2559 | เนเธอร์แลนด์ | 1 | สวีเดน | |
รวม | 12 |
- ^4 วันที่และประเทศที่จัดการแข่งขันในการแข่งขันรอบสุดท้าย ส่วนในการแข่งขันรอบแรกอาจแข่งขันในสถานที่ที่แตกต่างกัน
- ^5 อังกฤษ ได้อันดับที่ 3 ของสมาชิกยูฟ่าในการแข่งขันฟุตบอลโลก แต่อังกฤษไม่ได้เป็นสมาชิกคณะกรรมการโอลิมปิกสากล และการเจรจาที่จะให้แข่งขันในชื่อสหราชอาณาจักรไม่สำเร็จ
- ^6 การแข่งขันโอลิมปิกครั้งแรก
การแข่งขันทีมชาย
การแข่งขันประกอบด้วยรอบแบ่งกลุ่ม และ รอบแพ้คัดออก
รอบแบ่งกลุ่ม
ทีมจะถูกแบ่งใน 4 กลุ่ม กลุ่มละ 4 ประเทศ โดยจะแข่งขันแบบพบกันหมด ซึ่งจะได้รับ 3 คะแนนหากชนะ, 1 คะแนนหากเสมอ 2 ทีมที่ได้คะแนนมากที่สุดของกลุ่มจะเข้าสู่รอบ 8 ทีม
กลุ่มเอ
อันดับ | ทีม | เล่น | ชนะ | เสมอ | แพ้ | ได้ | เสีย | ต่าง | คะแนน | การผ่านเข้ารอบ |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 | บราซิล (H) | 3 | 1 | 2 | 0 | 4 | 0 | +4 | 5 | เข้าสู่ รอบก่อนรองชนะเลิศ |
2 | เดนมาร์ก | 3 | 1 | 1 | 1 | 1 | 4 | −3 | 4 | |
3 | อิรัก | 3 | 0 | 3 | 0 | 1 | 1 | 0 | 3 | |
4 | แอฟริกาใต้ | 3 | 0 | 2 | 1 | 1 | 2 | −1 | 2 |
กฎการจัดอันดับ : 1) คะแนน; 2) ผลต่างประตูได้-เสีย; 3) ประตูได้; 4) ทำซ้ำในข้อ 1–3 ในนัดการแข่งขันระหว่างทีมที่มีอันดับเท่ากัน; 5) จับฉลากโดยฟีฟ่า
(H) เจ้าภาพ.
กลุ่มบี
อันดับ | ทีม | เล่น | ชนะ | เสมอ | แพ้ | ได้ | เสีย | ต่าง | คะแนน | การผ่านเข้ารอบ |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 | ไนจีเรีย | 3 | 2 | 0 | 1 | 6 | 6 | 0 | 6 | เข้าสู่ รอบก่อนรองชนะเลิศ |
2 | โคลอมเบีย | 3 | 1 | 2 | 0 | 6 | 4 | +2 | 5 | |
3 | ญี่ปุ่น | 3 | 1 | 1 | 1 | 7 | 7 | 0 | 4 | |
4 | สวีเดน | 3 | 0 | 1 | 2 | 2 | 4 | −2 | 1 |
กฎการจัดอันดับ : 1) คะแนน; 2) ผลต่างประตูได้-เสีย; 3) ประตูได้; 4) ทำซ้ำในข้อ 1–3 ในนัดการแข่งขันระหว่างทีมที่มีอันดับเท่ากัน; 5) จับฉลากโดยฟีฟ่า
กลุ่มซี
อันดับ | ทีม | เล่น | ชนะ | เสมอ | แพ้ | ได้ | เสีย | ต่าง | คะแนน | การผ่านเข้ารอบ |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 | เกาหลีใต้ | 3 | 2 | 1 | 0 | 12 | 3 | +9 | 7 | เข้าสู่ รอบก่อนรองชนะเลิศ |
2 | เยอรมนี | 3 | 1 | 2 | 0 | 15 | 5 | +10 | 5 | |
3 | เม็กซิโก | 3 | 1 | 1 | 1 | 7 | 4 | +3 | 4 | |
4 | ฟีจี | 3 | 0 | 0 | 3 | 1 | 23 | −22 | 0 |
กฎการจัดอันดับ : 1) คะแนน; 2) ผลต่างประตูได้-เสีย; 3) ประตูได้; 4) ทำซ้ำในข้อ 1–3 ในนัดการแข่งขันระหว่างทีมที่มีอันดับเท่ากัน; 5) จับฉลากโดยฟีฟ่า
