ประเทศไทยในโอลิมปิกฤดูร้อน 2016
ประเทศไทย ได้เข้าร่วมแข่งขันกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 31 ค.ศ. 2016 (พ.ศ. 2559) ณ เมืองรีโอเดจาเนโร ประเทศบราซิล ระหว่างวันที่ 5 สิงหาคม – 21 สิงหาคม พ.ศ. 2559 คณะกรรมการโอลิมปิกแห่งประเทศไทยได้ส่งทีมนักกีฬาเข้าแข่งขันทั้งหมด 54 คน แบ่งเป็นเป็นชาย 26 คนและหญิง 28 คน เข้าร่วมการแข่งขันใน 15 ชนิดกีฬา
ประเทศไทยในโอลิมปิก | |||||||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
ธงชาติไทย | |||||||||
รหัสประเทศ | THA | ||||||||
NOC | คณะกรรมการโอลิมปิกแห่งประเทศไทย | ||||||||
เว็บไซต์ | olympicthai.org (ไทย) (อังกฤษ) | ||||||||
โอลิมปิกฤดูร้อน 2012 ลอนดอน สหราชอาณาจักร | |||||||||
สถิติ | |||||||||
นักกีฬา |
| ||||||||
กีฬา |
| ||||||||
ผู้เชิญธงชาติ | รัชนก อินทนนท์ (พิธีเปิด) รัชนก อินทนนท์ (พิธีปิด) | ||||||||
เจ้าหน้าที่ | ? | ||||||||
เหรียญ อันดับ: 35 |
| ||||||||
เหรียญรางวัลมากที่สุด | |||||||||
นักกีฬา (ทอง) | โสภิตา ธนสาร (1) สุกัญญา ศรีสุราช (1) | ||||||||
นักกีฬา (รวม) |
| ||||||||
กีฬา (ทอง) | ยกน้ำหนัก (2) | ||||||||
กีฬา (รวม) |
| ||||||||
การเข้าร่วมแข่งขันโอลิมปิกฤดูร้อน | |||||||||
เหรียญรางวัล
เหรียญ | ชื่อ | กีฬา | รุ่น | วันที่ |
---|---|---|---|---|
ทอง | โสภิตา ธนสาร | กีฬายกน้ำหนัก | 48 กิโลกรัมหญิง | 6 สิงหาคม |
ทอง | สุกัญญา ศรีสุราช | กีฬายกน้ำหนัก | 58 กิโลกรัมหญิง | 8 สิงหาคม |
เงิน | พิมศิริ ศิริแก้ว | กีฬายกน้ำหนัก | 58 กิโลกรัมหญิง | 8 สิงหาคม |
เงิน | เทวินทร์ หาญปราบ | กีฬาเทควันโด | 58 กิโลกรัมชาย | 17 สิงหาคม |
ทองแดง | สินธุ์เพชร กรวยทอง | กีฬายกน้ำหนัก | 56 กิโลกรัมชาย | 7 สิงหาคม |
ทองแดง | พาณิภัค วงศ์พัฒนกิจ | กีฬาเทควันโด | 49 กิโลกรัมหญิง | 17 สิงหาคม |
จำนวนผู้เข้าแข่งขัน
กรีฑา
นักกีฬากรีฑาของไทยมีคุณสมบัติเข้าแข่งขันรายการต่อไปนี้:
- สัญลักษณ์
- Note–Ranks given for track events are within the athlete's heat only
- Q = ผ่านการคัดเลือกในรอบต่อไป
- q = Qualified for the next round as a fastest loser or, in field events, by position without achieving the qualifying target
- NR = สถิติระดับประเทศ
- N/A = Round not applicable for the event
- Bye = Athlete not required to compete in round
- ชาย
- ประเภทลู่และลาน
นักกีฬา | รายการ | รอบชิงชนะเลิศ | |
---|---|---|---|
ผล | อันดับ | ||
บุญถึง ศรีสังข์ | มาราธอน | 2:37:46 | 133 |
- หญิง
- ประเภทลู่และถนน
นักกีฬา | รายการ | รอบชิงชนะเลิศ | |
