วิกิพีเดีย
กีฬากรีฑาในกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 45
กีฬากรีฑาในกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 45 จัดแข่งขันที่สนามกีฬาติณสูลานนท์ อำเภอเมืองสงขลา จังหวัดสงขลา กำหนดแข่งขันระหว่างวันที่ 22 ถึง 26 มิถุนายน พ.ศ. 2560 มีการชิงชัยทั้งหมด 48 เหรียญทอง
กีฬากรีฑา ในกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 45 | |
---|---|
สนาม | สนามกีฬาติณสูลานนท์ |
วันที่ | 22–26 มิถุนายน พ.ศ. 2560 |
นักกีฬา | 781 คน จาก 77 จังหวัด |
ตารางการแข่งขัน
H | รอบคัดเลือก | F | รอบชิงชนะเลิศ |
|
|
รอบคัดเลือก
รายการ | วันที่ | สถานที่ |
---|---|---|
รอบคัดเลือกตัวแทนภาค 1 | 5–15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2560 | สนามกีฬากลางจังหวัดสระแก้ว |
รอบคัดเลือกตัวแทนภาค 2 | 16–25 ธันวาคม พ.ศ. 2559 | สนามกีฬาจังหวัดพระนครศรีอยุธยา |
รอบคัดเลือกตัวแทนภาค 3 | 7–16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2560 | สนามกีฬากลางจังหวัดมหาสารคาม |
รอบคัดเลือกตัวแทนภาค 4 | 20–30 มิถุนายน พ.ศ. 2560 | สนามกีฬากลางจังหวัดพังงา |
รอบคัดเลือกตัวแทนภาค 5 | 9–19 ธันวาคม พ.ศ. 2559 | สนามกีฬากลางจังหวัดสุโขทัย |
จังหวัดที่เข้าร่วมการแข่งขัน
จังหวัดที่เข้าร่วมการแข่งขันกีฬากรีฑาในกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 45 |
---|
|
สรุปเหรียญรางวัล
ตารางเหรียญรางวัล
สรุปผลการแข่งขัน
ชาย
สัญลักษณ์ | |||
---|---|---|---|
GR | สถิติกีฬาแห่งชาติ | NR | สถิติประเทศไทย |
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง | |||
---|---|---|---|---|---|---|
100 ม. ข้อมูลการแข่งขัน | กรุงเทพมหานคร จิระพงศ์ มีนาพระ | 10.50 | ไฟล์:Flag of Chumphon Province.png ชุมพร กฤษฎา นามสุวรรณ | 10.58 | ปราจีนบุรี บัณฑิต ช่วงไชย | 10.71 |
200 ม. ข้อมูลการแข่งขัน | กรุงเทพมหานคร จิระพงศ์ มีนาพระ | 21.10 | ไฟล์:Flag of Surat Thani Province.png สุราษฎร์ธานี สุริยา แต้มจันทร์ | 21.58 | ไฟล์:Flag of Pathum Thani Province.png ปทุมธานี ณัฐพงศ์ วีระวงศ์ตนศิริ | 21.72 |
400 ม. ข้อมูลการแข่งขัน | กรุงเทพมหานคร ณัฐพงษ์ คงกระพัน | 47.47 | ไฟล์:Flag of Nonthaburi Province.png นนทบุรี จิรายุ ปลีนารัมย์ | 47.81 | ตราด ณัฐพงษ์ ขนอม | 47.83 |
