วิกิพีเดีย
ยิงปืนในเอเชียนเกมส์ 2014
ยิงปืนใน เอเชียนเกมส์ 2014 ที่จัดขึ้นในสนามยิงปืนสั้น/ปืนยาว/ปืนลูกซอง อินเตอร์เนชั่นแนลอ็องนียอน และสนามยิงปืนกียองกีโดใน อินช็อน, เกาหลีใต้ ระหว่างวันที่ 20 และ 30 กันยายน ค.ศ. 2014.
ผู้ได้รับเหรียญรางวัล
ชาย
ประเภท | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
ปืนสั้นอัดลมบุคคล 10 ม. | เกาหลีใต้ Kim Cheong-yong | จีน Pang Wei | เกาหลีใต้ Jin Jong-oh |
ปืนสั้นอัดลมทีม 10 ม. | เกาหลีใต้ Kim Cheong-yong Jin Jong-oh Lee Dae-myung | จีน Pang Wei Pu Qifeng Wang Zhiwei | อินเดีย Jitu Rai Samaresh Jung Prakash Nanjappa |
ปืนสั้นมาตรฐาน 25 ม. บุคคล | กาตาร์ Oleg Engachev | จีน Jin Yongde | สิงคโปร์ Gai Bin |
ปืนสั้นมาตรฐาน 25 ม. ทีม | จีน Jin Yongde Li Chuanlin Ding Feng | อินเดีย Pemba Tamang Gurpreet Singh Vijay Kumar | เกาหลีใต้ Kim Young-min Jang Dae-kyu Kim Jin-il |
ปืนสั้นยิงเร็ว 25 ม. บุคคล | เกาหลีใต้ Kim Jun-hong | จีน Zhang Jian | จีน Hu Haozhe |
ปืนสั้นยิงเร็ว 25 ม. ทีม | เกาหลีใต้ Kim Jun-hong Jang Dae-kyu Song Jong-ho | จีน Zhang Jian Hu Haozhe Li Yuehong | เวียดนาม Hà Minh Trầnh Kiều Trầnh Tu Bùi Quang Nam |
ปืนสั้นมาตรฐาน 25 ม. บุคคล | จีน Ding Feng | เกาหลีใต้ Kim Jun-hong | เวียดนาม Hà Minh Trầnh |
ปืนสั้นมาตรฐาน 25 ม. ทีม | จีน Ding Feng Jin Yongde Li Chuanlin | เกาหลีใต้ Kim Jun-hong Kang Min-su Jang Dae-kyu | สิงคโปร์ Gai Bin Lim Swee Hon Poh Lip Meng |
ปืนสั้นมาตรฐาน 50 ม. บุคคล | อินเดีย Jitu Rai | เวียดนาม Nguyễn Hoàng Phương | จีน Wang Zhiwei |
ปืนสั้นมาตรฐาน 50 ม. ทีม | จีน Pu Qifeng Wang Zhiwei Pang Wei | เกาหลีใต้ Jin Jong-oh Choi Young-rae Lee Dae-myung | เวียดนาม Hoàng Xuân Vinh Trần Quốc Cường Nguyễn Hoàng Phương |
ปืนยาวอัดลม 10 ม. บุคคล | จีน Yang Haoran | จีน Cao Yifei | อินเดีย Abhinav Bindra |
ปืนยาวอัดลม 10 ม. ทีม | จีน Yang Haoran Cao Yifei Liu Tianyou | เกาหลีใต้ Han Jin-seop Kim Sang-do Kim Hyeon-jun | อินเดีย Abhinav Bindra Sanjeev Rajput Ravi Kumar |
ปืนยาวท่านอน 50 ม. บุคคล | จีน Zhao Shengbo | มาเลเซีย Muhammad Ezuan Nasir Khan | เกาหลีใต้ Park Bong-duk |
ปืนยาวท่านอน 50 ม. ทีม | จีน Zhao Shengbo Lan Xing Liu Gang | เกาหลีใต้ Kwon Jun-cheol Park Bong-duk You Jae-jin | คาซัคสถาน Ratmir Mindiyarov Yuriy Yurkov Igor Pirekeyev |
ปืนยาว 50 ม. 3 ท่า บุคคล | จีน Cao Yifei | จีน Zhu Qinan | อินเดีย Chain Singh |
ปืนยาว 50 ม. 3 ท่า ทีม | จีน Zhu Qinan Cao Yifei Kang Hongwei | เกาหลีใต้ Kim Jong-hyun Han Jin-seop Kwon Jun-cheol | ญี่ปุ่น Toshikazu Yamashita Midori Yajima Takayuki Matsumoto |
เป้าวิ่ง 10 ม. บุคคล | จีน Zhai Yujia | เกาหลีเหนือ Jo Yong-chol | คาซัคสถาน Bakhtiyar Ibrayev |
