วิกิพีเดีย
กีฬาเรือพายในโอลิมปิกฤดูร้อน 2004
แม่แบบ:เรือพายโอลิมปิกฤดูร้อน2004
เรือพาย ในโอลิมปิกครั้งที่ 28 | |
---|---|
สนาม | Schinias Olympic Rowing and Canoeing Centre กรีซ |
วันที่ | 14-22 สิงหาคม พ.ศ. 2547 |
จำนวนรายการ | 14 |
จำนวนนักกีฬา | 557 คน จาก 55 ประเทศ |
การแข่งขันเรือพายในโอลิมปิกฤดูร้อน 2004 เป็นการแข่งขันกีฬาเรือพายในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 28โอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 28 ที่กรุงเอเธนส์ ประเทศกรีซ ระหว่างวันที่ 14-22 สิงหาคม พ.ศ. 2547 จัดขึ้นที่สนาม Schinias Olympic Rowing and Canoeing Centre ซึ่งการแข่งขันกีฬาเรือพายครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 14 รายการ คือ ประเภททีมชาย 8 รายการ และประเภททีมหญิง 6 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน 557 คน จาก 55 ประเทศ
ปฏิทินการแข่งขัน
การคัดเลือก
ดูบทความหลักที่: กีฬาเรือพายในโอลิมปิกฤดูร้อน 2004 – รอบคัดเลือก
ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
สรุปเหรียญรางวัล
ดูบทความหลักที่: สรุปเหรียญโอลิมปิกฤดูร้อน 2004
ตารางสรุปเหรียญ
ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | โรมาเนีย (ROU) | 3 | 0 | 0 | 3 |
2 | เยอรมนี (GER) | 2 | 2 | 0 | 4 |
3 | สหราชอาณาจักร (GBR) | 1 | 2 | 1 | 4 |
4 | ออสเตรเลีย (AUS) | 1 | 1 | 2 | 4 |
5 | ฝรั่งเศส (FRA) | 1 | 1 | 0 | 2 |
สหรัฐ (USA) | 1 | 1 | 0 | 2 | |
7 | นอร์เวย์ (NOR) | 1 | 0 | 0 | 1 |
นิวซีแลนด์ (NZL) | 1 | 0 | 0 | 1 | |
รัสเซีย (RUS) | 1 | 0 | 0 | 1 | |
เดนมาร์ก (DEN) | 1 | 0 | 0 | 1 | |
โปแลนด์ (POL) | 1 | 0 | 0 | 1 | |
12 | เนเธอร์แลนด์ (NED) | 0 | 1 | 2 | 3 |
13 | เบลารุส (BLR) | 0 | 1 | 1 | 2 |
14 | แคนาดา (CAN) | 0 | 1 | 0 | 1 |
สโลวีเนีย (SLO) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
เช็กเกีย (CZE) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
เอสโตเนีย (EST) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
โครเอเชีย (CRO) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
19 | อิตาลี (ITA) | 0 | 0 | 3 | 3 |
20 | บัลแกเรีย (BUL) | 0 | 0 | 2 | 2 |
21 | กรีซ (GRE) | 0 | 0 | 1 | 1 |
ยูเครน (UKR) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
แอฟริกาใต้ (RSA) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
รวม (23 ประเทศ) | 14 | 14 | 14 | 42 |
ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล
ชาย
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Single sculls | Olaf Tufte ประเทศนอร์เวย์ | Jüri Jaanson สาธารณรัฐเอสโตเนีย | Ivo Yanakiev ประเทศบัลแกเรีย |
Double sculls | Sébastien Vieilledent and Adrien Hardy ประเทศฝรั่งเศส | Iztok Čop and Luka Špik สาธารณรัฐสโลวีเนีย | Rossano Galtarossa and Alessio Sartori ประเทศอิตาลี |
Quadruple sculls | รัสเซีย (RUS) Nikolay Spinyov Igor Kravtsov Aleksey Svirin Sergey Fedorovtsev | เช็กเกีย (CZE) David Kopřiva Tomáš Karas Jakub Hanák David Jirka | ยูเครน (UKR) Serhiy Hryn Serhiy Biloushchenko Oleh Lykov Leonid Shaposhnikov |