800 ม. ข้อมูลการแข่งขัน | นครศรีธรรมราช พิชยะ สุนทรท้วม | 1:54.23 | สตูล โยธิน ยาประจันทร์ | 1:54.57 | ไฟล์:Flag of Nonthaburi Province.png นนทบุรี จิรายุ ปลีนารัมย์ | 1:54.93 |
1500 ม. ข้อมูลการแข่งขัน | สตูล โยธิน ยาประจันทร์ | 3:52.39 | สตูล ทนงศักดิ์ ลิ่มเนี่ยว | 4:02.73 | ไฟล์:Flag of Surat Thani Province.png สุราษฎร์ธานี สิทธิพร สังข์ทอง | 4:03.09 |
5000 ม. ข้อมูลการแข่งขัน | สุรินทร์ สัญชัย นามเขต | 14:57.51 | ไฟล์:Flag of Chonburi Province.png ชลบุรี ณัฐวุฒิ อินนุ่ม | 14:59.95 | ไฟล์:Flag of Chonburi Province.png ชลบุรี ณัฐวัฒน์ อินนุ่ม | 15:10.69 |
10,000 ม. ข้อมูลการแข่งขัน | บุรีรัมย์ บุญถึง ศรีสังข์ | 31:54.25 | สุรินทร์ สัญชัย นามเขต | 31:59.57 | ไฟล์:Flag of Chonburi Province.png ชลบุรี ณัฐวุฒิ อินนุ่ม | 33:49.85 |
วิ่งข้ามรั้ว 110 ม. ข้อมูลการแข่งขัน | นครศรีธรรมราช จำรัส ฤทธิเดช | 14.09 | ไฟล์:Flag of Ang Thong Province.png อ่างทอง อภิสิทธิ์ พวงลำใย | 14.20 | ไฟล์:Flag of Chonburi Province.png ชลบุรี ภานุวัฒน์ ขวัญยืน | 14.21 |
วิ่งข้ามรั้ว 400 ม. ข้อมูลการแข่งขัน | ตราด ณัฐพงษ์ ขนอม | 52.55 | ไฟล์:Flag of Songkhla Province.png สงขลา สิทธิชัย ศีรษะย์ | 53.20 | ไฟล์:Flag of Nakhon Sawan Province.png นครสวรรค์ ธนวิชญ์ ประเสริฐทรัพย์ | 54.08 |
วิ่งวิบาก 3000 ม. ข้อมูลการแข่งขัน | กรุงเทพมหานคร ปฏิการ เพชรศรีชา | 09:36.36 | ไฟล์:Flag of Khon Kaen Province.png ขอนแก่น ธีรพงศธร ยะนา | 09:38.36 | สุรินทร์ ธรรพ์ณธร ไกรยราช | 09:42.36 |
วิ่งผลัด 3 × 800 ม. ข้อมูลการแข่งขัน | สตูล โยธิน ยาประจันทร์ ทนงศักดิ์ ลิ่มเนี่ยว สิงห์ชัย ลิ่มเนี่ยว | 5:51.36 | ไฟล์:Flag of Surat Thani Province.png สุราษฎร์ธานี ขจรศักดิ์ นาคีเภท สิทธิพร สังข์ทอง ภัทรพงศ์ หนูมี | 5:51.93 | นครศรีธรรมราช ณัฐชานนท์ สงพราหมณ์ สมชาย จันทร์แก้ว พิชยะ สุนทรท้วม | 6:00.94 |
วิ่งผลัด 4 × 100 ม. ข้อมูลการแข่งขัน | กรุงเทพมหานคร ณัฐพงษ์ คงกระพัน กชกร ไผ่แก้ว ตรีเนตร กฤตานุกูลวงศ์ จิระพงศ์ มีนาพระ | 41.10 | ไฟล์:Flag of Chonburi Province.png ชลบุรี อัษฎา วุฒิยา ชัชวาล โรจนวิภาต ภานุวัฒน์ ขวัญยืน ธีรวัฒน์ ศรีทองนาค | 41.39 | นครราชสีมา ปรเมษฐ วัฒนโสภา ศุภมิตร พันธ์ภักดี ศักดิ์ชัย เหล่ามูล อดิศร บุญมาศ | 41.41 |
