วิกิพีเดีย
ประเทศรัสเซียในโอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อน 2018
ประเทศรัสเซีย เข้าร่วมแข่งขันกีฬาโอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อน ครั้งที่ 2 ค.ศ. 2018 (พ.ศ. 2561) ที่กรุงบัวโนสไอเรส ประเทศอาร์เจนตินา ระหว่างวันที่ 6-18 ตุลาคม พ.ศ. 2561 คณะกรรมการโอลิมปิกแห่งชาติรัสเซียเป็นผู้ทำหน้าที่ในการส่งนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขันจำนวน 93 คน ใน 24 ชนิดกีฬา ผลการแข่งขันครั้งนี้ประเทศรัสเซียได้รับเหรียญรางวัลแบ่งเป็น 29 เหรียญทอง 18 เหรียญเงิน และ 12 เหรียญทองแดง รวมทั้งหมด 59 เหรียญ
ประเทศรัสเซียในโอลิมปิกเยาวชน | |||||||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
ธงชาติรัสเซีย | |||||||||
รหัสประเทศ | RUS | ||||||||
NOC | คณะกรรมการโอลิมปิกรัสเซีย | ||||||||
เว็บไซต์ | [1] | ||||||||
โอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อน 2018 บัวโนสไอเรส อาร์เจนตินา | |||||||||
สถิติ | |||||||||
นักกีฬา |
| ||||||||
กีฬา |
| ||||||||
ผู้เชิญธงชาติ | Kliment Kolesnikov (พิธีเปิด) Sergey Chernyshyov (พิธีปิด) | ||||||||
เหรียญ อันดับ: 1 |
| ||||||||
การเข้าร่วมแข่งขันโอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อน | |||||||||
การเข้าร่วมในนามของชาติอื่น | |||||||||
จักรวรรดิรัสเซีย (1900–1912) สหภาพโซเวียต (1952–1988) ทีมรวม (1992) นักกีฬาโอลิมปิกจากรัสเซีย (2018) ทีมอิสระ (2020) |
นักกีฬาที่ได้รับเหรียญรางวัล
ดูบทความหลักที่: สรุปเหรียญโอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อน 2018
เหรียญ | นักกีฬา | กีฬา | รายการ | วันที่ |
---|---|---|---|---|
ทอง | Grigorii Shamakov | Shooting | Boys' 10 m air rifle | ตุลาคม 7 |
ทอง | Ilia Beskrovnyy Varvara Ovchinnikova | Cycling | Mixed BMX racing | ตุลาคม 7 |
ทอง | Polina Egorova Vladislav Gerasimenko* Elizaveta Klevanovich Kliment Kolesnikov Anastasia Makarova* Daniil Markov* Andrei Minakov Daria Vaskina* | Swimming | Mixed 4 × 100 m freestyle relay | ตุลาคม 7 |
ทอง | Polina Shcherbakova | Taekwondo | Girls' 44 kg | ตุลาคม 7 |
ทอง | Dmitrii Shishko | Taekwondo | Boys' 48 kg | ตุลาคม 7 |
ทอง | Irena Khubulova | Judo | Girls' 52 kg | ตุลาคม 8 |
ทอง | Sergey Chernyshyov | Dancesport | B-Boys' | ตุลาคม 8 |
ทอง | Kliment Kolesnikov | Swimming | Boys' 100 m backstroke | ตุลาคม 8 |
ทอง | Daria Vaskina | Swimming | Girls' 100 m backstroke | ตุลาคม 8 |
ทอง | Elizaveta Ryadninskaya | Taekwondo | Girls' 49 kg | ตุลาคม 8 |
ทอง | Georgy Popov | Taekwondo | Boys' 55 kg | ตุลาคม 8 |
ทอง | Andrei Minakov | Swimming | Boys' 100 m butterfly | ตุลาคม 9 |
ทอง | Vladislav Gerasimenko Kliment Kolesnikov Daniil Markov Andrei Minakov | Swimming | Boys' 4 × 100 m freestyle relay | ตุลาคม 9 |
ทอง | Kliment Kolesnikov | Swimming | Boys' 50 m backstroke | ตุลาคม 10 |
ทอง | Anastasia Makarova | Swimming | Girls' 100 m breaststroke | ตุลาคม 10 |
ทอง | Vladislav Gerasimenko Kliment Kolesnikov Daniil Markov Andrei Minakov | Swimming | Boys' 4 × 100 m medley relay | ตุลาคม 10 |
ทอง | Daria Trubnikova | Gymnastics | Mixed multi-discipline team | ตุลาคม 10 |
ทอง | Andrei Minakov | Swimming | Boys' 50 m butterfly | ตุลาคม 11 |
ทอง | Polina Egorova Elizaveta Klevanovich Anastasia Makarova Daria Vaskina | Swimming | Girls' 4 × 100 m freestyle relay | ตุลาคม 11 |
ทอง | Kliment Kolesnikov | Swimming | Boys' 200 m backstroke | ตุลาคม 12 |
ทอง | Polina Egorova | Swimming | Girls' 100 m butterfly | ตุลาคม 12 |
ทอง | Andrei Minakov | Swimming | Boys' 100 m freestyle | ตุลาคม 12 |
ทอง | Ksenia Klimenko | Gymnastics | Girls' uneven bars | ตุลาคม 13 |
ทอง | Akhmedkhan Tembotov | Wrestling | Boys' freestyle 80 kg | ตุลาคม 14 |
