วิกิพีเดีย
กีฬายิงธนูในเอเชียนเกมส์ 2010
หน้านี้มีเนื้อหาเป็นภาษาต่างประเทศ คุณสามารถช่วยพัฒนาหน้านี้ได้ด้วยการแปล ยกเว้นหากเนื้อหาเกือบทั้งหมดไม่ใช่ภาษาไทย ให้แจ้งลบแทน |
กีฬายิงธนูในเอเชียนเกมส์ 2010 ได้มีการจัดขึ้นในเมืองกว่างโจว ประเทศจีน ตั้งแต่วันที่ 19 ถึง 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2553 สี่รายการแข่งขันจะจัดขึ้นในแบบคู่, ประเภทชาย และประเภทหญิงด้วยคันธนูแบบรีเคิร์ฟ
สรุปเหรียญรางวัล
ตารางเหรียญรางวัล
อันดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | เกาหลีใต้ | 4 | 0 | 0 | 4 |
2 | จีน | 0 | 3 | 0 | 3 |
3 | อินเดีย | 0 | 1 | 2 | 3 |
4 | เกาหลีเหนือ | 0 | 0 | 1 | 1 |
5 | จีนไทเป | 0 | 0 | 1 | 1 |
รวม | 4 | 4 | 4 | 12 |
ผู้ได้รับเหรียญรางวัล
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
ชายเดี่ยว | เกาหลีใต้Kim Woo-jin | อินเดียTarundeep Rai | จีนไทเปSung Chia Chun |
ทีมชาย | เกาหลีใต้โอ จินฮยอก Kim Woo-Jin Im Dong-Hyun | จีนDai Xiaoxiang Chen Wenyuan Xing Yu | อินเดียRahul Banerjee Mangal Singh Champia Jayanta Talukdar |
หญิงเดี่ยว | เกาหลีใต้Yun Ok-Hee | จีนCheng Ming | เกาหลีเหนือKwon Un-Sil |
ทีมหญิง | เกาหลีใต้Joo Hyun-Jung Ki Bo-Bae Yun Ok-Hee | จีนZhang Yunlu Cheng Ming Zhu Shanshan | อินเดียRimil Buriuly Dola Banerjee Deepika Kumari |
ผลการแข่งขัน
ชายเดี่ยว
ชายประเภททีม
รอบคัดเลือก
20 พฤศจิกายน
อันดับ | นักกีฬา | คะแนน | 10s | Xs |
---|---|---|---|---|
1 | Kim Woo-Jin | 1387 (WR) | 74 | 23 |
2 | โอ จินฮยอก | 1366 | 89 | 40 |
3 | Im Dong-Hyun | 1361 | 80 | 32 |
4 | Lee Chang-Hwan | 1355 | 73 | 39 |
5 | Chen Wenyuan | 1348 | 83 | 41 |
6 | Takaharu Furukawa | 1348 | 79 | 30 |
7 | Xing Yu | 1348 | 72 | 38 |
8 | Rahul Banerjee | 1335 | 67 | 26 |
9 | Tarundeep Rai | 1332 | 66 | 25 |
10 | Mangal Singh Champia | 1331 | 73 | 24 |
11 | Ryota Amano | 1331 | 66 | 20 |
12 | Jayanta Talukdar | 1330 | 64 | 22 |
13 | Dai Xiaoxiang | 1330 | 60 | 27 |
14 | Kuo Cheng-Wei | 1329 | 67 | 28 |
15 | Cheng Chu Sian | 1325 | 60 | 23 |
16 | Sung Chia-Chun | 1324 | 68 | 32 |
17 | Chen Szu-Yuan | 1324 | 66 | 26 |
18 | Hideki Kikuchi | 1324 | 59 | 21 |
19 | Milad Vaziri Teymoorlooei | 1323 | 65 | 23 |
20 | Keyvan Riyazimehr | 1321 | 67 | 23 |
21 | Gan-Erdene Gombodorj | 1313 | 54 | 14 |
22 | Zhao Shenzhou | 1307 | 55 | 24 |
23 | Abdul Rahim Mi | 1305 | 58 | 22 |
24 | Nader Manoochehrimoghadam | 1302 | 54 | 25 |
25 | วิทยา ทำว่อง | 1300 | 49 | 19 |
26 | Gantugs Jantsan | 1300 | 41 | 10 |
27 | Zaw Win Htike Htike | 1295 | 49 | 15 |
28 | Yan Aung Soe Soe | 1291 | 52 | 17 |
29 | คมกฤษณ์ ดวงสุวรรณ์ | 1287 | 36 | 11 |
30 | Oibek Saidiyev | 1285 | 45 | 21 |
31 | Mark Javier | 1284 | 43 | 10 |
32 | Ashim Serchan | 1280 | 44 | 13 |