Coxless pair | Drew Ginn and James Tomkins ประเทศออสเตรเลีย | Siniša Skelin and Nikša Skelin สาธารณรัฐโครเอเชีย | Donovan Cech and Ramon di Clemente สาธารณรัฐแอฟริกาใต้ |
Coxless four | สหราชอาณาจักร (GBR) Steve Williams James Cracknell Ed Coode Matthew Pinsent | แคนาดา (CAN) Cameron Baerg Thomas Herschmiller Jake Wetzel Barney Williams | อิตาลี (ITA) Lorenzo Porzio Dario Dentale Luca Agamennoni Raffaello Leonardo |
Coxed eight | สหรัฐ (USA) Jason Read Wyatt Allen Chris Ahrens Joseph Hansen Matt Deakin Dan Beery Beau Hoopman Bryan Volpenhein Peter Cipollone (cox) | เนเธอร์แลนด์ (NED) Matthijs Vellenga Gijs Vermeulen Jan-Willem Gabriëls Daniël Mensch Geert-Jan Derksen Gerritjan Eggenkamp Diederik Simon Michiel Bartman Chun Wei Cheung (cox) | ออสเตรเลีย (AUS) Stefan Szczurowski Stuart Reside Stuart Welch James Stewart Geoff Stewart Bo Hanson Mike McKay Stephen Stewart Michael Toon (cox) |
Lightweight double sculls | Tomasz Kucharski and Robert Sycz ประเทศโปแลนด์ | Frédéric Dufour and Pascal Touron ประเทศฝรั่งเศส | Vasileios Polymeros and Nikolaos Skiathitis ประเทศกรีซ |
Lightweight coxless four | เดนมาร์ก (DEN) Thor Kristensen Thomas Ebert Stephan Mølvig Eskild Ebbesen | ออสเตรเลีย (AUS) Glen Loftus Anthony Edwards Ben Cureton Simon Burgess | อิตาลี (ITA) Lorenzo Bertini Catello Amarante Salvatore Amitrano Bruno Mascarenhas |
หญิง
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Single sculls | Katrin Rutschow-Stomporowski สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี | Ekaterina Karsten สาธารณรัฐเบลารุส | Rumyana Neykova ประเทศบัลแกเรีย |
Double sculls | Georgina Evers-Swindell and Caroline Evers-Swindell ประเทศนิวซีแลนด์ | Peggy Waleska and Britta Oppelt สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี | Sarah Winckless and Elise Laverick สหราชอาณาจักร |
Quadruple sculls | เยอรมนี (GER) Kathrin Boron Meike Evers Manuela Lutze Kerstin El Qalqili | สหราชอาณาจักร (GBR) Alison Mowbray Debbie Flood Frances Houghton Rebecca Romero | ออสเตรเลีย (AUS) Dana Faletic Rebecca Sattin Amber Bradley Kerry Hore |
Coxless pair | Georgeta Damian and Viorica Susanu ประเทศโรมาเนีย | Katherine Grainger and Cath Bishop สหราชอาณาจักร | Yuliya Bichyk and Natallia Helakh สาธารณรัฐเบลารุส |
Coxed eight | โรมาเนีย (ROU) Rodica Florea Viorica Susanu Aurica Bărăscu Ioana Papuc Liliana Gafencu Elisabeta Lipă Georgeta Damian Doina Ignat Elena Georgescu (cox) | สหรัฐ (USA) Kate Johnson Samantha Magee Megan Dirkmaat Alison Cox Caryn Davies Laurel Korholz Anna Mickelson Lianne Nelson Mary Whipple (cox) | เนเธอร์แลนด์ (NED) Froukje Wegman Marlies Smulders Nienke Hommes Hurnet Dekkers Annemarieke van Rumpt Annemiek de Haan Sarah Siegelaar Helen Tanger Ester Workel (cox) |
Lightweight double sculls | Constanța Burcică and Angela Alupei ประเทศโรมาเนีย | Daniela Reimer and Claudia Blasberg สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี | Kirsten van der Kolk and Marit van Eupen ประเทศเนเธอร์แลนด์ |