วิกิพีเดีย
กีฬาเรือพายในโอลิมปิกฤดูร้อน 2012
การแข่งขันเรือพายในโอลิมปิกฤดูร้อน 2012 เป็นการแข่งขันกีฬาเรือพายในโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 31 ที่จัดขึ้นในกรุงลอนดอน สหราชอาณาจักร ระหว่างวันที่ 28 กรกฎาคม - 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 ณ สนาม Eton Dorney มีการแข่งขันทั้งหมด 14 รายการ
เรือพาย ในโอลิมปิกครั้งที่ 30 | |
---|---|
สนาม | Eton Dorney |
วันที่ | 28 กรกฎาคม - 4 สิงหาคม พ.ศ. 2555 |
จำนวนนักกีฬา | 550 คน จาก 58 ประเทศ |
ปฏิทินการแข่งขัน
การคัดเลือก
ดูบทความหลักที่: กีฬาเรือพายในโอลิมปิกฤดูร้อน 2012 – รอบคัดเลือก
ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
สรุปเหรียญรางวัล
ดูบทความหลักที่: สรุปเหรียญโอลิมปิกฤดูร้อน 2012
ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | สหราชอาณาจักร | 4 | 2 | 3 | 9 |
2 | นิวซีแลนด์ | 3 | 0 | 2 | 5 |
3 | เยอรมนี | 2 | 1 | 0 | 3 |
4 | เดนมาร์ก | 1 | 1 | 1 | 3 |
5 | เช็กเกีย | 1 | 1 | 0 | 2 |
6 | สหรัฐ | 1 | 0 | 2 | 3 |
7 | แอฟริกาใต้ | 1 | 0 | 0 | 1 |
ยูเครน | 1 | 0 | 0 | 1 | |
9 | ออสเตรเลีย | 0 | 3 | 2 | 5 |
10 | แคนาดา | 0 | 2 | 0 | 2 |
11 | ฝรั่งเศส | 0 | 1 | 0 | 1 |
อิตาลี | 0 | 1 | 0 | 1 | |
จีน | 0 | 1 | 0 | 1 | |
โครเอเชีย | 0 | 1 | 0 | 1 | |
15 | สโลวีเนีย | 0 | 0 | 1 | 1 |
โปแลนด์ | 0 | 0 | 1 | 1 | |
กรีซ | 0 | 0 | 1 | 1 | |
เนเธอร์แลนด์ | 0 | 0 | 1 | 1 | |
รวม (18 ประเทศ) | 14 | 14 | 14 | 42 |
ตารางสรุปเหรียญ
ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล
ชาย
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Single sculls | Mahé Drysdale ประเทศนิวซีแลนด์ | Ondřej Synek สาธารณรัฐเช็ก | Alan Campbell สหราชอาณาจักร |
Double sculls | Nathan Cohen and Joseph Sullivan (NZL) | Alessio Sartori and Romano Battisti (ITA) | Luka Špik and Iztok Čop (SLO) |
Quadruple sculls | เยอรมนี (GER) Karl Schulze Philipp Wende Lauritz Schoof Tim Grohmann | โครเอเชีย (CRO) David Šain Martin Sinković Damir Martin Valent Sinković | ออสเตรเลีย (AUS) Chris Morgan Karsten Forsterling James McRae Daniel Noonan |
Coxless pair | Eric Murray and Hamish Bond (NZL) | Germain Chardin and Dorian Mortelette (FRA) | George Nash and Will Satch (GBR) |
Coxless four | สหราชอาณาจักร (GBR) Alex Gregory Tom James Pete Reed Andrew Triggs Hodge | ออสเตรเลีย (AUS) James Chapman Josh Dunkley-Smith Drew Ginn Will Lockwood | สหรัฐ (USA) Charlie Cole Scott Gault Glenn Ochal Henrik Rummel |
Coxed eight | เยอรมนี (GER) Filip Adamski Andreas Kuffner Eric Johannesen Maximilian Reinelt Richard Schmidt Lukas Müller Florian Mennigen Kristof Wilke Martin Sauer | แคนาดา (CAN) Gabriel Bergen Douglas Csima Robert Gibson Conlin McCabe Malcolm Howard Andrew Byrnes Jeremiah Brown Will Crothers Brian Price | สหราชอาณาจักร (GBR) Alex Partridge James Foad Tom Ransley Richard Egington Moe Sbihi Greg Searle Matt Langridge Constantine Louloudis Phelan Hill |
Lightweight double sculls | Mads Rasmussen and Rasmus Quist Hansen (DEN) | Zac Purchase and Mark Hunter (GBR) | Storm Uru and Peter Taylor (NZL) |
Lightweight coxless four | แอฟริกาใต้ (RSA) James Thompson Matthew Brittain John Smith Sizwe Ndlovu | สหราชอาณาจักร (GBR) Peter Chambers Rob Williams Richard Chambers Chris Bartley | เดนมาร์ก (DEN) Kasper Winther Jørgensen Morten Jørgensen Jacob Barsøe Eskild Ebbesen |
หญิง
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Single sculls | Miroslava Knapkova สาธารณรัฐเช็ก | Fie Udby Erichsen ประเทศเดนมาร์ก | Kim Crow ประเทศออสเตรเลีย |
Double sculls | Anna Watkins and Katherine Grainger (GBR) | Kim Crow and Brooke Pratley (AUS) | Magdalena Fularczyk and Julia Michalska (POL) |
Quadruple sculls | ยูเครน (UKR) Kateryna Tarasenko Nataliya Dovhodko Anastasiya Kozhenkova Yana Dementyeva | เยอรมนี (GER) Annekatrin Thiele Carina Bär Julia Richter Britta Oppelt | สหรัฐ (USA) Natalie Dell Kara Kohler Megan Kalmoe Adrienne Martelli |
Coxless pair | Helen Glover and Heather Stanning (GBR) | Kate Hornsey and Sarah Tait (AUS) | Juliette Haigh and Rebecca Scown (NZL) |
Coxed eight | สหรัฐ (USA) Erin Cafaro Susan Francia Esther Lofgren Taylor Ritzel Meghan Musnicki Elle Logan Caroline Lind Caryn Davies Mary Whipple | แคนาดา (CAN) Janine Hanson Rachelle Viinberg Krista Guloien Lauren Wilkinson Natalie Mastracci Ashley Brzozowicz Darcy Marquardt Andréanne Morin Lesley Thompson-Willie | เนเธอร์แลนด์ (NED) Jacobine Veenhoven Nienke Kingma Chantal Achterberg Sytske de Groot Roline Repelaer van Driel Claudia Belderbos Carline Bouw Annemiek de Haan Anne Schellekens |
Lightweight: double sculls | Katherine Copeland and Sophie Hosking (GBR) | Xu Dongxiang and Huang Wenyi (CHN) | Christina Giazitzidou and Alexandra Tsiavou (GRE) |
อ้างอิง
- . London 2012. คลังข้อมูลเก่า เก็บจาก แหล่งเดิม เมื่อ 2 พฤษภาคม 2012. สืบค้นเมื่อ 21 กรกฎาคม 2012.
- "Rowing at the 2012 London Summer Games". Sports Reference. สืบค้นเมื่อ 29 September 2018.
- "2012 Olympic Games". worldrowing.com. สืบค้นเมื่อ 3 May 2020.