วิกิพีเดีย
สาธารณรัฐวานูอาตูในโอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อน 2010
ประเทศวานูอาตู เข้าร่วมแข่งขันกีฬาโอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อน ครั้งที่ 1 ค.ศ. 2010 (พ.ศ. 2553) ที่ประเทศสิงคโปร์ ระหว่างวันที่ 14-26 สิงหาคม พ.ศ. 2553 คณะกรรมการโอลิมปิกแห่งชาติวานูอาตูเป็นผู้ทำหน้าที่ในการส่งนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขันจำนวน 22 คน ใน 2 ชนิดกีฬา ผลการแข่งขันครั้งนี้ประเทศวานูอาตูไม่ได้รับเหรียญรางวัล
สาธารณรัฐวานูอาตูในโอลิมปิกเยาวชน | |||||||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
ธงชาติวานูอาตู | |||||||||
รหัสประเทศ | VAN | ||||||||
NOC | สมาคมกีฬาวานูอาตูและคณะกรรมการโอลิมปิกแห่งชาติ | ||||||||
เว็บไซต์ | www.oceaniasport.com/vanuatu | ||||||||
โอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อน 2010 สิงคโปร์ | |||||||||
สถิติ | |||||||||
นักกีฬา |
| ||||||||
กีฬา |
| ||||||||
ผู้เชิญธงชาติ | Seiloni Iaruel (พิธีเปิด) | ||||||||
เหรียญ |
| ||||||||
การเข้าร่วมแข่งขันโอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อน | |||||||||
นักกีฬาที่เข้าร่วม
กีฬา | ชาย | หญิง | รวม |
---|---|---|---|
ฟุตบอล | 18 | 0 | 18 |
บาสเกตบอล 3x3 | 0 | 4 | 4 |
รวม | 18 | 4 | 22 |
บาสเกตบอล
ดูบทความหลักที่: กีฬาบาสเกตบอล 3×3 ในโอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อน 2010
ผลการแข่งขันดังนี้ :
หญิง
นักกีฬา
Lavinia Edgell
Christina Izono
Emily Lango (C)
Poline Maliliu
กลุ่ม A
ทีม | Pld | W | L | PF | PA | PD | Pts |
---|---|---|---|---|---|---|---|
แคนาดา | 4 | 4 | 0 | 90 | 45 | +45 | 8 |
เกาหลีใต้ | 4 | 3 | 1 | 83 | 61 | +22 | 7 |
รัสเซีย | 4 | 2 | 2 | 82 | 51 | +31 | 6 |
โกตดิวัวร์ | 4 | 1 | 3 | 55 | 82 | −27 | 5 |
วานูอาตู | 4 | 0 | 4 | 44 | 115 | −71 | 4 |
August 15 9:00 |
Report |
วานูอาตู | 12–27 | แคนาดา |
คะแนนแต่ละควอเตอร์: 7–16, 5–11 | ||
คะแนน: Izono 10 รีบาวด์: Edgell 6 | คะแนน: Kilpatrick 11 รีบาวด์: Kilpatrick 5 แอสซิสต์: D Whyte 6 |
*scape Youth Space, Singapore |
August 16 11:00 |
Report |
โกตดิวัวร์ | 22–19 | วานูอาตู |
คะแนนแต่ละควอเตอร์: 13–10, 9–9 | ||
คะแนน: Ouattara 16 รีบาวด์: Boni 9 | คะแนน: Maliliu 10 รีบาวด์: Maliliu 9 แอสซิสต์: Edgell 2 |
*scape Youth Space, Singapore |
August 17 11:00 |
วานูอาตู | 8–33 | เกาหลีใต้ |
คะแนนแต่ละควอเตอร์: 6–24, 2–9 | ||
คะแนน: Maliliu 4 รีบาวด์: Maliliu 7 แอสซิสต์: Maliliu, Edgell 1 | คะแนน: Y. Jeong 12 รีบาวด์: K. Kang 5 แอสซิสต์: Y. Cha 4 |
*scape Youth Space, Singapore |
August 18 9:00 |
รัสเซีย | 33–5 | วานูอาตู |
คะแนนแต่ละควอเตอร์: 15-5, 18-0 | ||
คะแนน: K.Kozochkina 11 รีบาวด์: A.Antonenko 9 แอสซิสต์: E.Buykina 6 | คะแนน: C.Izono 4 รีบาวด์: P.Maliliu 6 |
*scape Youth Space, Singapore |
17th–20th
This round will be contested by the 5th-place finishers of each group to compete for 17th to 20th positions.
Team | Pld | W | L | PF | PA | PD | Pts |
---|---|---|---|---|---|---|---|
ไทย | 3 | 3 | 0 | 87 | 56 | +31 | 6 |
ชิลี | 3 | 2 | 1 | 46 | 52 | –6 | 5 |
สิงคโปร์ | 3 | 1 | 2 | 69 | 55 | +14 | 4 |
วานูอาตู | 3 | 0 | 3 | 38 | 76 | –38 | 3 |
ดูเพิ่ม
- ประเทศวานูอาตูในโอลิมปิก
- รายชื่อผู้เชิญธงชาติวานูอาตูในโอลิมปิกเยาวชน
- รายชื่อนักกีฬาวานูอาตูที่ได้รับเหรียญรางวัลโอลิมปิกเยาวชน
อ้างอิง
- (PDF) (Press release). Singapore Youth Olympic Games Organising Committee. 14 August 2010. คลังข้อมูลเก่า เก็บจาก แหล่งเดิม (PDF) เมื่อ 2010-08-21. สืบค้นเมื่อ 2010-08-14.
แหล่งข้อมูลอื่น
- เว็บไซต์ทางการ