ทอง | Sergei Kozyrev | Wrestling | Boys' freestyle 110 kg | ตุลาคม 14 |
ทอง | Daria Trubnikova | Gymnastics | Girls' individual all-around | ตุลาคม 16 |
ทอง | Maria Bocharova Maria Voronina | Beach volleyball | Girls' tournament | ตุลาคม 17 |
ทอง | Aleksei Dronov | Boxing | Boys' super heavyweight | ตุลาคม 17 |
ทอง | Anastasiia Shamonova | Boxing | Girls' middleweight | ตุลาคม 17 |
ทอง | Ilia Popov | Boxing | Boys' light welterweight | ตุลาคม 18 |
เงิน | Abrek Naguchev | Judo | Boys' 66 kg | ตุลาคม 7 |
เงิน | Iana Enina | Shooting | Girls' 10 m air pistol | ตุลาคม 9 |
เงิน | Daniil Markov | Swimming | Boys' 50 m freestyle | ตุลาคม 10 |
เงิน | Ksenia Klimenko | Gymnastics | Mixed multi-discipline team | ตุลาคม 10 |
เงิน | Anastasiia Dereviagina | Shooting | Mixed 10 m air rifle | ตุลาคม 11 |
เงิน | Daniil Markov | Swimming | Boys' 50 m butterfly | ตุลาคม 11 |
เงิน | Daria Vaskina | Swimming | Girls' 50 m backstroke | ตุลาคม 11 |
เงิน | Sergey Naidin | Gymnastics | Boys' artistic individual all-around | ตุลาคม 11 |
เงิน | Stepan Starodubtsev | Wrestling | Boys' Greco-Roman 71 kg | ตุลาคม 12 |
เงิน | Polina Egorova Vladislav Gerasimenko* Elizaveta Klevanovich* Kliment Kolesnikov Anastasia Makarova Daniil Markov* Andrei Minakov | Swimming | Mixed 4 × 100 m medley relay | ตุลาคม 12 |
เงิน | Sergey Naidin | Gymnastics | Boys' pommel horse | ตุลาคม 13 |
เงิน | Violetta Ignatyeva | Athletics | Girls' discus throw | ตุลาคม 14 |
เงิน | Egor Gromadskii | Modern pentathlon | Boys' individual | ตุลาคม 14 |
เงิน | Nikita Remizov | Basketball | Boys' dunk contest | ตุลาคม 15 |
เงิน | Mariya Kochanova | Athletics | Girls' high jump | ตุลาคม 15 |
เงิน | Ksenia Klimenko | Gymnastics | Girls' balance beam | ตุลาคม 15 |
เงิน | Uliana Kliueva | Diving | Girls' 3 m springboard | ตุลาคม 15 |
เงิน | Anna Chernysheva | Karate | Girls' 59 kg | ตุลาคม 17 |
เงิน | Kamil Gereikhanov Pavel Karpov Danil Karpiuk Maxim Okulov Danil Samusenko Denis Subbotin Pavel Sysoliatin Ilia Fedorov Igor Cherniavskii Kirill Iarullin | Futsal | Boys' tournament | ตุลาคม 18 |
เงิน | Ruslan Kolesnikov | Boxing | Boys' light heavyweight | ตุลาคม 18 |
ทองแดง | Polina Egorova Elizaveta Klevanovich Anastasia Makarova Daria Vaskina | Swimming | Girls' 4 × 100 m medley relay | ตุลาคม 8 |
ทองแดง | Abrek Naguchev | Judo | Mixed team | ตุลาคม 10 |
ทองแดง | Polina Egorova | Swimming | Girls' 50 m butterfly | ตุลาคม 10 |
ทองแดง | Sergey Chernyshyov | Dancesport | Mixed team | ตุลาคม 11 |
ทองแดง | Kristina Adebaio | Taekwondo | Girls' +63 kg | ตุลาคม 11 |
ทองแดง | Yana Reznikova | Sailing | Girls' Techno 293+ | ตุลาคม 12 |
ทองแดง | Mukhammad Evloev | Wrestling | Boys' Greco-Roman 92 kg | ตุลาคม 12 |
ทองแดง | Sergey Naidin | Gymnastics | Boys' floor | ตุลาคม 13 |
ทองแดง | Ruslan Ternovoi | Diving | Boys' 3 m springboard | ตุลาคม 14 |
ทองแดง | Vera Beliankina | Gymnastics | Girls' trampoline | ตุลาคม 14 |
ทองแดง | Sergey Naidin | Gymnastics | Boys' parallel bars | ตุลาคม 15 |
ทองแดง | Dmitriy Kachanov | Athletics | Boys' pole vault | ตุลาคม 16 |
ทองแดง | Mariya Privalova | Athletics | Girls' triple jump | ตุลาคม 16 |
ทองแดง | Ruslan Ternovoi | Diving | Boys' 10m platform | ตุลาคม 16 |
ทองแดง | Ruslan Ternovoi | Diving | Mixed team | ตุลาคม 17 |
ดูเพิ่ม
- ประเทศรัสเซียในโอลิมปิก
- รายชื่อผู้เชิญธงชาติรัสเซียในโอลิมปิกเยาวชน
- รายชื่อนักกีฬารัสเซียที่ได้รับเหรียญรางวัลโอลิมปิกเยาวชน
อ้างอิง
แหล่งข้อมูลอื่น
- เว็บไซต์ทางการ