วิกิพีเดีย
กีฬาฟันดาบในโอลิมปิกฤดูร้อน 1932
แม่แบบ:ฟันดาบโอลิมปิกฤดูร้อน1932
ฟันดาบ ในโอลิมปิกครั้งที่ 10 | |
---|---|
สนาม | ลอสแอนเจลิส สหรัฐ |
วันที่ | กรกฎาคม - สิงหาคม พ.ศ. 2475 |
จำนวนรายการ | 7 |
จำนวนนักกีฬา | 108 คน จาก 16 ประเทศ |
การแข่งขันฟันดาบในโอลิมปิกฤดูร้อน 1932 เป็นการแข่งขันกีฬาฟันดาบในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 10 ที่กรุงลอสแอนเจลิส ประเทศสหรัฐ ระหว่างวันที่ กรกฎาคม - สิงหาคม พ.ศ. 2475 ซึ่งการแข่งขันกีฬาฟันดาบครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 7 รายการ คือ ประเภททีมชาย 6 รายการ และประเภททีมหญิง 1 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน 108 คน จาก 16 ประเทศ
ปฏิทินการแข่งขัน
การคัดเลือก
ดูบทความหลักที่: กีฬาฟันดาบในโอลิมปิกฤดูร้อน 1932 – รอบคัดเลือก
ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
- อาร์เจนตินา (5)
- ออสเตรีย (1)
- เบลเยียม (7)
- แคนาดา (5)
- เดนมาร์ก (7)
- ฝรั่งเศส (11)
- เยอรมนี (2)
- สหราชอาณาจักร (3)
- ฮังการี (10)
- อิตาลี (14)
- เม็กซิโก (10)
- เนเธอร์แลนด์ (2)
- โปแลนด์ (6)
- สวิตเซอร์แลนด์ (1)
- สวีเดน (3)
- สหรัฐ (21)
สรุปเหรียญรางวัล
ดูบทความหลักที่: สรุปเหรียญโอลิมปิกฤดูร้อน 1932
ตารางสรุปเหรียญ
ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | อิตาลี (ITA) | 2 | 4 | 2 | 8 |
2 | ฝรั่งเศส (FRA) | 2 | 1 | 0 | 3 |
3 | ฮังการี (HUN) | 2 | 0 | 2 | 4 |
4 | ออสเตรีย (AUT) | 1 | 0 | 0 | 1 |
5 | สหรัฐ (USA) | 0 | 1 | 2 | 3 |
6 | สหราชอาณาจักร (GBR) | 0 | 1 | 0 | 1 |
7 | โปแลนด์ (POL) | 0 | 0 | 1 | 1 |
รวม (7 ประเทศ) | 7 | 7 | 7 | 21 |
ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล
ชาย
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Épée, Individual | Giancarlo Cornaggia Medici ประเทศอิตาลี | Georges Buchard ประเทศฝรั่งเศส | Carlo Agostoni ประเทศอิตาลี |
Épée, Team | ฝรั่งเศส (FRA) Fernand Jourdant Bernard Schmetz Georges Tainturier Georges Buchard Jean Piot Philippe Cattiau | อิตาลี (ITA) Saverio Ragno Giancarlo Cornaggia-Medici Franco Riccardi Carlo Agostoni Renzo Minoli | สหรัฐ (USA) George Charles Calnan Gustave Marinius Heiss Frank Stahl Jr. Righeimer Tracy Jaeckel Curtis Charles Shears Miguel Angel De Capriles |
Foil, Individual | Gustavo Marzi ประเทศอิตาลี | Joseph Levis สหรัฐ | Giulio Gaudini ประเทศอิตาลี |
Foil, Team | ฝรั่งเศส (FRA) Edward Gardère René Bondoux René Bougnol René Lemoine Philippe Cattiau Jean Piot | อิตาลี (ITA) Giulio Gaudini Gustavo Marzi Ugo Pignotti Gioachino Guaragna Rodolfo Terlizzi Giorgio Pessina | สหรัฐ (USA) George Charles Calnan Richard Clarke Steere Joseph Levis Dernell Every Hugh Vincent Alessandroni Frank Stahl Jr. Righeimer |
Sabre, Individual | György Piller ประเทศฮังการี | Giulio Gaudini ประเทศอิตาลี | Endre Kabos ประเทศฮังการี |
Sabre, Team | ฮังการี (HUN) Endre Kabos Attila Petschauer Ernő Nagy Gyula Glykais György Piller Aladár Gerevich | อิตาลี (ITA) Gustavo Marzi Giulio Gaudini Renato Anselmi Emilio Salafia Arturo De Vecchi Ugo Pignotti | โปแลนด์ (POL) Tadeusz Friedrich Marian Suski Władysław Dobrowolski Władysław Segda Leszek Lubicz Adam Papée |
หญิง
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Foil, Individual | Ellen Preis ประเทศออสเตรีย | Judy Guinness สหราชอาณาจักร | Erna Bogen ประเทศฮังการี |