วิกิพีเดีย
กีฬามวยสากลสมัครเล่นในโอลิมปิกฤดูร้อน 2008 - ไลท์ฟลายเวท
มวยสากลสมัครเล่น ใน โอลิมปิกฤดูร้อน 2008 | ||||
---|---|---|---|---|
ไลท์ฟลายเวท (48 กก.) | ||||
ฟลายเวท (51 กก.) | ||||
แบนตั้มเวท (54 กก.) | ||||
เฟเธอร์เวท (57 กก.) | ||||
ไลท์เวท (60 กก.) | ||||
ไลท์เวลเตอร์เวท (64 กก.) | ||||
เวลเตอร์เวท (69 กก.) | ||||
มิดเดิลเวท (75 กก.) | ||||
ไลท์เฮฟวี่เวท (81 กก.) | ||||
เฮฟวี่เวท (91 กก.) | ||||
ซุปเปอร์เฮฟวี่เวท (91+ กก.) |
มวยสากลสมัครเล่น รุ่น ไลท์ฟลายเวท 48 กิโลกรัม เป็นรุ่นที่น้ำหนักน้อยที่สุดในกีฬามวยสากลสมัครเล่นในโอลิมปิกฤดูร้อน 2008 ทำการแข่งขันที่ เวิร์คเกอร์อินดอร์อารีน่า
ในรุ่นนี้ นักชกชาวไทยที่ผ่านการคัดเลือกเข้ามาคือ อำนาจ รื่นเริง
เหรียญรางวัล
ทอง | โจว ซื่อหมิง ประเทศจีน |
เงิน | Pürevdorjiin Serdamba ประเทศมองโกเลีย |
ทองแดง | Paddy Barnes สาธารณรัฐไอร์แลนด์ |
Yampier Hernández ประเทศคิวบา |
เวลาการแข่งขัน
ตามเวลามาตรฐานจีน (UTC+8)
วันที่ | เวลา | รอบ |
---|---|---|
วันพุธ, 13 สิงหาคม, 2008 | 13:30-15:00 19:00-20:30 | 32 คนสุดท้าย |
วันเสาร์, 16 สิงหาคม, 2008 | 19:00-21:00 | 16 คนสุดท้าย |
วันอังคาร, 19 สิงหาคม, 2008 | 19:00-20:00 | 8 คนสุดท้าย |
วันศุกร์, 22 สิงหาคม, 2008 | 19:00-19:30 | รองชนะเลิศ |
วันอาทิตย์, 24 สิงหาคม, 2008 | 13:30-13:45 | ชิงชนะเลิศ |
ตารางการแข่งขัน
รอบชิงชนะเลิศ
รอบรองชนะเลิศ | รอบชิงชนะเลิศ | ||||||||
1 | Paddy Barnes (IRL) | 0 | |||||||
4 | โจว ซื่อหมิง (CHN) | 15 | |||||||
โจว ซื่อหมิง (CHN) | |||||||||
Pürevdorjiin Serdamba (MGL) | RET | ||||||||
3 | Pürevdorjiin Serdamba (MGL) | +8 | |||||||
2 | Yampier Hernández (CUB) | 8 | |||||||
สายบน
32 คนสุดท้าย | 16 คนสุดท้าย | 8 คนสุดท้าย | รองชนะเลิศ | |||||||||||||||
Paddy Barnes (IRL) | 14 | |||||||||||||||||
José Luis Meza (ECU) | 8 | |||||||||||||||||
Paddy Barnes (IRL) | 11 | |||||||||||||||||
Łukasz Maszczyk (POL) | 5 | |||||||||||||||||
Japhet Uutoni (NAM) | 5 | |||||||||||||||||
Łukasz Maszczyk (POL) | RSC | Łukasz Maszczyk (POL) | +5 | |||||||||||||||
Saidu Kargbo (SLE) | Paddy Barnes (IRL) | 0 | ||||||||||||||||
Pál Bedák (HUN) | 6 | โจว ซื่อหมิง (CHN) | 15 | |||||||||||||||
Birzhan Zhakypov (KAZ) | 7 | Birzhan Zhakypov (KAZ) | 13 | |||||||||||||||
Thomas Essomba (CMR) | 3 | Hovhannes Danielyan (ARM) | 7 | |||||||||||||||
Hovhannes Danielyan (ARM) | 9 | Birzhan Zhakypov (KAZ) | 4 | |||||||||||||||
Nordine Oubaali (FRA) | 8 | โจว ซื่อหมิง (CHN) | 9 | |||||||||||||||
Rafikjon Sultonov (UZB) | 7 | Nordine Oubaali (FRA) | 3 | |||||||||||||||
Eduard Bermudez (VEN) | 2 | โจว ซื่อหมิง (CHN) | +3 | |||||||||||||||
โจว ซื่อหมิง (CHN) | 11 |
สายล่าง
32 คนสุดท้าย | 16 คนสุดท้าย | 8 คนสุดท้าย | รองชนะเลิศ | |||||||||||||||
Winston Méndez Montero (DOM) | 9 | |||||||||||||||||
Suleiman Bilali (KEN) | 3 | Winston Méndez Montero (DOM) | 3 | |||||||||||||||
อำนาจ รื่นเริง (THA) | 14 | อำนาจ รื่นเริง (THA) | 7 | |||||||||||||||
Jack Willie (PNG) | 2 | อำนาจ รื่นเริง (THA) | 2 | |||||||||||||||
Pürevdorjiin Serdamba (MGL) | 9 | Pürevdorjiin Serdamba (MGL) | 5 | |||||||||||||||
Ronald Serugo (UGA) | 5 | Pürevdorjiin Serdamba (MGL) | 8 | |||||||||||||||
Kelvin de la Nieve (ESP) | 9 | Luis Yáñez (USA) | 7 | |||||||||||||||
Luis Yáñez (USA) | 12 | Pürevdorjiin Serdamba (MGL) | +8 | |||||||||||||||
Georgiy Chygayev (UKR) | 13 | Yampier Hernández (CUB) | 8 | |||||||||||||||
David Ayrapetyan (RUS) | 11 | Georgiy Chygayev (UKR) | 3 | |||||||||||||||
Yampier Hernández (CUB) | 12 | Yampier Hernández (CUB) | 21 | |||||||||||||||
Sherali Dostiev (TJK) | 1 | Yampier Hernández (CUB) | 21 | |||||||||||||||
Manyo Plange (GHA) | 6 | Paulo Carvalho (BRA) | 6 | |||||||||||||||
Harry Tañamor (PHI) | 3 | Manyo Plange (GHA) | 12 | |||||||||||||||
Redouane Bouchtouk (MAR) | 7 | Paulo Carvalho (BRA) | 21 | |||||||||||||||
Paulo Carvalho (BRA) | 13 |