---|---|---|---|
ผล | อันดับ | ||
ณัฐธยาน์ ธนรณวัฒน์ | มาราธอน | 3:11:31 | 130 |
เจน วงษ์วรโชติ | 2:47:27 | 91 |
- ประเภทลาน
นักกีฬา | รายการ | รอบก่อนรองชนะเลิศ | รอบชิงชนะเลิศ | ||
---|---|---|---|---|---|
ระยะทาง | อันดับ | ระยะทาง | อันดับ | ||
สุเบญรัตน์ อินแสง | ขว้างจักร | 56.64 | 24 | ไม่ผ่านเข้ารอบ |
ยิงธนู
นักกีฬายิงธนูไทยมีคุณสมบัติทั้งหมด 7 คน ต่อไปนี้
นักกีฬา | รายการ | รอบจัดอันดับ | รอบ 64 คน | รอบ 32 คน | รอบ 16 คน | รอบก่อนรองชนะเลิศ | รอบรองชนะเลิศ | รอบชิงชนะเลิศ / BM | ||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
คะแนน | Seed | ผล | ผล | ผล | ผล | ผล | ผล | อันดับ | ||
วิทยา ทำว่อง | ชายเดี่ยว | 655 | 41 | จันซันกิน กันเติกส์ (MGL) ชนะ 7–3 | เหว่ย์ จฺวิน-หัง (TPE) ชนะ 6–5 | วัลลาดง (FRA) แพ้ 0–6 | ไม่ผ่านเข้ารอบ |
แบดมินตัน
นักกีฬาแบดมินตันไทยมีคุณสมบัติทั้งหมด 7 คน ต่อไปนี้
- ชาย
นักกีฬา | รายการ | รอบแบ่งกลุ่ม | แพ้ตกรอบ | รอบก่อนรองชนะเลิศ | รอบรองชนะเลิศ | ชิงชนะเลิศ / BM | |||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
คู่แข่งขัน คะแนน | คู่แข่งขัน คะแนน | อันดับ | คู่แข่งขัน คะแนน | คู่แข่งขัน คะแนน | คู่แข่งขัน คะแนน | คู่แข่งขัน คะแนน | อันดับ | ||
บุญศักดิ์ พลสนะ | ชายเดี่ยว | อาเซิลเซิน (DEN) แพ้ 14–21, 13–21 | อี ดง-กึน (KOR) ชนะ (21–19, 17–21, 21−16) | 2 | ไม่ผ่านเข้ารอบ |
- หญิง
นักกีฬา | รายการ | รอบแบ่งกลุ่ม | แพ้ตกรอบ | รอบก่อนรองชนะเลิศ | รอบรองชนะเลิศ | ชิงชนะเลิศ / BM | ||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
คู่แข่งขัน คะแนน | คู่แข่งขัน คะแนน | คู่แข่งขัน คะแนน | อันดับ | คู่แข่งขัน คะแนน | คู่แข่งขัน คะแนน | คู่แข่งขัน คะแนน | คู่แข่งขัน คะแนน | อันดับ | ||
พรทิพย์ บูรณะประเสริฐสุข | หญิงเดี่ยว | เฉิน เสฺวียน-อฺวี๋ (AUS) ชนะ (21–14, 21–15) | ฟู คุน (MRI) ชนะ (21–7, 21–18) | N/A | 1 Q | Ulitina (UKR) ชนะ (21–14, 21–16) | ลี เสี่ยว รุ่ย (CHN) แพ้ (12–21, 17–21) | ไม่ผ่านเข้ารอบ | ||
รัชนก อินทนนท์ | ตอลมอฟฟ์ (EST) ชนะ 21–14, 21–13 | หยิป ปุย หยิน (HKG) ชนะ (21–18, 21–12) | N/A | 1 Q | ยามากูชิ (JPN) แพ้ (19–21, 16–21) | ไม่ผ่านเข้ารอบ | ||||
พุธิตา สุภจิรกุล ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย | หญิงคู่ | มึซเกินส์ / ปิก (NED) แพ้ 13–21, 20–22 | มะสึโตะโมะ / ทะกะฮะชิ (JPN) แพ้ (15–21, 15–21) | คุตตา / พอนนัพพา (IND) ชนะ (21–17, 21–15) | 3 | ไม่ผ่านเข้ารอบ |
- คู่ผสม