วิ่งผลัด 4 × 400 ม. ข้อมูลการแข่งขัน | นครศรีธรรมราช สหกิจ เกื้อกุลบุตร ปรมินทร์ จิ้วฮวด ณัฐวุฒิ พุ่มทอง พิชยะ สุนทรท้วม | 3:14.08 | ไฟล์:Flag of Nonthaburi Province.png นนทบุรี จิรายุ ปลีนารัมย์ ธิปธเนศ ศรีภา นนทวัฒน์ บัวสำอางค์ ชยุตม์ คงประสิทธิ์ | 3:14.56 | ตราด ณัฐพงษ์ ขนอม นันทกร พรหมแสง เฉลิมชัย สว่างอารมย์ ญาณากร หมุนรอด | 3:16.11 |
มาราธอน 21 กม. ข้อมูลการแข่งขัน | สุรินทร์ สัญชัย นามเขต | 1:12:41.42 | บุรีรัมย์ บุญถึง ศรีสังข์ | 1:12:43.61 | ไฟล์:Flag of Kalasin Province.png กาฬสินธุ์ บงกช ยิ้มแย้ม | 1:15:33.49 |
เดิน 20 กม. ข้อมูลการแข่งขัน | พัทลุง กิตติพงศ์ จอนด้วง | 1:41:58.26 | ไฟล์:Flag of Nonthaburi Province.png นนทบุรี อุกฤษฏ์ ศรีส่ง | 1:45:05.81 | กรุงเทพมหานคร อาทิตย์ ศรีวิชัย | 1:48:16.68 |
กระโดดสูง ข้อมูลการแข่งขัน | ปราจีนบุรี รพีพัฒน์ หนุนดี | 2.07 | พัทลุง ณรงค์ฤทธิ์ เกตุแสง | 2.04 | พัทลุง ศักดิ์สิทธิ์ สิทธิชัย | 2.01 |
นครศรีธรรมราช ณัฐพงศ์ แก้วมณี | ||||||
กระโดดค้ำ ข้อมูลการแข่งขัน | นครปฐม ภาสพงศ์ อ่ำสำอาง | 5.20 | ไฟล์:Flag of Pathum Thani Province.png ปทุมธานี ธนวัฒน์ คำเนียม | 5.10 | ไฟล์:Flag of Songkhla Province.png สงขลา กรธวัช ธัญธีระภาพ | 5.00 |
กระโดดไกล ข้อมูลการแข่งขัน | ไฟล์:Flag of Phra Nakhon Si Ayutthaya Province.png พระนครศรีอยุธยา พิเชษฐ์ ท่าเรือรักษ์ | 7.39 | เชียงใหม่ วรัญญู คงนิล | 7.20 | กรุงเทพมหานคร ศุภนร ศุขสวัสดิ ณ อยุธยา | 7.18 |
เขย่งก้าวกระโดด ข้อมูลการแข่งขัน | ไฟล์:Flag of Chumphon Province.png ชุมพร วรัญญู คงนิล | 15.84 | พัทลุง ปรัชญา เทพรักษ์ | 15.79 | สุพรรณบุรี สุพจน์ บุญหนุน | 15.18 |
ทุ่มน้ำหนัก ข้อมูลการแข่งขัน | พิษณุโลก พร้อมรบ จันทิมา | 16.90 | นครศรีธรรมราช ธวัฒ คชินทร์ | 16.85 | นครศรีธรรมราช ณัฐยุทธ แนมใส | 14.98 |
ขว้างจักร ข้อมูลการแข่งขัน | ไฟล์:Flag of Khon Kaen Province.png ขอนแก่น อรุณศิลป์ มาลาศรี | 47.77 | ไฟล์:Flag of Khon Kaen Province.png ขอนแก่น อาทิตย์ มาลาศรี | 42.80 | จันทบุรี ปัญญวุธ บำรุง | 42.10 |