กลุ่มดี
อันดับ | ทีม | เล่น | ชนะ | เสมอ | แพ้ | ได้ | เสีย | ต่าง | คะแนน | การผ่านเข้ารอบ |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 | โปรตุเกส | 3 | 2 | 1 | 0 | 5 | 2 | +3 | 7 | เข้าสู่ รอบ 8 ทีม |
2 | ฮอนดูรัส | 3 | 1 | 1 | 1 | 5 | 5 | 0 | 4 | |
3 | อาร์เจนตินา | 3 | 1 | 1 | 1 | 3 | 4 | −1 | 4 | |
4 | แอลจีเรีย | 3 | 0 | 1 | 2 | 4 | 6 | −2 | 1 |
กฎการจัดอันดับ : 1) คะแนน; 2) ผลต่างประตูได้-เสีย; 3) ประตูได้; 4) ทำซ้ำในข้อ 1–3 ในนัดการแข่งขันระหว่างทีมที่มีอันดับเท่ากัน; 5) จับฉลากโดยฟีฟ่า
รอบแพ้คัดออก
รอบก่อนรองชนะเลิศ | รอบรองชนะเลิศ | รอบชิงเหรียญทอง | ||||||||
13 สิงหาคม — เซาเปาลู | ||||||||||
บราซิล | 2 | |||||||||
17 สิงหาคม — รีโอเดจาเนโร | ||||||||||
โคลอมเบีย | 0 | |||||||||
บราซิล | 6 | |||||||||
13 สิงหาคม — เบโลโอรีซอนชี | ||||||||||
ฮอนดูรัส | 0 | |||||||||
เกาหลีใต้ | 0 | |||||||||
20 สิงหาคม — รีโอเดจาเนโร | ||||||||||
ฮอนดูรัส | 1 | |||||||||
บราซิล | 1 (5) | |||||||||
13 สิงหาคม — ซัลวาดอร์ | ||||||||||
เยอรมนี | 1 (4) | |||||||||
ไนจีเรีย | 2 | |||||||||
17 สิงหาคม — เซาเปาลู | ||||||||||
เดนมาร์ก | 0 | |||||||||
ไนจีเรีย | 0 | |||||||||
13 สิงหาคม — บราซีเลีย | ||||||||||
เยอรมนี | 2 | รอบชิงเหรียญทองแดง | ||||||||
โปรตุเกส | 0 | |||||||||
20 สิงหาคม — เบโลโอรีซอนชี | ||||||||||
เยอรมนี | 4 | |||||||||
ฮอนดูรัส | 2 | |||||||||
ไนจีเรีย | 3 | |||||||||
การแข่งขันทีมหญิง
รอบแบ่งกลุ่ม
ทีมจะถูกแบ่งใน 3 กลุ่ม กลุ่มละ 4 ประเทศ โดยจะแข่งขันแบบพบกันหมด รวมทั้งหมด 3 นัด ซึ่งจะได้รับ 3 คะแนนหากชนะ, 1 คะแนนหากเสมอ 2 ทีมที่ได้คะแนนมากที่สุดของกลุ่มจะเข้าสู่รอบ 8 ทีม
กลุ่มอี
อันดับ | ทีม | เล่น | ชนะ | เสมอ | แพ้ | ได้ | เสีย | ต่าง | คะแนน | การผ่านเข้ารอบ |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 | บราซิล (H) | 3 | 2 | 1 | 0 | 8 | 1 | +7 | 7 | รอบก่อนรองชนะเลิศ |
2 | จีน | 3 | 1 | 1 | 1 | 2 | 3 | −1 | 4 | |
3 | สวีเดน | 3 | 1 | 1 | 1 | 2 | 5 | −3 | 4 | |
4 | แอฟริกาใต้ | 3 | 0 | 1 | 2 | 0 | 3 | −3 | 1 |
กฎการจัดอันดับ : 1) คะแนน; 2) ผลต่างประตูได้-เสีย; 3) ประตูได้; 4) ทำซ้ำในข้อ 1–3 ในนัดการแข่งขันระหว่างทีมที่มีอันดับเท่ากัน; 5) จับฉลากโดยฟีฟ่า
(H) เจ้าภาพ.
