วิกิพีเดีย
กีฬาเรือแคนูในโอลิมปิกฤดูร้อน 1972
แม่แบบ:เรือแคนูโอลิมปิกฤดูร้อน1972
เรือแคนู ในโอลิมปิกครั้งที่ 20 | |
---|---|
สนาม | มิวนิก เยอรมนีตะวันตก |
วันที่ | สิงหาคม - กันยายน พ.ศ. 2515 |
จำนวนรายการ | 11 |
การแข่งขันเรือแคนูในโอลิมปิกฤดูร้อน 1972 เป็นการแข่งขันกีฬาเรือแคนูในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 20 ที่มิวนิก ประเทศเยอรมนีตะวันตก ระหว่างวันที่ สิงหาคม - กันยายน พ.ศ. 2515 จัดขึ้นที่สนาม ซึ่งการแข่งขันกีฬาเรือแคนูครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด รายการ คือ ประเภททีมชาย รายการ และประเภททีมหญิง รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน คน จาก ประเทศ
ปฏิทินการแข่งขัน
การคัดเลือก
ดูบทความหลักที่: กีฬาเรือแคนูในโอลิมปิกฤดูร้อน 1972 – รอบคัดเลือก
ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
สรุปเหรียญรางวัล
ดูบทความหลักที่: สรุปเหรียญโอลิมปิกฤดูร้อน 1972
ตารางสรุปเหรียญ
ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | สหภาพโซเวียต (URS) | 6 | 0 | 0 | 6 |
2 | เยอรมนีตะวันออก (GDR) | 4 | 1 | 1 | 6 |
3 | โรมาเนีย (ROU) | 1 | 2 | 1 | 4 |
4 | เยอรมนีตะวันตก (FRG) | 0 | 3 | 2 | 5 |
5 | ฮังการี (HUN) | 0 | 2 | 2 | 4 |
6 | สวีเดน (SWE) | 0 | 1 | 0 | 1 |
ออสเตรีย (AUT) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
เนเธอร์แลนด์ (NED) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
9 | นอร์เวย์ (NOR) | 0 | 0 | 1 | 1 |
บัลแกเรีย (BUL) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
ฝรั่งเศส (FRA) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
โปแลนด์ (POL) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
สหรัฐ (USA) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
รวม (13 ประเทศ) | 11 | 11 | 11 | 33 |
ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล
สลาลอม
รายงาน | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Men's C-1 | Reinhard Eiben สาธารณรัฐประชาธิปไตยเยอรมนี | Reinhold Kauder สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี | Jamie McEwan สหรัฐ |
Men's C-2 | Walter Hofmann and Rolf-Dieter Amend (GDR) | Hans-Otto Schumacher and Wilhelm Baues (FRG) | Jean-Louis Olry and Jean-Claude Olry (FRA) |
Men's K-1 | Siegbert Horn สาธารณรัฐประชาธิปไตยเยอรมนี | Norbert Sattler ประเทศออสเตรีย | Harald Gimpel สาธารณรัฐประชาธิปไตยเยอรมนี |
Women's K-1 | Angelika Bahmann สาธารณรัฐประชาธิปไตยเยอรมนี | Gisela Grothaus สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี | Magdalena Wunderlich สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี |
สปรินท์
ชาย
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
C-1 1000 metres | Ivan Patzaichin ประเทศโรมาเนีย | Tamás Wichmann ประเทศฮังการี | Detlef Lewe สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี |
C-2 1000 metres | Vladas Česiūnas and Yuri Lobanov สหภาพโซเวียต | Ivan Patzaichin and Serghei Covaliov ประเทศโรมาเนีย | Fedia Damianov and Ivan Burtchin ประเทศบัลแกเรีย |
K-1 1000 metres | Aleksandr Shaparenko สหภาพโซเวียต | Rolf Peterson ประเทศสวีเดน | Géza Csapó ประเทศฮังการี |
K-2 1000 metres | Nikolai Gorbachev and Viktor Kratasyuk สหภาพโซเวียต | József Deme and János Rátkai ประเทศฮังการี | Władysław Szuszkiewicz and Rafał Piszcz ประเทศโปแลนด์ |
K-4 1000 metres | สหภาพโซเวียต (URS) Yuri Filatov Yuri Stetsenko Vladimir Morozov Valeri Didenko | โรมาเนีย (ROU) Aurel Vernescu Mihai Zafiu Roman Vartolomeu Atanase Sciotnic | นอร์เวย์ (NOR) Egil Søby Steinar Amundsen Tore Berger Jan Johansen |
หญิง
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
K-1 500 metres | Yulia Ryabchinskaya สหภาพโซเวียต | Mieke Jaapies ประเทศเนเธอร์แลนด์ | Anna Pfeffer ประเทศฮังการี |
K-2 500 metres | Lyudmila Pinayeva and Yekaterina Kuryshko สหภาพโซเวียต | Ilse Kaschube and Petra Grabowski สาธารณรัฐประชาธิปไตยเยอรมนี | Maria Nichiforov and Viorica Dumitru ประเทศโรมาเนีย |