วิกิพีเดีย
กีฬาเรือพายในโอลิมปิกฤดูร้อน 2016
การแข่งขันเรือพายในโอลิมปิกฤดูร้อน 2016 เป็นการแข่งขันเรือพายโอลิมปิกที่จะจัดขึ้นในรีโอเดจาเนโร ประเทศบราซิล กำหนดแข่งขันระหว่างวันที่ 6-13 สิงหาคม พ.ศ. 2559
การคัดเลือก
ดูบทความหลักที่: เรือพายในโอลิมปิกฤดูร้อน 2016 รอบคัดเลือก
ตารางสรุปเหรียญ
สรุปเหรียญ
อันดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | สหราชอาณาจักร | 3 | 2 | 0 | 5 |
2 | เยอรมนี | 2 | 1 | 0 | 3 |
นิวซีแลนด์ | 2 | 1 | 0 | 3 | |
4 | ออสเตรเลีย | 1 | 2 | 0 | 3 |
5 | เนเธอร์แลนด์ | 1 | 1 | 1 | 3 |
6 | โครเอเชีย | 1 | 1 | 0 | 2 |
สหรัฐ | 1 | 1 | 0 | 2 | |
8 | ฝรั่งเศส | 1 | 0 | 1 | 2 |
โปแลนด์ | 1 | 0 | 1 | 2 | |
10 | สวิตเซอร์แลนด์ | 1 | 0 | 0 | 1 |
11 | เดนมาร์ก | 0 | 1 | 1 | 2 |
ลิทัวเนีย | 0 | 1 | 1 | 2 | |
13 | แคนาดา | 0 | 1 | 0 | 1 |
ไอร์แลนด์ | 0 | 1 | 0 | 1 | |
แอฟริกาใต้ | 0 | 1 | 0 | 1 | |
16 | จีน | 0 | 0 | 2 | 2 |
อิตาลี | 0 | 0 | 2 | 2 | |
นอร์เวย์ | 0 | 0 | 2 | 2 | |
19 | เช็กเกีย | 0 | 0 | 1 | 1 |
เอสโตเนีย | 0 | 0 | 1 | 1 | |
โรมาเนีย | 0 | 0 | 1 | 1 | |
รวม 21 ประเทศ | 14 | 14 | 14 | 42 |
ประเภทชาย
ประเภท | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
กรรเชียงเดี่ยว | มาเฮ ไดร์สเดล ประเทศนิวซีแลนด์ | ดามีร์ มาร์ติน ประเทศโครเอเชีย | ออนเดรย์ ซิเนค ประเทศเช็กเกีย |
กรรเชียงคู่ | โครเอเชีย (CRO) มาร์ติน ซินกอวิช วาเลนต์ ซินกอวิช | ลิทัวเนีย (LTU) มินเดากัส กริชคอนิส เซาลีอุส ริทเทอร์ | นอร์เวย์ (NOR) คเยติล บูร์ช อูลาฟ ทูฟเต |
กรรเชียง 4 คน | เยอรมนี (GER) ฟิลิปป์ เวนเดอ เลาริทซ์ โชฟ คาร์ล ชูลซ์ ฮันส์ กรูเนอ | ออสเตรเลีย (AUS) คาร์สเตน ฟอร์สเตอร์ลิง อเล็กซานเดอร์ เบโลโนกอฟฟ์ แคเมรอน เกอร์เดิลสโทน เจมส์ แมกเร | เอสโตเนีย (EST) อันเดรย์ ยัมซา อัลลาร์ รายา ตูนู เอนเดร็คซัน คัสปาร์ ไตม์โซ |
ฝีพายคู่ | นิวซีแลนด์ (NZL) เอริก เมอเรย์ เฮมิช บอนด์ | แอฟริกาใต้ (RSA) ลอว์เรนซ์ บริตเทน ฌอน กีลิง | อิตาลี (ITA) มาร์โก ดี กอสตันโซ โจวันนี อาบัญญาเล |
ทีม 4 คน | สหราชอาณาจักร (GBR) อเล็กซ์ เกรกอรี โมฮาเหม็ด สบีฮี จอร์จ แนช คอนสแตนติน ลูเลาดิส | ออสเตรเลีย (AUS) วิล ล็อกวูด จอช ดันก์เลย์-สมิธ จอช บูท อเล็กซานเดอร์ ฮิลล์ | อิตาลี (ITA) โดเมนีโก มอนโตรเน มัตเตโอ กัสตัลโด มัตเตโอ โลโด จูเซปเป วีชีโน |