ขว้างค้อน ข้อมูลการแข่งขัน | ไฟล์:Flag of Songkhla Province.png สงขลา ตันติพงษ์ เพชรไชยา | 54.58 | นครปฐม ณัฐพล ปากน้ำ | 48.56 | กรุงเทพมหานคร ธงชัย ศิลามูล | 47.98 |
พุ่งแหลน ข้อมูลการแข่งขัน | กรุงเทพมหานคร หัสดิน รอดมณี | 64.46 | ไฟล์:Flag of Samut Songkhram Province.png สมุทรสงคราม ชชวิน นามีผล | 60.86 | ไฟล์:Flag of Roi Et Province.png ร้อยเอ็ด วันเฉลิม รสชา | 60.27 |
ทศกรีฑา ข้อมูลการแข่งขัน | นครปฐม อดิศักดิ์ มีบุญญา | 5952 คะแนน | ไฟล์:Flag of Samut Songkhram Province.png สมุทรสงคราม โยธิน รื่นสุคนธ์ | 5769 คะแนน | ไฟล์:Flag of Ang Thong Province.png อ่างทอง สุรศักดิ์ วรรณทอง | 5603 คะแนน |
หญิง
สัญลักษณ์ | |||
---|---|---|---|
GR | สถิติกีฬาแห่งชาติ | NR | สถิติประเทศไทย |
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง | |||
---|---|---|---|---|---|---|
100 ม. ข้อมูลการแข่งขัน | ไฟล์:Flag of Chumphon Province.png ชุมพร สุภาวรรณ ธิปัตย์ | 11.75 | บุรีรัมย์ ทัศพร วรรณกิจ | 11.79 | ไฟล์:Flag of Chaiyaphum Province.png ชัยภูมิ อรอุมา เชษฐา | 11.88 |
200 ม. ข้อมูลการแข่งขัน | บุรีรัมย์ ทัศพร วรรณกิจ | 24.31 | กรุงเทพมหานคร ศุภานิช พูลเกิด | 24.40 | ไฟล์:Flag of Chumphon Province.png ชุมพร สุภาวรรณ ธิปัตย์ | 24.46 |
400 ม. ข้อมูลการแข่งขัน | สุพรรณบุรี พรพรรณ เหิมฮึก | 55.18 | กรุงเทพมหานคร ศุภานิช พูลเกิด | 55.25 | นครราชสีมา ธัญพิมล แก้วดี | 56.75 |
800 ม. ข้อมูลการแข่งขัน | อุบลราชธานี นพวรรณ อาธิเวช | 2:15.94 | ไฟล์:Flag of Chonburi Province.png ชลบุรี วีรฉัตร สุวรรณโชติ | 2:18.42 | พะเยา มุกตาภา ช้างหิน | 2:19.36 |
1500 ม. ข้อมูลการแข่งขัน | พะเยา มุกตาภา ช้างหิน | 4:56.39 | อุบลราชธานี นพวรรณ อาธิเวช | 4:57.90 | ไฟล์:Flag of Chonburi Province.png ชลบุรี วีรฉัตร สุวรรณโชติ | 4:59.72 |
5000 ม. ข้อมูลการแข่งขัน | กรุงเทพมหานคร วรพรรณ นวลศรี | 18:07.52 | เชียงใหม่ สุณีกา ปรีชาโปร่ง | 18:15.11 | พัทลุง สุนิสา พรหมแสง | 18:22.38 |
10,000 ม. ข้อมูลการแข่งขัน | ไฟล์:Flag of Lam Phun Province.png ลำพูน ณัฐธยาน์ ธนรณวัฒน์ | 37:12.82 | กรุงเทพมหานคร วรพรรณ นวลศรี | 38:21.01 | เชียงใหม่ สุณีกา ปรีชาโปร่ง | 38:59.55 |
