วิกิพีเดีย
กีฬาเรือแคนูในโอลิมปิกฤดูร้อน 2004
แม่แบบ:เรือแคนูโอลิมปิกฤดูร้อน2004
เรือแคนู ในโอลิมปิกครั้งที่ 28 | |
---|---|
สนาม | Hellinikon Canoe/Kayak Slalom Centre (slalom) Schinias Rowing and Canoeing Centre กรีซ |
วันที่ | 17-28 สิงหาคม พ.ศ. 2547 |
จำนวนรายการ | 16 |
การแข่งขันเรือแคนูในโอลิมปิกฤดูร้อน 2004 เป็นการแข่งขันกีฬาเรือแคนูในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 28โอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 28 ที่กรุงเอเธนส์ ประเทศกรีซ ระหว่างวันที่ 17-28 สิงหาคม พ.ศ. 2547 จัดขึ้นที่สนาม Hellinikon Canoe/Kayak Slalom Centre (สลาลอม) และ Schinias Rowing and Canoeing Centre ซึ่งการแข่งขันกีฬาเรือแคนูครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 16 รายการ คือ ประเภททีมชาย 12 รายการ และประเภททีมหญิง 4 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน คน จาก ประเทศ
ปฏิทินการแข่งขัน
การคัดเลือก
ดูบทความหลักที่: กีฬาเรือแคนูในโอลิมปิกฤดูร้อน 2004 – รอบคัดเลือก
ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
สรุปเหรียญรางวัล
ดูบทความหลักที่: สรุปเหรียญโอลิมปิกฤดูร้อน 2004
ตารางสรุปเหรียญ
ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | เยอรมนี (GER) | 4 | 4 | 1 | 9 |
2 | ฮังการี (HUN) | 3 | 1 | 2 | 6 |
3 | สโลวาเกีย (SVK) | 2 | 1 | 1 | 4 |
4 | ฝรั่งเศส (FRA) | 2 | 0 | 1 | 3 |
5 | สเปน (ESP) | 1 | 1 | 0 | 2 |
6 | แคนาดา (CAN) | 1 | 0 | 2 | 3 |
7 | นอร์เวย์ (NOR) | 1 | 0 | 1 | 2 |
8 | จีน (CHN) | 1 | 0 | 0 | 1 |
สวีเดน (SWE) | 1 | 0 | 0 | 1 | |
10 | ออสเตรเลีย (AUS) | 0 | 2 | 0 | 2 |
อิตาลี (ITA) | 0 | 2 | 0 | 2 | |
12 | รัสเซีย (RUS) | 0 | 1 | 2 | 3 |
สหราชอาณาจักร (GBR) | 0 | 1 | 2 | 3 | |
14 | คิวบา (CUB) | 0 | 1 | 0 | 1 |
นิวซีแลนด์ (NZL) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
สหรัฐ (USA) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
17 | ยูเครน (UKR) | 0 | 0 | 1 | 1 |
โปแลนด์ (POL) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
เช็กเกีย (CZE) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
เบลารุส (BLR) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
รวม (20 ประเทศ) | 16 | 16 | 16 | 48 |
ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล
สลาลอม
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Men's C-1 | Tony Estanguet ประเทศฝรั่งเศส | Michal Martikán สาธารณรัฐสโลวัก | Stefan Pfannmöller สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี |
Men's C-2 | Pavol Hochschorner and Peter Hochschorner สาธารณรัฐสโลวัก | Marcus Becker and Stefan Henze สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี | Jaroslav Volf and Ondřej Štěpánek สาธารณรัฐเช็ก |
Men's K-1 | Benoît Peschier ประเทศฝรั่งเศส | Campbell Walsh สหราชอาณาจักร | Fabien Lefèvre ประเทศฝรั่งเศส |
Women's K-1 | Elena Kaliská สาธารณรัฐสโลวัก | Rebecca Giddens สหรัฐ | Helen Reeves สหราชอาณาจักร |
สปรินท์
- ชาย
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
C-1 500 metres | Andreas Dittmer สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี | David Cal ประเทศสเปน | Maxim Opalev ประเทศรัสเซีย |
C-1 1000 metres | David Cal ประเทศสเปน | Andreas Dittmer สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี | Attila Vajda ประเทศฮังการี |
C-2 500 metres | Meng Guanliang and Yang Wenjun ประเทศจีน | Ibrahim Rojas and Ledis Balceiro ประเทศคิวบา | Alexander Kostoglod and Aleksandr Kovalyov ประเทศรัสเซีย |
C-2 1000 metres | Christian Gille and Tomasz Wylenzek สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี | Aleksandr Kostoglod and Aleksandr Kovalyov ประเทศรัสเซีย | György Kozmann and György Kolonics ประเทศฮังการี |
K-1 500 metres | Adam van Koeverden ประเทศแคนาดา | Nathan Baggaley ประเทศออสเตรเลีย | Ian Wynne สหราชอาณาจักร |
K-1 1000 metres | Eirik Verås Larsen ประเทศนอร์เวย์ | Ben Fouhy ประเทศนิวซีแลนด์ | Adam van Koeverden ประเทศแคนาดา |
K-2 500 metres | Ronald Rauhe and Tim Wieskötter สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี | Clint Robinson and Nathan Baggaley ประเทศออสเตรเลีย | Raman Piatrushenka and Vadzim Makhneu สาธารณรัฐเบลารุส |
K-2 1000 metres | Markus Oscarsson and Henrik Nilsson ประเทศสวีเดน | Antonio Rossi and Beniamino Bonomi ประเทศอิตาลี | Eirik Verås Larsen and Nils Olav Fjeldheim ประเทศนอร์เวย์ |
K-4 1000 metres | ฮังการี (HUN) Zoltán Kammerer Botond Storcz Ákos Vereckei Gábor Horváth | เยอรมนี (GER) Andreas Ihle Mark Zabel Björn Bach Stefan Ulm | สโลวาเกีย (SVK) Richard Riszdorfer Michal Riszdorfer Erik Vlček Juraj Bača |
- หญิง
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
K-1 500 metres | Natasa Janics ประเทศฮังการี | Josefa Idem Guerrini ประเทศอิตาลี | Caroline Brunet ประเทศแคนาดา |
K-2 500 metres | Katalin Kovács and Natasa Janics ประเทศฮังการี | Birgit Fischer and Carolin Leonhardt สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี | Aneta Pastuszka and Beata Sokołowska-Kulesza ประเทศโปแลนด์ |
K-4 500 metres | เยอรมนี (GER) Birgit Fischer Carolin Leonhardt Maike Nollen Katrin Wagner | ฮังการี (HUN) Katalin Kovács Szilvia Szabó Erzsébet Viski Kinga Bóta | ยูเครน (UKR) Inna Osypenko Tetyana Semykina Hanna Balabanova Olena Cherevatova |