33 | Tien Kang | 1277 | 58 | 16 |
34 | Hamed Fouri Beiragh | 1277 | 51 | 22 |
35 | Konstantin Kim | 1276 | 49 | 19 |
36 | Md. Emdadul Haque Milon | 1275 | 49 | 17 |
37 | Dolgorsuren Baasanjav | 1275 | 46 | 19 |
38 | Dao Trong Kien | 1274 | 45 | 7 |
39 | Mr Jit Bahadul Muktan | 1273 | 45 | 15 |
40 | Masashi Miyahara | 1270 | 44 | 16 |
41 | เด่นชัย เทพนา | 1261 | 27 | 8 |
42 | Shiek Sojeb | 1250 | 42 | 15 |
43 | Mohd Khalmizan Wan Abd Aziz | 1249 | 38 | 18 |
44 | Zolboo Baatarjav | 1244 | 35 | 10 |
45 | Arif Farhan Ibrahim Putra | 1239 | 38 | 7 |
46 | Wachiranarong Tinrasri | 1238 | 41 | 12 |
47 | Ramesh Bhattachan | 1237 | 40 | 20 |
48 | Artyom Gankin | 1232 | 31 | 10 |
49 | Ziaul Hoq Zia | 1227 | 9 | 2 |
50 | Delfin Anthony Adriano | 1226 | 33 | 10 |
51 | Nay Myo Aung Aung | 1225 | 40 | 18 |
52 | Indranath Perera | 1220 | 36 | 16 |
53 | Lakmal Rajasinghe | 1208 | 21 | 4 |
54 | Nipun Senevirathne | 1205 | 31 | 11 |
55 | Hoang Ngoc Nhat | 1200 | 32 | 15 |
56 | All Ahmed Salem | 1187 | 31 | 12 |
57 | Vu Van Dung | 1178 | 29 | 6 |
58 | Israf Khan Khan | 1144 | 23 | 4 |
59 | Dzhamoliddin Shamsudinov | 1143 | 23 | 10 |
60 | Khadher Abdulqawi Abdurabu | 1137 | 21 | 4 |
61 | Prem Prasad Pun | 1094 | 29 | 5 |
62 | Farhan Abdulqawi Abdorabboh | 1090 | 20 | 8 |
รอบแพ้คัดออก
24 พฤศจิกายน
1/32 eliminations | ||
---|---|---|
คะแนน | ||
(56) All Ahmed Salem | 2–4 | (55) Hoang Ngoc Nhat |
(59) Dzhamoliddin Shamsudinov | 4–0 | (52) Indranath Perera |
(53) Lakmal Rajasinghe | 4–0 | (58) Israf Khan Khan |
1/16 eliminations | 1/8 eliminations | 1/4 eliminations | เซมิไฟนอล | |||||||||||||||
1 | Kim Woo-Jin | 4 | ||||||||||||||||
55 | Hoang Ngoc Nhat | 0 | 1 | Kim Woo-Jin | 6 | |||||||||||||
26 | Gantugs Jantsan | 5 | 26 | Gantugs Jantsan | 4 | |||||||||||||
25 | วิทยา ทำว่อง | 1 | 1 | Kim Woo-Jin | 6 | |||||||||||||
14 | Kuo Cheng-Wei | 4 | 11 | Ryota Amano | 0 | |||||||||||||
35 | Konstantin Kim | 3 | 14 | Kuo Cheng-Wei | 2 | |||||||||||||
36 | Md. Emdadul Haque Milon | 0 | 11 | Ryota Amano | 6 | |||||||||||||
11 | Ryota Amano | 4 | 1 | Kim Woo-Jin | 6 | |||||||||||||
7 | Xing Yu | 4 | 7 | Xing Yu | 2 | |||||||||||||
42 | Shiek Sojeb | 0 | 7 | Xing Yu | 6 | |||||||||||||
30 | Oibek Saidiyev | 5 | 30 | Oibek Saidiyev | 0 | |||||||||||||
19 | Milad Vaziri Teymoorlooei | 1 | 7 | Xing Yu | 6 | |||||||||||||
20 | Keyvan Riyazimehr | 4 | 6 | Takaharu Furukawa | 2 | |||||||||||||
29 | คมกฤษณ์ ดวงสุวรรณ์ | 0 | 20 | Keyvan Riyazimehr | 3 | |||||||||||||
50 | Delfin Anthony Adriano | 2 | 6 | Takaharu Furukawa | 7 | |||||||||||||
6 | Takaharu Furukawa | 4 |