วิ่งข้ามรั้ว 100 ม. ข้อมูลการแข่งขัน | นครศรีธรรมราช สุชาดา มีศรี | 14.05 | ปราจีนบุรี วาสนา วินาโท | 14.47 | นครศรีธรรมราช อริศรา ดารารัตน์ | 14.77 |
วิ่งข้ามรั้ว 400 ม. ข้อมูลการแข่งขัน | ปราจีนบุรี วาสนา วินาโท | 1:01.69 | ไฟล์:Flag of Surat Thani Province.png สุราษฎร์ธานี จุฑามาศ โขนขำ | 1:03.61 | นครราชสีมา กรรณิการ์ พิมพาชาติ | 1:05.04 |
วิ่งวิบาก 3000 ม. ข้อมูลการแข่งขัน | พะเยา อรปรียา เถาหน้อย | 11:51.09 | ไฟล์:Flag of Surat Thani Province.png สุราษฎร์ธานี ขวัญตา รักขะพันธ์ | 12:03.97 | ไฟล์:Flag of Samut Sakhon Province.png สมุทรสาคร สุกัญญา จันทะใส | 12:15.95 |
วิ่งผลัด 3 × 800 ม. ข้อมูลการแข่งขัน | ไฟล์:Flag of Surat Thani Province.png สุราษฎร์ธานี ภัทราวรรณ จันพลโท จุฑามาศ โขนขำ รุ่งทิวา แก้วมี | 7:08.07 | นครราชสีมา ปลืมกมล ปะตังถาโต ฉัตรฑริกา เครือเมฆ สิรินทร์ วัฒนปัญญากุล | 7:10.88 | อุบลราชธานี นพวรรณ อาธิเวช ศิวพร สมใส ฟ้าลิตา หนูสลุง | 7:12.15 |
วิ่งผลัด 4 × 100 ม. ข้อมูลการแข่งขัน | ไฟล์:Flag of Chumphon Province.png ชุมพร ขวัญฤทัย ปากดี สุกัญญา จันทร์ชาวนา รัตน์ติยา ปานเหลือง สุภาวรรณ ธิปัตย์ | 46.04 | กรุงเทพมหานคร เพ็ญจันทร์ การะหา จันทร์ธิรา ศรีวิมล ศิริลักษณ์ ปะละภา ศุภานิช พูลเกิด | 46.61 | สุพรรณบุรี กาญจนา ดิษฐบรรจง พรพรรณ เหิมฮึก อัจจิมา เอ่งฉ้วน ตรีวดี ยงพันธ์ | 47.31 |
วิ่งผลัด 4 × 400 ม. ข้อมูลการแข่งขัน | สุพรรณบุรี พรพรรณ เหิมฮึก กะรัต ศรีเมือง อัจจิมา เอ่งฉ้วน ตรีวดี ยงพันธ์ | 3:45.00 | นครราชสีมา ระวิวรรณ ประติเก ธัญพิมล แก้วดี กิติยา งูพิมาย พิมพ์มาดา กรีโส | 3:50.46 | ไฟล์:Flag of Surat Thani Province.png สุราษฎร์ธานี จุฑามาศ โขนขำ เจนจิรา ดำอินทร์ สุวิมล คงทอง ธนาภรณ์ จันทร์อ่อน | 3:51.25 |
มาราธอน 21 กม. ข้อมูลการแข่งขัน | ไฟล์:Flag of Lam Phun Province.png ลำพูน ณัฐธยาน์ ธนรณวัฒน์ | 1:26:01.69 | ไฟล์:Flag of Nong Khai Province.png หนองคาย ลินดา จันทะชิด | 1:26:40.52 | ไฟล์:Flag of Songkhla Province.png สงขลา ธนภรณ์ เปี่ยมสกุล | 1:34:52.03 |
เดิน 20 กม. ข้อมูลการแข่งขัน | ไฟล์:Flag of Songkhla Province.png สงขลา ธนภรณ์ เปี่ยมสกุล | 1:55:13.58 | ไฟล์:Flag of Nonthaburi Province.png นนทบุรี นิรมล ไกรวงค์ | 1:59:46.61 | เชียงใหม่ อุบลวรรณ อนุรักษ์พงพี | 1:59:52.41 |
