วิกิพีเดีย
สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดพระนครศรีอยุธยา
จังหวัดพระนครศรีอยุธยา มีเขตเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร 4 เขต (สำหรับการเลือกตั้ง พ.ศ. 2562) และมีสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขตเลือกตั้งได้ 4 คน จากทั้งหมด 350 คนทั่วประเทศในสภาผู้แทนราษฎรไทย
ประวัติศาสตร์
หลังจากที่ประเทศไทยเปลี่ยนแปลงการปกครองในปี พ.ศ. 2475 ได้มีการจัดการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรเป็นครั้งแรกเมื่อวันที่ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2476 การเลือกตั้งครั้งนี้เป็น "การเลือกตั้งทางอ้อมครั้งแรกและครั้งเดียวของไทย" โดยจังหวัดพระนครศรีอยุธยามีสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรคนแรก คือ นายเลมียด หงสประภาส
- นักการเมืองที่ได้รับเลือกตั้งเป็นสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรมากครั้งที่สุด คือ 9 สมัย ได้แก่ นายมนตรี พงษ์พานิช และนายบุญพันธ์ แขวัฒนะ
- สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรสตรีคนแรกของจังหวัดพระนครศรีอยุธยา คือ นางสาวสุวิมล พันธ์เจริญวรกุล (จากการเลือกตั้ง พ.ศ. 2544)
- ตระกูลการเมืองที่ได้รับเลือกตั้งมากที่สุด คือ
- หงสประภาส (2 คน) ได้แก่ นายเลมียด หงสประภาส และหลวงประสิทธิ์นรกรรม (เจี่ยน หงสประภาส)
- สภาวสุ (2 คน) ได้แก่ นายประมวล สภาวสุ และนายกุมพล สภาวสุ
- ตรีสุขี (2 คน) ได้แก่ นายสมพงษ์ ตรีสุขี และนายพงษ์อุดม ตรีสุขี
- พันธ์เจริญวรกุล (2 คน) ได้แก่ นางสาวสุวิมล พันธ์เจริญวรกุล และนายสุรศักดิ์ พันธ์เจริญวรกุล
- ชีวานันท์ (2 คน) ได้แก่ นายพ้อง ชีวานันท์ และนายนพ ชีวานันท์
เขตการเลือกตั้ง
การเลือกตั้ง | เขตการเลือกตั้ง | แผนที่ | จำนวน ส.ส. |
พ.ศ. 2476 | เขตเลือกตั้งที่ 1 : ทั้งจังหวัด | 1 คน (เขตละ 1 คน) | |
พ.ศ. 2480 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอกรุงเก่า, อำเภอบางบาล, อำเภอผักไห่, อำเภอเสนา และอำเภอราชคราม · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอบางปะอิน, อำเภอวังน้อย, อำเภออุทัย, อำเภอนครหลวง, อำเภอท่าเรือ, อำเภอมหาราช และอำเภอบางปะหัน | 2 คน (เขตละ 1 คน) | |
พ.ศ. 2481 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอกรุงเก่า, อำเภอผักไห่, อำเภอเสนา และอำเภอราชคราม · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอบางปะอิน, อำเภอวังน้อย, อำเภออุทัย, อำเภอนครหลวง, อำเภอท่าเรือ, อำเภอมหาราช และอำเภอบางปะหัน | ||
พ.ศ. 2489 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอกรุงเก่า, อำเภอบางบาล, อำเภอผักไห่, อำเภอเสนา และอำเภอบางไทร · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอบางปะอิน, อำเภอวังน้อย, อำเภออุทัย, อำเภอนครหลวง, อำเภอท่าเรือ, อำเภอมหาราช และอำเภอบางปะหัน | ||
พ.ศ. 2491 | เขตเลือกตั้งที่ 1 : ทั้งจังหวัด | 2 คน (เขตละ 2 คน) | |
พ.ศ. 2492 | |||
พ.ศ. 2495 | |||
พ.ศ. 2500/1 | 3 คน (เขตละ 3 คน) | ||
พ.ศ. 2500/2 | |||
พ.ศ. 2512 | 4 คน (เขตละ 4 คน) | ||