ทีม 8 คน | สหราชอาณาจักร (GBR) พอล เบนเนต สกอตต์ ดูแรนต์ แมทท์ กอตเรล แมทท์ แลงริดจ์ ทอม เรนส์เลย์ พีท รีด วิลเลียม ซัตช์ อันดรูว์ ทริกส์ ฮอดจ์ ฟีเลน ฮิลล์ | เยอรมนี (GER) มักซีมีเลียน มุนสกี มัลเทอ ยัคชิค อันเดรียส์ คูฟฟ์แนร์ เอริค โยฮันเนเซิน มักซีมีเลียน ไรเนลท์ เฟลิกซ์ ดราฮอททา รีชาร์ด ชมิดท์ ฮันเนส โอซิค มาร์ทิน เซาเออร์ | เนเธอร์แลนด์ (NED) ไก เฮนดริก รอเบิร์ต ลึชเกิน บออาช ไมลินก์ เบาเดอแว็ยน์ รูเอลล์ โอลีวีแอร์ ซีเคอลาร์ ดีร์ก อ็อยต์เตินโบการ์ด แมชิล เวอร์สล็อยส์ โตน วีเติน เปเตอร์ วีร์ซึม |
ไลท์เวทฝีพายคู่ | ฝรั่งเศส (FRA) ปีแยร์ อุยน์ เฌเรมี อาซู | ไอร์แลนด์ (IRL) การี โอโดโนวัน พอล โอโดโนวัน | นอร์เวย์ (NOR) คริสตอฟเฟร์ บรุน อาเร สทรันด์ลี |
ไลท์เวททีม 4 คน | สวิตเซอร์แลนด์ (SUI) ลูคัส ทราแมร์ ซีมอน เชือร์ค ซีมอน นีปมันน์ มารีโอ กึร์ | เดนมาร์ก (DEN) ยาคอบ บาร์เซิอ ยาคอบ ลาร์เซิน คัสเปอร์ วินเทอร์ เยิร์กเอินเซิน มาร์เทิน เยิร์กเอินเซิน | ฝรั่งเศส (FRA) ฟร็องก์ ซอลโฟโรซี ตอมัส บารุก กีโยม แรโน ตีโบ โกลาร์ด |
ประเภทหญิง
ประเภท | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
กรรเชียงเดี่ยว | คิม เบรนแนน ประเทศออสเตรเลีย | เกฟวี สโทน สหรัฐ | ตฺวั้น จิ้งหลี่ ประเทศจีน |
กรรเชียงคู่ | โปแลนด์ (POL) มักดาแลนา ฟูลาร์ตชึก-กอซวอฟสกา นาตาเลีย มาได | สหราชอาณาจักร (GBR) วิกตอเรีย ทอร์นเลย์ แคเทอรีน เกรนเจอร์ | ลิทัวเนีย (LTU) โดนาตา วิชทาร์ไทเทย์ มิลดา วิลชิวไคเทย์ |
กรรเชียง 4 คน | เยอรมนี (GER) อันเนคาทริน ทีเอิล คารีนา แบร์ ยูลีอา เลียร์ ลีซา ชมิดลา | เนเธอร์แลนด์ (NED) ชันตัล อัคเทอร์แบร์ก นีโกล เบอเกอร์ส อิงเง ยันส์เซิน การ์ไลน์ เบา | โปแลนด์ (POL) มาเรีย ซปริงส์วัลด์ ยออันนา แลช์ตชึญสกา อักแญชกา กอบุส มาญีกา ชาชุค |
ฝีพายคู่ | สหราชอาณาจักร (GBR) เฮเลน โกลเวอร์ เฮเทอร์ สแตนนิง | นิวซีแลนด์ (NZL) เจนีวีฟ เบห์เรนต์ รีเบกกา สกาวน์ | เดนมาร์ก (DEN) เฮดวิก รัสมุสเซิน แอนเน อันเดอร์เซิน |
ทีม 8 คน | สหรัฐ (USA) เอมิลี รีแกน เคร์รี ซิมมอนด์ อะแมนดา โพล์ก ลอเรน ชเมตเตอร์ลิง เทสซา กอบโบ เมแกน มูสนิกกี แอล โลแกน อะแมนดา เอลมอร์ เคตลิน สไนเดอร์ | สหราชอาณาจักร (GBR) เคที กรีฟส์ เมลานี วิลสัน ฟรานเซส โฮฟตัน พอลลี ซวอนน์ เจสสิกา เอดดี โอลิเวีย คาร์เนกี-บราวน์ แคเรน เบนเนตต์ โซอี ลี โซอี ดี โทเลโด | โรมาเนีย (ROU) โรซานา โคกีอานู อีโออานา ซตรุนการู มีฮาแอลา เปทรีเลอ ยูลีอานา ปอปา เมอเดอลีนา เบเรส ลาอูรา โอเปรอา อาเดลีนา บอกุช อันเดรอา บอกฮีอัน ดานีเอลา ดรุนเชอา |
ไลท์เวทฝีพายคู่ | เนเธอร์แลนด์ (NED) อิลแซ เปาลิส มายเกอ แฮด | แคนาดา (CAN) ลินด์ซีย์ เจนเนริช แพทริเชีย โอบี | จีน (CHN) หวง เหวินอี๋ พาน เฟย์หง |
อ้างอิง
แหล่งข้อมูลอื่น
- International Rowing Federation
- NBC Olympics