กลุ่ม เอฟ
อันดับ | ทีม | เล่น | ชนะ | เสมอ | แพ้ | ได้ | เสีย | ต่าง | คะแนน | การผ่านเข้ารอบ |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 | แคนาดา | 3 | 3 | 0 | 0 | 7 | 2 | +5 | 9 | รอบก่อนรองชนะเลิศ |
2 | เยอรมนี | 3 | 1 | 1 | 1 | 9 | 5 | +4 | 4 | |
3 | ออสเตรเลีย | 3 | 1 | 1 | 1 | 8 | 5 | +3 | 4 | |
4 | ซิมบับเว | 3 | 0 | 0 | 3 | 3 | 15 | −12 | 0 |
กฎการจัดอันดับ : 1) คะแนน; 2) ผลต่างประตูได้-เสีย; 3) ประตูได้; 4) ทำซ้ำในข้อ 1–3 ในนัดการแข่งขันระหว่างทีมที่มีอันดับเท่ากัน; 5) จับฉลากโดยฟีฟ่า
กลุ่ม จี
อันดับ | ทีม | เล่น | ชนะ | เสมอ | แพ้ | ได้ | เสีย | ต่าง | คะแนน | การผ่านเข้ารอบ |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 | สหรัฐ | 3 | 2 | 1 | 0 | 5 | 2 | +3 | 7 | รอบก่อนรองชนะเลิศ |
2 | ฝรั่งเศส | 3 | 2 | 0 | 1 | 7 | 1 | +6 | 6 | |
3 | นิวซีแลนด์ | 3 | 1 | 0 | 2 | 1 | 5 | −4 | 3 | |
4 | โคลอมเบีย | 3 | 0 | 1 | 2 | 2 | 7 | −5 | 1 |
กฎการจัดอันดับ : 1) คะแนน; 2) ผลต่างประตูได้-เสีย; 3) ประตูได้; 4) ทำซ้ำในข้อ 1–3 ในนัดการแข่งขันระหว่างทีมที่มีอันดับเท่ากัน; 5) จับฉลากโดยฟีฟ่า
รอบแพ้คัดออก
รอบก่อนรองชนะเลิศ | รอบรองชนะเลิศ | รอบชิงเหรียญทอง | ||||||||
12 สิงหาคม — เบโลโอรีซอนชี | ||||||||||
บราซิล (p) | 0 (7) | |||||||||
16 สิงหาคม — รีโอเดจาเนโร | ||||||||||
ออสเตรเลีย | 0 (6) | |||||||||
บราซิล | 0 (3) | |||||||||
12 สิงหาคม — บราซีเลีย | ||||||||||
สวีเดน | 0 (4) | |||||||||
สหรัฐ | 1 (3) | |||||||||
19 สิงหาคม — รีโอเดจาเนโร | ||||||||||
สวีเดน (p) | 1 (4) | |||||||||
สวีเดน | 1 | |||||||||
12 สิงหาคม — เซาเปาลู | ||||||||||
เยอรมนี | 2 | |||||||||
แคนาดา | 1 | |||||||||
16 สิงหาคม — เบโลโอรีซอนชี | ||||||||||
ฝรั่งเศส | 0 | |||||||||
แคนาดา | 0 | |||||||||
12 สิงหาคม — ซัลวาดอร์ | ||||||||||
เยอรมนี | 2 | รอบชิงเหรียญทองแดง | ||||||||
จีน | 0 | |||||||||
19 สิงหาคม — เซาเปาลู | ||||||||||
เยอรมนี | 1 | |||||||||
บราซิล | 1 | |||||||||
แคนาดา | 2 | |||||||||
สรุปเหรียญ
ตารางเหรียญการแข่งขัน
อันดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | เยอรมนี | 1 | 1 | 0 | 2 |
2 | บราซิล* | 1 | 0 | 0 | 1 |
2 | สวีเดน | 0 | 1 | 0 | 1 |
4 | แคนาดา | 0 | 0 | 1 | 1 |
