วิกิพีเดีย
กีฬาเรือแคนูในโอลิมปิกฤดูร้อน 2008
แม่แบบ:เรือแคนูโอลิมปิกฤดูร้อน2008
เรือแคนู ในโอลิมปิกครั้งที่ 29 | |
---|---|
สนาม | Shunyi Olympic Rowing-Canoeing Park |
วันที่ | 11-23 สิงหาคม พ.ศ. 2551 |
จำนวนรายการ | 16 |
จำนวนนักกีฬา | 128 |
การแข่งขันเรือแคนูในโอลิมปิกฤดูร้อน 2008 เป็นการแข่งขันกีฬาเรือแคนูในโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 29 ที่จัดขึ้นในกรุงปักกิ่ง สาธารณรัฐประชาชนจีน ระหว่างวันที่ 11-23 สิงหาคม พ.ศ. 2551 ณ สนาม Shunyi Olympic Rowing-Canoeing Park มีการแข่งขันทั้งหมด 16 รายการ
ปฏิทินการแข่งขัน
การคัดเลือก
ดูบทความหลักที่: กีฬาเรือแคนูในโอลิมปิกฤดูร้อน 2008 – รอบคัดเลือก
ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
สรุปเหรียญรางวัล
ดูบทความหลักที่: สรุปเหรียญโอลิมปิกฤดูร้อน 2008
ตารางสรุปเหรียญ
ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | เยอรมนี (GER) | 3 | 2 | 3 | 8 |
2 | สโลวาเกีย (SVK) | 3 | 1 | 0 | 4 |
3 | ฮังการี (HUN) | 2 | 1 | 1 | 4 |
4 | เบลารุส (BLR) | 2 | 0 | 1 | 3 |
5 | สเปน (ESP) | 1 | 2 | 0 | 3 |
6 | ออสเตรเลีย (AUS) | 1 | 1 | 3 | 5 |
7 | รัสเซีย (RUS) | 1 | 1 | 1 | 3 |
สหราชอาณาจักร (GBR) | 1 | 1 | 1 | 3 | |
9 | ยูเครน (UKR) | 1 | 0 | 1 | 2 |
10 | จีน (CHN) | 1 | 0 | 0 | 1 |
11 | ฝรั่งเศส (FRA) | 0 | 1 | 1 | 2 |
อิตาลี (ITA) | 0 | 1 | 1 | 2 | |
แคนาดา (CAN) | 0 | 1 | 1 | 2 | |
14 | นอร์เวย์ (NOR) | 0 | 1 | 0 | 1 |
เดนมาร์ก (DEN) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
โปแลนด์ (POL) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
เช็กเกีย (CZE) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
18 | ออสเตรีย (AUT) | 0 | 0 | 1 | 1 |
โตโก (TOG) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
รวม (19 ประเทศ) | 16 | 16 | 16 | 48 |
ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล
สลาลอม
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Men's C-1 | Michal Martikán สาธารณรัฐสโลวัก | David Florence สหราชอาณาจักร | Robin Bell ประเทศออสเตรเลีย |
Men's C-2 | Pavol Hochschorner and Peter Hochschorner สาธารณรัฐสโลวัก | Ondřej Štěpánek and Jaroslav Volf สาธารณรัฐเช็ก | Mikhail Kuznetsov and Dmitry Larionov ประเทศรัสเซีย |
Men's K-1 | Alexander Grimm สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี | Fabien Lefèvre ประเทศฝรั่งเศส | Benjamin Boukpeti สาธารณรัฐโตโก |
Women's K-1 | Elena Kaliská สาธารณรัฐสโลวัก | Jacqueline Lawrence ประเทศออสเตรเลีย | Violetta Oblinger-Peters ประเทศออสเตรีย |
สปรินท์
ชาย
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
C-1 500 metres | Maxim Opalev ประเทศรัสเซีย | David Cal ประเทศสเปน | Iurii Cheban ประเทศยูเครน |
C-1 1000 metres | Attila Vajda ประเทศฮังการี | David Cal ประเทศสเปน | Thomas Hall ประเทศแคนาดา |
C-2 500 metres | Meng Guanliang and Yang Wenjun ประเทศจีน | Sergey Ulegin and Alexander Kostoglod ประเทศรัสเซีย | Christian Gille and Thomasz Wylenzek สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี |
C-2 1000 metres | Aliaksandr Bahdanovich and Andrei Bahdanovich สาธารณรัฐเบลารุส | Christian Gille and Tomasz Wylenzek สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี | György Kozmann and Tamás Kiss ประเทศฮังการี |
K-1 500 metres | Ken Wallace ประเทศออสเตรเลีย | Adam van Koeverden ประเทศแคนาดา | Tim Brabants สหราชอาณาจักร |
K-1 1000 metres | Tim Brabants สหราชอาณาจักร | Eirik Verås Larsen ประเทศนอร์เวย์ | Ken Wallace ประเทศออสเตรเลีย |
K-2 500 metres | Saúl Craviotto and Carlos Pérez ประเทศสเปน | Ronald Rauhe and Tim Wieskötter สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี | Raman Piatrushenka and Vadzim Makhneu สาธารณรัฐเบลารุส |
K-2 1000 metres | Andreas Ihle and Martin Hollstein สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี | Kim Wraae Knudsen and René Holten Poulsen ประเทศเดนมาร์ก | Andrea Facchin and Antonio Scaduto ประเทศอิตาลี |
K-4 1000 metres | เบลารุส (BLR) Raman Piatrushenka Aliaksei Abalmasau Artur Litvinchuk Vadzim Makhneu | สโลวาเกีย (SVK) Richard Riszdorfer Michal Riszdorfer Erik Vlček Juraj Tarr | เยอรมนี (GER) Lutz Altepost Norman Bröckl Torsten Eckbrett Bjorn Hogel Goldschmidt |
หญิง
Event | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
K-1 500 metres | Inna Osypenko ประเทศยูเครน | Josefa Idem ประเทศอิตาลี | Katrin Wagner-Augustin สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี |
K-2 500 metres | Katalin Kovács and Natasa Janics ประเทศฮังการี | Beata Mikołajczyk and Aneta Konieczna ประเทศโปแลนด์ | Marie Delattre and Anne-Laure Viard ประเทศฝรั่งเศส |
K-4 500 metres | เยอรมนี (GER) Fanny Fischer Nicole Reinhardt Katrin Wagner-Augustin Conny Waßmuth | ฮังการี (HUN) Katalin Kovács Gabriella Szabó Danuta Kozák Nataša Janić | ออสเตรเลีย (AUS) Lisa Oldenhof Hannah Davis Chantal Meek Lyndsie Fogarty |