พ.ศ. 2518 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอพระนครศรีอยุธยา, อำเภอวังน้อย, อำเภอท่าเรือ, อำเภอมหาราช, อำเภอบ้านแพรก, อำเภอนครหลวง, อำเภอภาชี และอำเภออุทัย · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอเสนา, อำเภอบางซ้าย, อำเภอบางไทร, อำเภอบางปะอิน, อำเภอบางปะหัน, อำเภอบางบาล, อำเภอลาดบัวหลวง และอำเภอผักไห่ | 4 คน (2 เขต เขตละ 2 คน) | |
พ.ศ. 2519 | |||
พ.ศ. 2522 | |||
พ.ศ. 2526 | |||
พ.ศ. 2529 | |||
พ.ศ. 2531 | |||
พ.ศ. 2535/1 | |||
พ.ศ. 2535/2 | |||
พ.ศ. 2538 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอพระนครศรีอยุธยา, อำเภอวังน้อย, อำเภอท่าเรือ, อำเภอมหาราช, อำเภอบ้านแพรก, อำเภอนครหลวง, อำเภอภาชี, อำเภออุทัย และอำเภอบางปะหัน · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอเสนา, อำเภอบางซ้าย, อำเภอบางไทร, อำเภอบางปะอิน, อำเภอบางบาล, อำเภอลาดบัวหลวง และอำเภอผักไห่ | 5 คน (เขต 1 เขตละ 3 คน และเขต 2 เขตละ 2 คน) | |
พ.ศ. 2539 | |||
พ.ศ. 2544 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอพระนครศรีอยุธยาและอำเภอบางปะหัน (เฉพาะตำบลขยาย ตำบลขวัญเมือง ตำบลโพธิ์สามต้น ตำบลพุทเลา และตำบลบ้านลี่) · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอท่าเรือ, อำเภอนครหลวง, อำเภอมหาราช, อำเภอบ้านแพรก และอำเภอบางปะหัน (ยกเว้นตำบลขยาย ตำบลขวัญเมือง ตำบลโพธิ์สามต้น ตำบลพุทเลา และตำบลบ้านลี่)) · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภอวังน้อย, อำเภออุทัย, อำเภอภาชี และอำเภอบางปะอิน (เฉพาะตำบลบ้านสร้าง ตำบลสามเรือน ตำบลตลิ่งชัน ตำบลคลองจิก และตำบลเชียงรากน้อย) · เขตเลือกตั้งที่ 4 : อำเภอบางไทร, อำเภอลาดบัวหลวง, อำเภอบางปะอิน (ยกเว้นตำบลบ้านสร้าง ตำบลสามเรือน ตำบลตลิ่งชัน ตำบลคลองจิก และตำบลเชียงรากน้อย) และอำเภอเสนา (เฉพาะตำบลชายนา ตำบลมารวิชัย ตำบลสามตุ่ม ตำบลดอนทอง และตำบลบ้านหลวง) · เขตเลือกตั้งที่ 5 : อำเภอผักไห่, อำเภอบางบาล, อำเภอเสนา (ยกเว้นตำบลชายนา ตำบลมารวิชัย ตำบลสามตุ่ม ตำบลดอนทอง และตำบลบ้านหลวง) และอำเภอบางซ้าย | 5 คน (เขตละ 1 คน) | |
พ.ศ. 2548 | |||
พ.ศ. 2550 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอพระนครศรีอยุธยา, อำเภอท่าเรือ, อำเภอมหาราช, อำเภอบ้านแพรก, อำเภอนครหลวง, อำเภอบางปะหัน, อำเภอบางซ้าย, อำเภอเสนา, อำเภอบางบาล และอำเภอผักไห่ · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอภาชี, อำเภออุทัย, อำเภอบางไทร, อำเภอบางปะอิน, อำเภอวังน้อย และอำเภอลาดบัวหลวง | 5 คน (เขต 1 เขตละ 3 คน และเขต 2 เขตละ 2 คน) | |
พ.ศ. 2554 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอพระนครศรีอยุธยา · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอท่าเรือ, อำเภอบางปะหัน, อำเภอนครหลวง, อำเภอมหาราช และอำเภอบ้านแพรก · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภอวังน้อย, อำเภออุทัย และอำเภอภาชี · เขตเลือกตั้งที่ 4 : อำเภอบางปะอิน, อำเภอบางไทร และอำเภอลาดบัวหลวง · เขตเลือกตั้งที่ 5 : อำเภอเสนา, อำเภอผักไห่, อำเภอบางบาล และอำเภอบางซ้าย | 5 คน (เขตละ 1 คน) | |