ไนจีเรีย | 0 | 0 | 1 | 1 | |
รวม | 2 | 2 | 2 | 6 |
ผู้ที่ได้รับเหรียญ
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
ทีมชาย | บราซิล (BRA) เวแวร์ตง เซกา โรดริกู ไคอู มาร์ควินญอส เรนาตู ออกุสตู โดอูกลัส ซังตูส ลูอัง ราฟินญา กาบรีแยล เนย์มาร์ กาบรีแยล เฌซุส วาเลซ วิลเลียม ลูอัง การ์เซีย โรดริกู ดูราโด ตีอากู ไมอา เฟลิเป อังเดร์ซง อูอิลซง | เยอรมนี (GER) ทิโม ฮอร์น เชเรมี โทลชัน ลูคัส โคลสเทอร์มันน์ มัทธิอัส กินเทอร์ นิคลาส เซือเลอ สเวน เบนเดอร์ มักซ์ เมเยอร์ ลาร์ส เบนเดอร์ ดาวี เซลเก เลออน โกเรตซ์กา ยูเลียน บรันดท์ ยันนิก ฮูธ ฟิลิปป์ มักซ์ โรเบิร์ต เบาเออร์ มักซ์ คริสเตียนเซน กริสชา เพรือเมล แซร์ช กนาบรี นิลส์ เพเทอร์เซน อีริค เดลส์ชลาเกล | ไนจีเรีย (NGR) ดาเนียล อักเปยี มูเอนฟูห์ ซินเซเร คิงส์ลีย์ มาดู เชฮู อับดุลลาฮี ซาตูร์ดาย อีริมูยา วิลเลียม ทรูสต์-อีคองก์ อามินู อูมาร์ ออกเฮเนคาโร อีเตโบ อิโมห์ อีเซเกียล จอห์น โอบี มิเกล จูเนียร์ อาจายี โปปูลา ซาลิอู อูมาร์ ซาดิค อาซูบุยเก โอเกชุควู เอ็นดิเฟรเก อูโด สแตนลีย์ อามูไซ อุสมัน โมฮัมเหม็ด เอมมานูเอล ดานิเอล |
ทีมหญิง | เยอรมนี (GER) อัลมุท ชูลต์ โชเซฟิเน เฮนนิง ซาสเคีย บาร์ตูเซียค เลโอนี ไมเออร์ แอนนิเก คราห์น ซิโมเน เลาเดห์ร เมลานี เบห์รินเกอร์ เลนา โกเอบลิงก์ อาเลซานดรา ปอปป์ ชเซนิเฟอร์ มารอซซาน อันยา มิททัค ตาเบอา เคมเม ซารา ดาบริตซ์ บาเบทท์ เปเทอร์ มันดี อิสแลคเกอร์ เมลานี เลอูโปลซ์ อิซาเบล เคอร์สชอฟสกี ลอรา เบนคาร์ธ สเวนยา ฮูธ | สวีเดน (SWE) ยอนนา อันเดอร์สสัน อีมิเลีย แอปเปลควิสต์ โคโซวาเร อัสล์ลานี เอมมา เบิร์กลุนด์ สตินา แบล็คสเตนิอุส ฮิลดา คาร์เลน ลิซา ดาห์ลควิสต์ มักดาเลนา อีริคส์สัน นิลลา ฟิสเชอร์ โซเฟีย ยาค็อบส์สัน เฮดวิก ลินดาห์ล ฟริโดลินา โรลโฟ เอลิน รูเบนส์สัน เจสซิกา ซามูเอลส์สัน ลอตตา เชลิน แครอลิเน เซเกอร์ ลินดา เซมบรันท์ โอลิเวีย เชาจ์ | แคนาดา (CAN) สเตฟานี แลบเบ แอลลีชา แชปแมน คาเดย์ชา บูชานัน เชลินา ซาดอร์สกี รีเบคกา ควินน์ เดแอนเน โรส ไรห์อัน วิลคินสัน ไดอานา มาเธสัน โจเซเอ เบลันเกอร์ แอชลีย์ ลอว์เรนซ์ เดซิรี สกอตต์ คริสติเน ซินแคลร์ โซฟี ชมิดท์ เมลิสซา ตันเครดี นิเชลล์ ปรินซ์ จานิเน เบคกี เจสซี เฟลมิงก์ ซาบรินา ด'อันเคโล |
อ้างอิง
- "Circular no. 1383 - Olympic Football Tournaments Rio 2016 - Men's and Women's Tournaments" (PDF). FIFA.com. 1 October 2013. สืบค้นเมื่อ 2 October 2013.