1/16 Round | 1/8 eliminations | 1/4 eliminations | เซมิไฟนอล | |||||||||||||||
5 | Chen Wenyuan | 4 | ||||||||||||||||
59 | Dzhamoliddin Shamsudinov | 0 | 5 | Chen Wenyuan | 6 | |||||||||||||
28 | Yan Aung Soe Soe | 3 | 21 | Gan-Erdene Gombodorj | 2 | |||||||||||||
21 | Gan-Erdene Gombodorj | 4 | 5 | Chen Wenyuan | 2 | |||||||||||||
16 | Sung Chia-Chun | 4 | 16 | Sung Chia-Chun | 6 | |||||||||||||
31 | Mark Javier | 0 | 16 | Sung Chia-Chun | 6 | |||||||||||||
39 | Mr Jit Bahadul Muktan | 0 | 8 | Rahul Banerjee | 0 | |||||||||||||
8 | Rahul Banerjee | 4 | 16 | Sung Chia-Chun | 3 | |||||||||||||
9 | Tarundeep Rai | 5 | 9 | Tarundeep Rai | 7 | |||||||||||||
38 | Dao Trong Kien | 1 | 9 | Tarundeep Rai | 6 | |||||||||||||
32 | Ashim Serchan | 0 | 15 | Cheng Chu Sian | 2 | |||||||||||||
15 | Cheng Chu Sian | 4 | 9 | Tarundeep Rai | 6 | |||||||||||||
23 | Abdul Rahim Mi | 4 | 2 | โอ จินฮยอก | 4 | |||||||||||||
27 | Zaw Win Htike Htike | 0 | 23 | Abdul Rahim Mi | 3 | |||||||||||||
53 | Lakmal Rajasinghe | 0 | 2 | โอ จินฮยอก | 7 | |||||||||||||
2 | โอ จินฮยอก | 4 |
เซมิไฟนอล | เหรียญทอง | |||||||
1 | Kim Woo-Jin | 6 | ||||||
7 | Xing Yu | 2 | ||||||
1 | Kim Woo-Jin | 7 | ||||||
9 | Tarundeep Rai | 3 | ||||||
16 | Sung Chia-Chun | 3 | ||||||
9 | Tarundeep Rai | 7 | เหรียญทองแดง | |||||
7 | Xing Yu | 5 | ||||||
16 | Sung Chia-Chun | 6 |
หญิงเดี่ยว
หญิงประเภททีม
รอบคัดเลือก
19 พฤศจิกายน
อันดับ | ทีม | คะแนน | 10s | Xs |
---|---|---|---|---|
1 | เกาหลีใต้ | 4087 | 250 | 95 |
2 | จีนไทเป | 3961 | 184 | 63 |
3 | จีน | 3941 | 164 | 67 |
4 | เกาหลีเหนือ | 3931 | 173 | 54 |
5 | อินเดีย | 3891 | 156 | 52 |
6 | คาซัคสถาน | 3864 | 131 | 38 |
7 | ญี่ปุ่น | 3857 | 151 | 48 |
8 | มองโกเลีย | 3840 | 141 | 49 |
9 | อินโดนีเซีย | 3773 | 142 | 48 |
10 | อิหร่าน | 3678 | 110 | 38 |
11 | ทาจิกิสถาน | 3613 | 85 | 27 |
12 | เวียดนาม | 3454 | 84 | 28 |
13 | บังกลาเทศ | 3334 | 69 | 23 |
รอบแพ้คัดออก
21 พฤศจิกายน
รอบคัดเลือกเหลือ 8 คน | รอบคัดเลือกเหลือ 4 คน | เซมิไฟนอล | ชิงเหรียญทอง | |||||||||||||||
1 | เกาหลีใต้ | |||||||||||||||||
9 | อินโดนีเซีย | |||||||||||||||||
8 | มองโกเลีย | |||||||||||||||||
5 | อินเดีย | |||||||||||||||||
12 | เวียดนาม | |||||||||||||||||
13 | บังกลาเทศ | |||||||||||||||||
4 | เกาหลีเหนือ | |||||||||||||||||
3 | จีน | |||||||||||||||||
11 | ทาจิกิสถาน | |||||||||||||||||
6 | คาซัคสถาน | ชิงเหรียญเงิน | ||||||||||||||||
7 | ญี่ปุ่น | |||||||||||||||||
10 | อิหร่าน | |||||||||||||||||
2 | จีนไทเป | |||||||||||||||||
อ้างอิง
- Men's Team Qualification Round Results
- Men's Individual Bracket
- Women's Team Qualification Round Results
แหล่งข้อมูลอื่น
- Archery Site of 2010 Asian Games