พ.ศ. 2557 | |||
พ.ศ. 2562 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอพระนครศรีอยุธยาและอำเภออุทัย · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอท่าเรือ, อำเภอภาชี, อำเภอบางปะหัน, อำเภอนครหลวง, อำเภอมหาราช และอำเภอบ้านแพรก · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภอบางปะอิน, อำเภอบางไทร และ อำเภอวังน้อย · เขตเลือกตั้งที่ 4 : อำเภอลาดบัวหลวง, อำเภอเสนา, อำเภอผักไห่, อำเภอบางบาล และอำเภอบางซ้าย | 4 คน (เขตละ 1 คน) |
รายนามสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขต
ชุดที่ 1; พ.ศ. 2476
ชุดที่ 2–4; พ.ศ. 2480–2489
เขต | ชุดที่ 2 พ.ศ. 2480 | ชุดที่ 3 พ.ศ. 2481 | ชุดที่ 4 เดือน มกราคม พ.ศ. 2489 | ชุดที่ 4 เดือน สิงหาคม พ.ศ. 2489 เลือกตั้งเพิ่มเติม |
1 | นายประเสริฐ ธารีสวัสดิ์ | หลวงประสิทธิ์นรกรรม (เจี่ยน หงสประภาส) | นายวิโรจน์ กมลพันธ์ | พลเรือตรี ถวัลย์ ธำรงนาวาสวัสดิ์ |
2 | นายเยื้อน พาณิชวิทย์ | นายฟื้น สุพรรณสาร | นายเยื้อน พานิชวิทย์ | นายปรีดี พนมยงค์ (ลาออก) หม่อมเจ้านิตยากร วรวรรณ (แทนนายปรีดี) |
ชุดที่ 5–7; พ.ศ. 2491–2495
ชุดที่ | การเลือกตั้ง | เขตเลือกตั้งที่ 1 |
ชุดที่ 5 | พ.ศ. 2491 | นายฟื้น สุพรรณสาร |
หม่อมเจ้านิตยากร วรวรรณ | ||
พ.ศ. 2492 | – (เลือกตั้งเพิ่มเติม) | |
ชุดที่ 7 | พ.ศ. 2495 | พันตรี หลวงจบกระบวนยุทธ |
นายฟื้น สุพรรณสาร |
ชุดที่ 8–9; พ.ศ. 2500
- พรรคเสรีมนังคศิลา
- พรรคสหภูมิ → พรรคชาติสังคม
- ไม่สังกัดพรรคการเมือง
ชุดที่ | การเลือกตั้ง | เขตเลือกตั้งที่ 1 | ||
ชุดที่ 8 | กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2500 | นายประเสริฐ บุญสม | นายสมศักดิ์ ชมจันทร์ | พันตรี หลวงจบกระบวนยุทธ |
ชุดที่ 9 | ธันวาคม พ.ศ. 2500 | นายประเสริฐ บุญสม | นายสมศักดิ์ ชมจันทร์ | นายนิคม สุขพัฒน์ธี |
ชุดที่ 10; พ.ศ. 2512
- พรรคสหประชาไทย
- ไม่สังกัดพรรคการเมือง
ลำดับ | ชุดที่ 10 พ.ศ. 2512 |
1 | นายประเสริฐ บุญสม |
2 | ว่าที่ร้อยตรี วิเชียร กลิ่นสุคนธ์ |
3 | นายอดินาท ควรพจน์ |
4 | นายเผอิญ ศรีภูธร |
ชุดที่ 11–18; พ.ศ. 2518–2535
- พรรคกิจสังคม
- พรรคสันติชน
- พรรคสังคมชาตินิยม
- พรรคเกษตรสังคม
- พรรคชาติไทย
- พรรคเสรีนิยม
- พรรคสามัคคีธรรม
- พรรคชาติพัฒนา (พ.ศ. 2535)
ชุดที่ | การเลือกตั้ง | เขตเลือกตั้งที่ 1 | เขตเลือกตั้งที่ 2 | ||
ชุดที่ 11 | พ.ศ. 2518 | นายประมวล สภาวสุ | นายอนันต์ บูรณวนิช | นายอุทัย ชุณหะจันทน | นายประเสริฐ บุญสม |
ชุดที่ 12 | พ.ศ. 2519 | นายมนตรี พงษ์พานิช | นายเสรี มโยทาร | นายสมพงษ์ ตรีสุขี | นายบุญพันธ์ แขวัฒนะ |
ชุดที่ 13 | พ.ศ. 2522 | นายมนตรี พงษ์พานิช | นายประมวล สภาวสุ | นายประเสริฐ บุญสม | นายสายันห์ สากิยะ |
ชุดที่ 14 | พ.ศ. 2526 | นายประมวล สภาวสุ | พันเอก ณรงค์ กิตติขจร | ||
ชุดที่ 15 | พ.ศ. 2529 | พันเอก ณรงค์ กิตติขจร | นายบุญพันธ์ แขวัฒนะ | ||
ชุดที่ 16 | พ.ศ. 2531 | ||||
ชุดที่ 17 | มีนาคม พ.ศ. 2535 | นายประมวล สภาวสุ | พลโท เขษม ไกรสรรณ์ | ||