เป้าวิ่ง 10 ม. ทีม | จีน Zhai Yujia Zhang Jie Gan Yu | เกาหลีเหนือ Pak Myong-won Jo Yong-chol Kim Ji-song | คาซัคสถาน Bakhtiyar Ibrayev Andrey Gurov Rassim Mologly |
เป้าวิ่งผสม 10 ม. บุคคล | เกาหลีเหนือ Kim Ji-song | จีน Zhai Yujia | เกาหลีใต้ Jeong You-jin |
เป้าวิ่งผสม 10 ม. ทีม | จีน Zhai Yujia Zhang Jie Xie Durun | เกาหลีเหนือ Kim Ji-song Pak Myong-won Jo Yong-chol | เวียดนาม Tran Hoang Vu Ngô Hữu Vượng Do Duc Hung |
แทร็ป บุคคล | จีน Gao Bo | คูเวต Fehaid Al-Deehani | คาซัคสถาน Andrey Mogilevsky |
แทร็ป ทีม | จีน Du Yu Gao Bo Zhang Yiyao | คูเวต Fehaid Al-Deehani Abdulrahman Al-Farhan Khaled Al-Mudhaf | เกาหลีใต้ Jung Chang-hee Lee Young-sik Shin Hyun-woo |
ดับเบิ้ลแทร็ป บุคคล | จีน Hu Binyuan | คูเวต Fehaid Al-Deehani | สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์ Juma Al-Maktoum |
ดับเบิ้ลแทร็ป ทีม | กาตาร์ Masoud Al-Athba Rashid Al-Athba Hamad Al-Marri | จีน Hu Binyuan Mo Junjie Li Jun | คูเวต Fehaid Al-Deehani Ahmad Al-Afasi Hamad Al-Afasi |
สกีต บุคคล | คูเวต Abdullah Al-Rashidi | จีน Xu Ying | จีน Jin Di |
สกีต ทีม | จีน Zhang Fan Xu Ying Jin Di | คูเวต Abdullah Al-Rashidi Saud Habib Salah Al-Mutairi | เกาหลีใต้ Hwang Jung-soo Cho Min-ki Lee Jong-jun |
หญิง
ประเภท | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
ปืนสั้นอัดลมบุคคล 10 ม. | จีน Zhang Mengyuan | เกาหลีใต้ Jung Jee-hae | อินเดีย Shweta Chaudhry |
ปืนสั้นอัดลมทีม 10 ม. | จีน Guo Wenjun Zhang Mengyuan Zhou Qingyuan | จีนไทเป Wu Chia-ying Tu Yi-tzu Tien Chia-chen | มองโกเลีย Otryadyn Gündegmaa Munkhzul Tsogbadrakh Bayartsetseg Tumurchudur |
ปืนสั้นมาตรฐาน 25 ม. บุคคล | จีน Zhang Jingjing | จีน Chen Ying | มองโกเลีย Otryadyn Gündegmaa |
ปืนสั้นมาตรฐาน 25 ม. ทีม | เกาหลีใต้ Kim Jang-mi Kwak Jun-hye Lee Jung-eun | จีน Zhang Jingjing Zhou Qingyuan Chen Ying | อินเดีย Heena Sidhu Rahi Sarnobot Anisa Sayyed |
ปืนยาวอัดลม 10 ม. บุคคล | อิหร่าน Najmeh Khedmati | อิหร่าน Narjes Andevari | จีน Zhang Binbin |
ปืนยาวอัดลม 10 ม. ทีม | จีน Yi Siling Zhang Binbin Wu Liuxi | อิหร่าน Najmeh Khedmati Narjes Andevari Elaheh Ahmadi | เกาหลีใต้ Kim Seo-la Kim Gae-nam Jeong Mi-ra |
ปืนยาวท่านอน 50 ม. บุคคล | มองโกเลีย Chuluunbadrakh Narantuya | มาเลเซีย Nur Suryani Taibi | เกาหลีใต้ Eum Bit-na |
ปืนยาวท่านอน 50 ม. ทีม | เกาหลีใต้ Eum Bit-na Jeong Mi-ra Na Yoon-kyung | จีน Chen Dongqi Chang Jing Yi Siling | มาเลเซีย Nur Suryani Taibi Nur Ayuni Abdul Halim Muslifah Zulkifli |
ปืนยาวท่านอน 50 ม. 3 ท่า บุคคล | คาซัคสถาน Olga Dovgun | เกาหลีใต้ Jeong Mi-ra | จีน Chang Jing |
ปืนยาวท่านอน 50 ม. 3 ท่า ทีม | จีน Chang Jing Zhao Huixin Chen Dongqi | เกาหลีใต้ Jeong Mi-ra Yoo Seo-young Kim Seo-la | คาซัคสถาน Olga Dovgun Alexandra Malinovskaya Yelizaveta Lunina |