นักกีฬา | รายการ | รอบแบ่งกลุ่ม | รอบก่อนรองชนะเลิศ | รอบรองชนะเลิศ | ชิงชนะเลิศ / BM | |||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
คู่แข่งขัน คะแนน | คู่แข่งขัน คะแนน | คู่แข่งขัน คะแนน | อันดับ | คู่แข่งขัน คะแนน | คู่แข่งขัน คะแนน | คู่แข่งขัน คะแนน | อันดับ | |||
บดินทร์ อิสสระ สาวิตรี อมิตรพ่าย | คู่ผสม | จัน เปง ซน / โกะห์ หลิว หยิง ( MAS) แพ้ 13–21, 19–21 | อะห์มัด / นัตซีร์ ( INA) แพ้ (11–21, 13–21) | มิดเดิลตัน / ชู ( AUS) ชนะ (21–13, 21–18) | 3 | ไม่ผ่านเข้ารอบ |
มวยสากลสมัครเล่น
นักกีฬามวยสากลสมัครเล่นของไทยมีคุณสมบัติเข้าแข่งขันรายการต่อไปนี้
นักกีฬา | รายการ | รอบ 32 คน | รอบ 16 คน | รอบก่อนรองชนะเลิศ | รอบรองชนะเลิศ | นัดชิงชนะเลิศ | |
---|---|---|---|---|---|---|---|
ผลการแข่งขัน | ผลการแข่งขัน | ผลการแข่งขัน | ผลการแข่งขัน | ผลการแข่งขัน | อันดับ | ||
ฉัตร์ชัย บุตรดี | แบนตั้มเวท | อัชฟัก (GBR) ชนะ 3–0 | นีคีติน (RUS) แพ้ 1-2 | ไม่ผ่านเข้ารอบ | |||
อำนาจ รื่นเริง | ไลท์เวท | เปร์ริน (ARG) ชนะ 3–0 | อูมีอา (FRA) แพ้ TKO | ไม่ผ่านเข้ารอบ | |||
วุฒิชัย มาสุข | ไลท์เวลเตอร์เวท | Bye | รัสเซล (USA) แพ้ 1-2 | ไม่ผ่านเข้ารอบ | |||
สายลม อาดี | เวลเตอร์เวท | คัสตรามิน (BLR) ชนะ 2–1 | ชามอฟ (BUL) ชนะ 3–0 | ซีโซโก (FRA) แพ้ 0–3 | ไม่ผ่านเข้ารอบ | ||
เปี่ยมวิไล เล่าเปี่ยม | ฟลายเวท | Bye | วาเลนเซีย (COL) แพ้ 0–3 | ไม่ผ่านเข้ารอบ |
จักรยาน
ประเภทถนน
นักกีฬา | รายการ | เวลา | อันดับ |
---|---|---|---|
จุฑาธิป มณีพันธุ์ | Individual road race | แข่งขันไม่จบ |
ประเภทบีเอ็มเอ็กซ์
นักกีฬา | รายการ | Seeding | รอบก่อนรองชนะเลิศ | รอบรองชนะเลิศ | รอบชิงชนะเลิศ | ||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
ผล | อันดับ | คะแนน | อันดับ | คะแนน | อันดับ | ผล | Rank | ||
อะแมนดา คาร์ | บีเอ็มเอ็กซ์หญิง | 36.46 | 13 | N/A | 18 | 6 | ไม่ผ่านเข้ารอบ |
กอล์ฟ
นักกีฬากอล์ฟของไทยมีคุณสมบัติเข้าแข่งขันรายการต่อไปนี้
นักกีฬา | รายการ | รอบที่ 1 | รอบที่ 2 | รอบที่ 3 | รอบที่ 4 | รวม | ||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|
คะแนน | คะแนน | คะแนน | คะแนน | คะแนน | พาร์ | อันดับ | ||
กิรเดช อภิบาลรัตน์ | ชาย | 71 | 69 | 69 | 67 | 276 | -8 | =5 |
ธงชัย ใจดี | 70 | 75 | 67 | 67 | 279 | -5 | =15 | |
เอรียา จุฑานุกาล | หญิง | 65 | 71 | ถอนตัวจากการแข่งขัน | 136 | -6 | DNF | |
พรอนงค์ เพชรล้ำ | 71 | 72 | 69 | 71 | 283 | -1 | =25 |
ยูโด
นักยูโดของไทยมีคุณสมบัติ 1 คน ในประเภทเฮฟวี่เวทชาย (+100 กก.)