ชุดที่ 18 | กันยายน พ.ศ. 2535 | นายประมวล สภาวสุ | นายพงษ์อุดม ตรีสุขี |
ชุดที่ 19–20; พ.ศ. 2538–2539
ชุดที่ | การเลือกตั้ง | เขตเลือกตั้งที่ 1 | เขตเลือกตั้งที่ 2 | |||
ชุดที่ 19 | พ.ศ. 2538 | นายมนตรี พงษ์พานิช | นายพลกฤษณ์ หงษ์ทอง | นายประมวล สภาวสุ | นายบุญพันธ์ แขวัฒนะ | นายพงษ์อุดม ตรีสุขี |
ชุดที่ 20 | พ.ศ. 2539 | นายกุมพล สภาวสุ | นายพงษ์อุดม ตรีสุขี |
ชุดที่ 21–22; พ.ศ. 2544–2548
ชุดที่ | การเลือกตั้ง | เขตเลือกตั้งที่ 1 | เขตเลือกตั้งที่ 2 | เขตเลือกตั้งที่ 3 | เขตเลือกตั้งที่ 4 | เขตเลือกตั้งที่ 5 |
ชุดที่ 21 | พ.ศ. 2544 | นายเกื้อกูล ด่านชัยวิจิตร | นายพ้อง ชีวานันท์ | นางสาวสุวิมล พันธ์เจริญวรกุล | นายวิทยา บุรณศิริ | นายบุญพันธ์ แขวัฒนะ |
ชุดที่ 22 | พ.ศ. 2548 |
ชุดที่ 23; พ.ศ. 2550
ชุดที่ | การเลือกตั้ง | เขตเลือกตั้งที่ 1 | เขตเลือกตั้งที่ 2 | |||
ชุดที่ 23 | พ.ศ. 2550 | นายสุรเชษฐ์ ชัยโกศล | นายพ้อง ชีวานันท์ | นายเกื้อกูล ด่านชัยวิจิตร (พ้นจากตำแหน่ง เนื่องจากคำวินิจฉัยของศาล) | นายสุรศักดิ์ พันธ์เจริญวรกุล | นายวิทยา บุรณศิริ |
นายเกื้อกูล ด่านชัยวิจิตร (เลือกตั้งใหม่) |
ชุดที่ 24-25; พ.ศ. 2554, พ.ศ. 2562
ชุดที่ | การเลือกตั้ง | เขตเลือกตั้งที่ 1 | เขตเลือกตั้งที่ 2 | เขตเลือกตั้งที่ 3 | เขตเลือกตั้งที่ 4 | เขตเลือกตั้งที่ 5 |
ชุดที่ 24 | พ.ศ. 2554 | นายเกื้อกูล ด่านชัยวิจิตร | นายพ้อง ชีวานันท์ | นายสุรศักดิ์ พันธ์เจริญวรกุล | นายวิทยา บุรณศิริ | นายองอาจ วชิรพงศ์ |
ชุดที่ 25 | พ.ศ. 2562 | นายเกื้อกูล ด่านชัยวิจิตร | นายนพ ชีวานันท์ | นายสุรศักดิ์ พันธ์เจริญวรกุล | นายจิรทัศ ไกรเดชา | ยุบเขต 5 |
รูปภาพ
อ้างอิง
- "ประกาศคณะกรรมการการเลือกตั้ง เรื่อง จำนวนสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขตเลือกตั้งที่แต่ละจังหวัดจะพึงมี และจำนวนเขตเลือกตั้งแบบแบ่งเขตเลือกตั้งของแต่ละจังหวัด" (PDF). ราชกิจจานุเบกษา. 136 (10 ก): 2. 24 มกราคม 2562. Check date values in:
|date=
(help) - อาร์วายทีไนน์,สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจากการเลือกตั้งครั้งแรก
- ประกาศสภาผู้แทนราษฎร รายนามสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรปรเภทที่ 1
- รัฐสภาไทย,ทำเนียบสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรที่ 21
- ราชกิจจานุเบกษา,ประกาศคณะกรรมการการเลือกตั้ง เรื่อง ผลการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดนครปฐม เขตเลือกตั้งที่ ๓ แทนตำแหน่งที่ว่าง, เล่ม ๑๒๑ ตอนพิเศษ ๑๗ก, ๒๗ เมษายน พ.ศ. ๒๕๔๗, หน้า ๒๘
- รัฐสภาไทย,ทำเนียบสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรที่ 22
- รัฐสภาไทย,สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรชุดที่ 23
- ไทยรัฐออนไลน์ (3 พฤศจิกายน 2553). "6ส.ส.พ้นสภาพ ศาลตัดสิทธิ์ ถือครองหุ้นผิด". thairath. สืบค้นเมื่อ 1 เมษายน 2563. Check date values in:
|accessdate=, |date=
(help)
แหล่งข้อมูลอื่น
- คณะกรรมการการเลือกตั้งจังหวัดพระนครศรีอยุธยา