เป้าวิ่ง 10 ม. บุคคล | จีน Li Xueyan | จีน Su Li | เวียดนาม Nguyễn Thị Thu Hằng |
เป้าวิ่ง 10 ม. ทีม | จีน Li Xueyan Yang Zeng Su Li | เวียดนาม Nguyễn Thị Thu Hằng Dang Hong Ha Nguyễn Thị Lệ Quyên | กาตาร์ Amal Mohamed Mhamud Saaida Humaid Taaeeb Anisa Saleh Jama |
แทร็ป บุคคล | จีน Zhu Jingyu | ญี่ปุ่น Yukie Nakayama | ไทย ฉัฐยา กิจเจริญ |
แทร็ป ทีม | คาซัคสถาน Anastassiya Davydova Mariya Dmitriyenko Oxana Sereda | จีน Zhu Jingyu Chen Fang Zhu Mei | เกาหลีเหนือ Chae Hye-gyong Pak Yong-hui Yang So-li |
ดับเบิ้ลแทร็ป บุคคล | เกาหลีใต้ Kim Mi-jin | จีน Zhang Yafei | จีน Bai Yiting |
ดับเบิ้ลแทร็ป ทีม | จีน Zhang Yafei Bai Yiting Zhu Mei | เกาหลีใต้ Kim Mi-jin Son Hye-Kyoung Lee Bo-na | อินเดีย Shagun Chowdhary Shreyasi Singh Varsha Varman |
สกีต บุคคล | เกาหลีใต้ Kim Min-ji | จีน Zhang Heng | ไทย สุธิยา จิวเฉลิมมิตร |
สกีต ทีม | จีน Zhang Heng Li Bowen Lin Piaopiao | เกาหลีใต้ Kwak Yu-hyun Kim Min-ji Son Hye-kyoung | ไทย สุธิยา จิวเฉลิมมิตร นัชญา สุทธิ์อาภรณ์ อิศราภา อิ่มประเสริฐ |
ตารางเหรียญรางวัล
ประเทศเจ้าภาพ
อันดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | จีน | 27 | 17 | 6 | 50 |
2 | เกาหลีใต้ | 8 | 11 | 8 | 27 |
3 | คาซัคสถาน | 2 | 0 | 5 | 7 |
4 | กาตาร์ | 2 | 0 | 1 | 3 |
5 | คูเวต | 1 | 4 | 1 | 6 |
6 | เกาหลีเหนือ | 1 | 3 | 1 | 5 |
7 | อิหร่าน | 1 | 2 | 0 | 3 |
8 | อินเดีย | 1 | 1 | 7 | 9 |
9 | มองโกเลีย | 1 | 0 | 2 | 3 |
10 | เวียดนาม | 0 | 2 | 5 | 7 |
11 | มาเลเซีย | 0 | 2 | 1 | 3 |
12 | ญี่ปุ่น | 0 | 1 | 1 | 2 |
13 | จีนไทเป | 0 | 1 | 0 | 1 |
14 | ไทย | 0 | 0 | 3 | 3 |
15 | สิงคโปร์ | 0 | 0 | 2 | 2 |
16 | สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์ | 0 | 0 | 1 | 1 |
รวม | 44 | 44 | 44 | 132 |
สถิติ
คอมมอนส์ มีภาพและสื่อเกี่ยวกับ: เอเชียนเกมส์ 2014 |
- เว็บไซต์อย่างเป็นทางการ
ประเทศที่เข้าร่วม
มีนักกีฬา 546 คน จาก 34 ประเทศที่เข้าร่วมการแข่งขันยิงปืนในเอเชียนเกมส์ 2014:
3
The unnamed parameter 2= is no longer supported. Please see the documentation for {{columns-list}}.
- บังกลาเทศ (13)
- ภูฏาน (1)
- บาห์เรน (10)
- จีน (52)
- ฮ่องกง (4)
- อินเดีย (43)
- อิหร่าน (23)
- ญี่ปุ่น (18)
- คาซัคสถาน (32)
- คีร์กีซสถาน (2)
- เกาหลีใต้ (50)
- ซาอุดีอาระเบีย (15)
- คูเวต (26)
- ลาว (3)
- เลบานอน (7)
- มาเก๊า (7)
- มาเลเซีย (12)
- มัลดีฟส์ (6)
- มองโกเลีย (15)
- พม่า (6)
- เนปาล (4)
- โอมาน (10)
- ปากีสถาน (13)
- ฟิลิปปินส์ (2)
- เกาหลีเหนือ (9)
- กาตาร์ (37)
- สิงคโปร์ (17)
- ซีเรีย (1)
- ไทย (36)
- ทาจิกิสถาน (11)
- จีนไทเป (16)
- สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์ (9)
- อุซเบกิสถาน (13)
- เวียดนาม (23)
อ้างอิง
- Number of Entries by NOC
แหล่งข้อมูลอื่น
- เว็บไซต์อย่างเป็นทางการ