วิกิพีเดีย
กีฬาเรือใบในโอลิมปิกฤดูร้อน 2016
การแข่งขันเรือใบในโอลิมปิกฤดูร้อน 2016 เป็นการแข่งขันเรือใบโอลิมปิกที่จะจัดขึ้นในรีโอเดจาเนโร ประเทศบราซิล กำหนดแข่งขันระหว่างวันที่ 5-21 สิงหาคม พ.ศ. 2559
เรือใบ ในโอลิมปิกครั้งที่ 31 | |
---|---|
สนาม | Marina da Gloria |
วันที่ | 5–21 สิงหาคม พ.ศ. 2559 |
การคัดเลือก
ดูบทความหลักที่: เรือใบในโอลิมปิกฤดูร้อน 2016 รอบคัดเลือก
สรุปเหรียญ
ตารางเหรียญ
- สัญลักษณ์
* ประเทศเจ้าภาพ (บราซิล)
อันดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | สหราชอาณาจักร | 2 | 1 | 0 | 3 |
2 | เนเธอร์แลนด์ | 2 | 0 | 0 | 2 |
3 | ออสเตรเลีย | 1 | 3 | 0 | 4 |
4 | นิวซีแลนด์ | 1 | 2 | 1 | 4 |
5 | โครเอเชีย | 1 | 1 | 0 | 2 |
6 | ฝรั่งเศส | 1 | 0 | 2 | 3 |
7 | อาร์เจนตินา | 1 | 0 | 0 | 1 |
บราซิล* | 1 | 0 | 0 | 1 | |
9 | จีน | 0 | 1 | 0 | 1 |
ไอร์แลนด์ | 0 | 1 | 0 | 1 | |
สโลวีเนีย | 0 | 1 | 0 | 1 | |
12 | เดนมาร์ก | 0 | 0 | 2 | 2 |
13 | ออสเตรีย | 0 | 0 | 1 | 1 |
เยอรมนี | 0 | 0 | 1 | 1 | |
กรีซ | 0 | 0 | 1 | 1 | |
รัสเซีย | 0 | 0 | 1 | 1 | |
สหรัฐ | 0 | 0 | 1 | 1 | |
รวม 10 ประเทศ | 10 | 10 | 10 | 30 |
ผลการแข่งขัน
ประเภทหญิง
ประเภท | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
อาร์เอส:เอ็กซ์ (วินด์เซิร์ฟ) | ชาร์ลีน ปีกง ประเทศฝรั่งเศส | เฉิน เพ่ย์หน่า ประเทศจีน | สเตฟาเนีย เยลฟูตีนา ประเทศรัสเซีย |
เลเซอร์เรเดียล (ดิงกี) | มาริต เบาเมสเตอร์ ประเทศเนเธอร์แลนด์ | แอนนาลิซ เมอร์ฟี ประเทศไอร์แลนด์ | แอนนี-มารีเอ รันดอม ประเทศเดนมาร์ก |
470 (ดิงกี) | สหราชอาณาจักร (GBR) ฮันนาห์ มิลส์ ซัสเกีย คลาร์ก | นิวซีแลนด์ (NZL) โจ อาเลห์ โอลิเวีย เพารี | ฝรั่งเศส (FRA) กามีย์ เลอกัวเทร เอแลน เดอฟร็องส์ |
โฟร์ตีไนน์เออร์ เอฟเอ็กซ์ (สกีฟ) | บราซิล (BRA) มาร์ชีนี กราเอล กาเอนา กุงซี | นิวซีแลนด์ (NZL) อเล็กซ์ มาโลนีย์ มอลลี มิช | เดนมาร์ก (DEN) เยนา มาย แฮนเซิน แกทยา ซัลสกอฟ-อิเวอร์เซิน |
ประเภทชาย
ประเภท | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
อาร์เอส:เอ็กซ์ (วินด์เซิร์ฟ) | โดรียัน ฟัน ไรส์เซิลแบร์เคอ ประเทศเนเธอร์แลนด์ | นิก เดมป์ซีย์ สหราชอาณาจักร | ปีแยร์ เลอ กอ ประเทศฝรั่งเศส |
เลเซอร์ (ดิงกี) | ทอม เบอร์ตัน ประเทศออสเตรเลีย | ทอนชี สตีปานอวิช ประเทศโครเอเชีย | แซม มิช ประเทศนิวซีแลนด์ |
ฟินน์ (ดิงกี) | ไจล์ สก็อตต์ สหราชอาณาจักร | วาซิลิย์ ชบอการ์ ประเทศสโลวีเนีย | คาเลบ เพนน์ สหรัฐ |
470 (ดิงกี) | โครเอเชีย (CRO) ชีเม ฟันเตลา อีกอร์ มาเรนิช | ออสเตรเลีย (AUS) แมทธิว เบลเชอร์ วิลเลียม ไรอัน | กรีซ (GRE) ปานาโยติส มันติส ปัฟวอส กาเกียลิส |
โฟร์ตีไนน์เออร์ (สกีฟ) | นิวซีแลนด์ (NZL) ปีเตอร์ เบอร์ลิง แบลร์ ทุก | ออสเตรเลีย (AUS) นาธาน เอาต์เตริจช์ เลน เจนเซน | เยอรมนี (GER) เอริค ไฮล์ โทมัส เพลอส์เซิล |
ประเภทผสม
ประเภท | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
นาครา 17 (มัลติฮัล) | อาร์เจนตินา (ARG) ซันตีอาโก ลังเค เซซีลีอา การ์รังซา ซาโรลี | ออสเตรเลีย (AUS) เจสัน วอเตอร์เฮาส์ ลีซา ดาร์มันอิน | ออสเตรีย (AUT) โทมัส ซายัค ทันยา ฟรังค์ |