นักกีฬา | รายการ | รอบ 32 คน | รอบ 16 คน | รอบก่อนรองชนะเลิศ | รอบรองชนะเลิศ | Repechage | รอบชิงชนะเลิศ / BM | |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|
คู่แข่งขัน คะแนน | คู่แข่งขัน คะแนน | คู่แข่งขัน คะแนน | คู่แข่งขัน คะแนน | คู่แข่งขัน คะแนน | อันดับ | |||
คุณาธิป เยี่ยอ้น | +100 กก. ชาย | นาแตอา (ROU) แพ้ 000–100 | ไม่ผ่านเข้ารอบ |
กีฬาเรือพาย
นักกีฬาเรือพายของไทยมีคุณสมบัติเข้าแข่งขันรายการต่อไปนี้
นักกีฬา | รายการ | รอบคัดเลือก | Repechage | รอบก่อนรองชนะเลิศ | รอบรองชนะเลิศ | รอบชิงชนะเลิศ | |||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
เวลา | อันดับ | เวลา | อันดับ | เวลา | อันดับ | เวลา | อันดับ | เวลา | อันดับ | ||
จารุวัฒน์ แสนสุข | กรรเชียงชายเดี่ยว | 7:25.06 | 4 R | 7:16.39 | 3 SE/F | Bye | 7:54.38 | 1 FE | 7:49.86 | 26 | |
พุทธรักษา นีกรี โรเดนเบิร์ก | กรรเชียงหญิงเดี่ยว | 9:17:95 | 4 R | 8:07.92 | 4 SE/F | Bye | 8:51.99 | 3 FE | 8:41.34 | 27 |
กีฬาเรือใบ
นักกีฬาเรือใบ
นักกีฬา | รายการ | เรซ | คะแนนสุทธิ | อันดับสุดท้าย | ||||||||||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 | 2 | 3 | 4 | 5 | 6 | 7 | 8 | 9 | 10 | 11 | 12 | M* | ||||
นัฐพงษ์ โพธิ์นพรัตน์ | RS:X | 32 | 29 | 32 | 14 | 21 | 30 | 24 | 25 | 25 | 28 | 27 | EL | 287 | 29 | |
กีรติ บัวลง | เลเซอร์ | 25 | 38 | 37 | 32 | 38 | 39 | 35 | 18 | 27 | N/A | EL | 287 | 37 | ||
ศิริพร แก้วดวงงาม | RS:X | 19 | 23 | 22 | 18 | 11 | 2 | 7 | 18 | 14 | 15 | 17 | EL | 166 | 18 | |
กมลวรรณ จันทร์ยิ้ม | เลเซอร์เรเดียล | 25 | 27 | 28 | 31 | 32 | 34 | 30 | 31 | 31 | N/A | EL | 268 | 32 |
M = รอบชิงเหรียญรางวัล; EL = ถูกคัดออก – did not advance into the medal race
กีฬายิงปืน
นักกีฬายิงปืนจากประเทศไทยที่ได้รับโควตามีดังนี้
นักกีฬา | รายการ | รอบคัดเลือก | รอบรองชนะเลิศ | รอบสุดท้าย | |||
---|---|---|---|---|---|---|---|
แต้ม | อันดับ | แต้ม | อันดับ | แต้ม | อันดับ | ||
นภิศ ต่อตั้งพานิช | ปืนยาวอัดลม 10 ม. | 617.4 | 41 | N/A | ไม่ผ่านเข้ารอบ | ||
ปืนยาวอัดลมท่านอน 50 ม. | 620.9 | 29 | N/A | ไม่ผ่านเข้ารอบ | |||
ปืนยาว 3 ท่า 50 ม. | 1159 | 37 | N/A | ไม่ผ่านเข้ารอบ | |||
อัฐพล เอื้ออารี | ปืนยาวท่านอน 50 ม. | 625.3 | 7 Q | N/A | 80.8 | 8 | |
สุธิยา จิวเฉลิมมิตร | เป้าบิน | 68 | 10 | ไม่ผ่านเข้ารอบ | |||
พิมพ์อร คล้ายสุบรรณ | ปืนสั้นอัดลม 10 ม. | 373 | 39 | N/A | ไม่ผ่านเข้ารอบ | ||
ปืนสั้นอัดลม 25 ม. | 575 | 23 | ไม่ผ่านเข้ารอบ | ||||
ธันยพร พฤกษากร | ปืนสั้นอัดลม 10 ม. | 378 | 27 | N/A | ไม่ผ่านเข้ารอบ | ||
ปืนสั้นอัดลม 25 ม. | 568 | 32 | ไม่ผ่านเข้ารอบ |
ว่ายน้ำ