กระโดดสูง ข้อมูลการแข่งขัน | อำนาจเจริญ วนิดา บุญวรรณ์ | 1.77 | ไฟล์:Flag of Surat Thani Province.png สุราษฎร์ธานี จรัสภร เพ็ชรมณี | 1.64 | ไฟล์:Flag of Samut Prakan Province.png สมุทรปราการ กชกร คำเรืองศรี | 1.64 |
กระโดดค้ำ ข้อมูลการแข่งขัน | กระบี่ สุกัญญา ชมชื่นดี | 3.70 | นครปฐม สุทธิกานต์ คำมูล | 3.40 | ไฟล์:Flag of Pathum Thani Province.png ปทุมธานี ชญานิน มีสันเทียะ | 3.25 |
กระโดดไกล ข้อมูลการแข่งขัน | ไฟล์:Flag of Nonthaburi Province.png นนทบุรี ปริญญา เฉื่อยมะเริง | 6.00 | ไฟล์:Flag of Nonthaburi Province.png นนทบุรี สุนิสา โคตรสีเมือง | 5.75 | ไฟล์:Flag of Surat Thani Province.png สุราษฎร์ธานี ธนาภรณ์ จันทร์อ่อน | 5.66 |
เขย่งก้าวกระโดด ข้อมูลการแข่งขัน | ไฟล์:Flag of Nonthaburi Province.png นนทบุรี ปริญญา เฉื่อยมะเริง | 13.63 | ศรีสะเกษ พจนาฎ สมศรี | 12.14 | ไฟล์:Flag of Surat Thani Province.png สุราษฎร์ธานี ธนาภรณ์ จันทร์อ่อน | 12.06 |
ทุ่มน้ำหนัก ข้อมูลการแข่งขัน | นครราชสีมา สาวิตรี ทองฉาว | 14.37 | ไฟล์:Flag of Samut Songkhram Province.png สมุทรสงคราม อารีรัตน์ อินทดิษฐ | 14.03 | ไฟล์:Flag of Surat Thani Province.png สุราษฎร์ธานี สุเบญรัตน์ อินแสง | 12.02 |
ขว้างจักร ข้อมูลการแข่งขัน | ไฟล์:Flag of Surat Thani Province.png สุราษฎร์ธานี สุเบญรัตน์ อินแสง | 55.73 GR | กรุงเทพมหานคร จารุวรรณ สร้อยเสนา | 41.69 | นครศรีธรรมราช ธนาภา ศรียงยศ | 39.36 |
ขว้างค้อน ข้อมูลการแข่งขัน | ตาก มิ่งกมล คุ้มผล | 52.79 GR | นครศรีธรรมราช สาวิตรี แก้วสุขศรี | 45.42 | กรุงเทพมหานคร นิตยา บัวโรย | 45.32 |
พุ่งแหลน ข้อมูลการแข่งขัน | อุดรธานี ณัฎฐา นาชาญ | 50.87 | ปราจีนบุรี เสาวลักษณ์ เพชรทอง | 48.58 | กรุงเทพมหานคร จริยา วิชัยดิษฐ | 47.00 |
สัตตกรีฑา ข้อมูลการแข่งขัน | ปราจีนบุรี วาสนา วินาโท | 4770 คะแนน | ไฟล์:Flag of Samut Prakan Province.png สมุทรปราการ กชกร คำเรืองศรี | 4381 คะแนน | ไฟล์:Flag of Phetchabun Province.png เพชรบูรณ์ สุวนันท์ สายวัน | 4150 คะแนน |
แหล่งข้อมูลอื่น
- ระเบียบการแข่งขัน
- ตารางการแข่งขันและผลการแข่งขัน
- ผลการคัดเลือกกีฬากรีฑาในกีฬาแห่งชาติครั้งที่ 45 สงขลาเกมส์ [ชาย] [หญิง]