- ↑ "Manaus enters race to host Rio 2016 Olympic Games football matches". Rio 2016 official website. 12 กุมภาพันธ์ 2558. Check date values in:
|date=
(help) - ↑ "Olympic Football Tournaments to be played in six cities and seven stadiums". FIFA.com. 16 March 2015.
- "Regulations for the Olympic Football Tournaments 2016" (PDF). FIFA.com.
- "8,400 shuttlecocks, 250 golf carts, 54 boats... the mind-blowing numbers behind the Rio 2016 Games".
- "Match schedule for Rio 2016 unveiled". FIFA.com. 10 November 2015.
- "Match Schedule Olympic Football Tournaments Rio 2016" (PDF). FIFA.com.
- ↑ "2014 FIFA World Cup Brazil Venues". FIFA.com. 18 January 2012. สืบค้นเมื่อ 12 June 2014.
- ↑ "FIFA ratifies the distribution of seats corresponding to each confederation". CONMEBOL.com. 4 April 2014. สืบค้นเมื่อ 5 November 2014.
- "Reglamento – Campeonato Sudamericano Sub-20 Juventud de América 2015" (PDF). CONMEBOL.com.
- "Regulations of the UEFA European Under-21 Championship, 2013–15 competition" (PDF). UEFA.
- ↑ "OFC Insider Issue 6". Oceania Football Confederation. March 11, 2015. p. 8.
- "United States Named Host for CONCACAF Men's Olympic Qualifying Championship 2015". CONCACAF.com. 12 February 2015. สืบค้นเมื่อ 13 February 2015.
- ↑ "CAF Full Calendar". CAFonline.com. 28 February 2015. สืบค้นเมื่อ 28 February 2015.
- "Regulations AFC U-23 Championship 2016" (PDF). AFC.
- "Reglamento – Copa América Femenina 2014" (PDF) (ภาษาสเปน). CONMEBOL.
- "Germany and Norway drawn together". UEFA.com. 6 December 2014.
- "2016 CONCACAF Women's Olympic Qualifying Championship Will be Played in Dallas and Houston". US Soccer. August 12, 2015.
- "Groups drawn for First Round of Rio 2016 Women's Qualifiers". Asian Football Confederation. 2014-12-04. สืบค้นเมื่อ 2014-12-04.
- "Football - Women's AFC Olympic Qualifying Tournament". Australian Olympic Committee. สืบค้นเมื่อ 28 July 2015.
- "European contenders impress in Canada". UEFA.com. 18 June 2015.