นักว่ายน้ำไทยที่ผ่านคุณสมบัติ มีดังต่อไปนี้
นักกีฬา | รายการ | รอบคัดเลือก | รอบรองชนะเลิศ | รอบชิงชนะเลิศ | |||
---|---|---|---|---|---|---|---|
เวลา | อันดับ | เวลา | อันดับ | เวลา | อันดับ | ||
รดมยศ มาตเจือ | กบ 100 เมตร ชาย | 1:02.36 | 37 | ไม่ผ่านเข้ารอบ | |||
ณัฐฐานันท์ จันกระจ่าง | ฟรีสไตล์ 100 เมตร หญิง | 56.24 | 32 | ไม่ผ่านเข้ารอบ |
เทเบิลเทนนิส
นักปิงปองไทยที่มีคุณสมบัติ มีดังต่อไปนี้
นักกีฬา | รายการ | รอบคัดเลือก | รอบที่ 1 | รอบที่ 2 | รอบที่ 3 | รอบที่ 4 | รอบก่อนรองชนะเลิศ | รอบรองชนะเลิศ | รอบชิงชนะเลิศ / BM | |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
ผล | ผล | ผล | ผล | ผล | ผล | ผล | ผล | อันดับ | ||
ภาดาศักดิ์ ตันวิริยะเวชกุล | ชายเดี่ยว | Bye | โฆศ (IND) ชนะ 4–1 | Gionis (GRE) แพ้ 0–4 | ไม่ผ่านเข้ารอบ | |||||
นันทนา คำวงศ์ | หญิงเดี่ยว | Bye | Meshref (EGY) ชนะ 4–1 | Yu F (POR) ชนะ 4–3 | Han Y (GER) แพ้ 0–4 | ไม่ผ่านเข้ารอบ | ||||
สุธาสินี เสวตบุตร | Bye | Han X (CGO) ชนะ 4–3 | Li Jiao (NED) แพ้ 2–4 | ไม่ผ่านเข้ารอบ |
เทควันโด
พาณิภัค วงศ์พัฒนกิจ ผ่านการคัดเลือกโดยอัตโนมัติ ในรุ่นไม่เกิน 49 กก. หญิง โดยการติดอันดับ 1 ใน 6 ของ WTF Olympic Rankings เทวินทร์ หาญปราบ และพรรณนภา หาญสุจินต์ ผ่านการคัดเลือกในรุ่นไม่เกิน 58 กก. ชาย และ ไม่เกิน 57 กก. หญิง ในการแข่งขันรอบคัดเลือกโอลิมปิกโซนเอเชีย 2016 ในมะนิลา ประเทศฟิลิปปินส์
นักกีฬา | รายการ | รอบ 16 คน | รอบก่อนรองชนะเลิศ | รอบรองชนะเลิศ | Repechage | รอบชิงเหรียญทองแดง | รอบชิงชนะเลิศ | |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|
ผลการแข่งขัน | ผลการแข่งขัน | ผลการแข่งขัน | ผลการแข่งขัน | ผลการแข่งขัน | ผลการแข่งขัน | อันดับ | ||
เทวินทร์ หาญปราบ | ชาย <58 กก. | คิม แตฮุน (KOR) ชนะ 12–10 | คาลิล (AUS) ชนะ 11–9 | ปีเอ้ (DOM) ชนะ 11–7 | - | - | ฉ่วย (CHN) แพ้ 4-6 | |
พาณิภัค วงศ์พัฒนกิจ | หญิง <49 กก. | อันดราเด (CPV) ชนะ 18–6 (PTG) | คิม โซ ฮุย (KOR) แพ้ 5–6 | ไม่ผ่านเข้ารอบ | ดิเอส (PER) ชนะ 4-2 | บาสติดาส (MEX) ชนะ 15-3 (PTG) | ไม่ผ่านเข้ารอบ | |
พรรณนภา หาญสุจินต์ | หญิง <57 กก. | คัลโว (ESP) แพ้ 5−6 | - | - | Kimia Alizadeh (IRI) แพ้ 10-14 | ไม่ผ่านเข้ารอบ | 7 |
เทนนิส
นักกีฬาเทนนิสจากประเทศไทยที่ได้รับโควตามีดังนี้
นักกีฬา | รายการ | 32 คนสุดท้าย | 16 คนสุดท้าย | ก่อนรองชนะเลิศ | รองชนะเลิศ | ชิงชนะเลิศ / BM | |
---|---|---|---|---|---|---|---|
ผล | ผล | ผล | ผล | ผล | อันดับ | ||
สรรค์ชัย รติวัฒน์ สนฉัตร รติวัฒน์ | ชายคู่ | แมลู / โซอาเลส (BRA) แพ้ 0–6, 6–7(1–7) | ไม่ผ่าน |
ยกน้ำหนัก
นักกีฬายกน้ำหนักของไทยมีคุณสมบัติเข้าแข่งขันรายการต่อไปนี้
- ชาย
นักกีฬา | รายการ | สแนตช์ | คลีนแอนด์เจิร์ก | สรุปผลรวม | อันดับ | ||
---|---|---|---|---|---|---|---|
สรุปผล | อันดับ | สรุปผล | อันดับ | ||||
วิทูรย์ มิ่งมูล | –56 กก. | 113 | 11 | 148 | 7 | 261 | 9 |
สินธุ์เพชร กรวยทอง | 132 | 3 | 157 | 3 | 289 | ||
ไตรรัตน์ บุญสุข | –69 กก. | 137 | 17 | 179 | 8 | 316 | 12 |
จตุภูมิ ชินวงศ์ | –77 กก. | 165 | 4 | 191 | 6 | 356 | 4 |
ศรัท สุ่มประดิษฐ์ | –94 กก. | 177 | 3 | 213 | 4 | 390 | 4 |
- หญิง
นักกีฬา | รายการ | สแนตช์ | คลีนแอนด์เจิร์ก | สรุปผลรวม | อันดับ | ||
---|---|---|---|---|---|---|---|
สรุปผล | อันดับ | สรุปผล | อันดับ | ||||
โสภิตา ธนสาร | –48 กก. | 92 | 1 | 108 | 1 | 200 | |
สุกัญญา ศรีสุราช | –58 กก. | 110 | 1 | 130 | 1 | 240 | |
พิมศิริ ศิริแก้ว | 102 | 2 | 130 | 2 | 232 | ||
ศิริภุช กุลน้อย | –63 กก. | 108 | 3 | DNF | 108 | DNF |
อ้างอิง
- Kittayarak, Kittipong. "Ratchanok to carry both Thai flag and hopes". Bangkok Post. สืบค้นเมื่อ 13 July 2016.
- "iaaf.org – Top Lists". IAAF. สืบค้นเมื่อ 18 April 2015.
- "IAAF Games of the XXX Olympiad – Rio 2016 Entry Standards" (PDF). IAAF. สืบค้นเมื่อ 18 April 2015.
- "Last 11 Olympic places awarded in Antalya". World Archery Federation. 17 June 2016. สืบค้นเมื่อ 17 June 2016.
- Sukumar, Dev (5 May 2016). . Badminton World Federation. คลังข้อมูลเก่า เก็บจาก แหล่งเดิม เมื่อ 2016-05-08. สืบค้นเมื่อ 5 May 2016.
- "Wuttichai earns spot at 2016 Olympics". Bangkok Post. 14 October 2015. สืบค้นเมื่อ 15 October 2015.
- "Olympic Rankings – Men". International Golf Federation. 11 July 2016.
- . International Golf Federation. 11 July 2016. คลังข้อมูลเก่า เก็บจาก แหล่งเดิม เมื่อ 2016-07-20. สืบค้นเมื่อ 2016-07-14.
- . ไทยรัฐ. 29 พฤษภาคม 2016. คลังข้อมูลเก่า เก็บจาก แหล่งเดิม เมื่อ 2016-05-30. สืบค้นเมื่อ 31 พฤษภาคม 2016.
- "Quota places by Nation and Name". ISSF. 23 June 2014. สืบค้นเมื่อ 8 September 2014.
- "Bacosi wins her second skeet world cup Gold of the season at Larnaca's opening event". ISSF. สืบค้นเมื่อ 26 April 2015.
- "First Wave of 24 Taekwondo Athletes Qualifies for 2016 Rio Olympics". World Taekwondo Federation. 6 December 2015. สืบค้นเมื่อ 7 December 2015.
- "ITF announces updated entries for Rio 2016 Olympics". International Tennis Federation. 19 July 2016. สืบค้นเมื่อ 29 July 2016.
- รายชื่อนักกีฬาและเจ้าหน้าที่ เข้าร่วมการแข่งขันโอลิมปิกเกมส์ 2016 2016-08-17 ที่ เวย์แบ็กแมชชีน. สมาคมกีฬายกน้ำหนักสมัครเล่นแห่งประเทศไทย. 18 กรกฎาคม 2016. สืบค้นเมื่อ 18 กรกฎาคม 2016.