วิกิพีเดีย
กีฬาฟันดาบในโอลิมปิกฤดูร้อน 1964
แม่แบบ:ฟันดาบโอลิมปิกฤดูร้อน1964
ฟันดาบ ในโอลิมปิกครั้งที่ 18 | |
---|---|
สนาม | โตเกียว ญี่ปุ่น |
วันที่ | ตุลาคม พ.ศ. 2507 |
จำนวนรายการ | 8 |
จำนวนนักกีฬา | 259 คน จาก 30 ประเทศ |
การแข่งขันฟันดาบในโอลิมปิกฤดูร้อน 1964 เป็นการแข่งขันกีฬาฟันดาบในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 18 ที่กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น ระหว่างวันที่ ตุลาคม พ.ศ. 2507 จัดขึ้นที่สนาม ซึ่งการแข่งขันกีฬาฟันดาบครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 8 รายการ คือ ประเภททีมชาย 6 รายการ และประเภททีมหญิง 2 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน 259 คน จาก 30 ประเทศ
ปฏิทินการแข่งขัน
การคัดเลือก
ดูบทความหลักที่: กีฬาฟันดาบในโอลิมปิกฤดูร้อน 1964 – รอบคัดเลือก
ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
|
|
|
สรุปเหรียญรางวัล
ดูบทความหลักที่: สรุปเหรียญโอลิมปิกฤดูร้อน 1964
ตารางสรุปเหรียญ
ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | ฮังการี (HUN) | 4 | 0 | 0 | 4 |
2 | สหภาพโซเวียต (URS) | 3 | 1 | 2 | 6 |
3 | โปแลนด์ (POL) | 1 | 1 | 1 | 3 |
4 | ฝรั่งเศส (FRA) | 0 | 2 | 3 | 5 |
5 | อิตาลี (ITA) | 0 | 2 | 1 | 3 |
6 | เยอรมนี (EUA) | 0 | 1 | 1 | 2 |
7 | สหราชอาณาจักร (GBR) | 0 | 1 | 0 | 1 |
รวม (7 ประเทศ) | 8 | 8 | 8 | 24 |
ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล
ชาย
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Individual épée | Grigory Kriss สหภาพโซเวียต | Henry Hoskyns สหราชอาณาจักร | Guram Kostava สหภาพโซเวียต |
Team épée | ฮังการี (HUN) Árpád Bárány Tamás Gábor István Kausz Győző Kulcsár Zoltán Nemere | อิตาลี (ITA) Giovan Battista Breda Giuseppe Delfino Gianfranco Paolucci Alberto Pellegrino Gianluigi Saccaro | ฝรั่งเศส (FRA) Claude Bourquard Claude Brodin Jacques Brodin Yves Dreyfus Jack Guittet |
Individual foil | Egon Franke ประเทศโปแลนด์ | Jean Claude Magnan ประเทศฝรั่งเศส | Daniel Revenu ประเทศฝรั่งเศส |
Team foil | สหภาพโซเวียต (URS) Viktor Zhdanovich Yuri Sharov Yuri Sisikin German Sveshnikov Mark Midler | โปแลนด์ (POL) Witold Woyda Zbigniew Skrudlik Ryszard Parulski Egon Franke Janusz Rozycki | ฝรั่งเศส (FRA) Jacky Courtillat Jean-Claude Magnan Christian Noël Daniel Revenu Pierre Rodocanachi |
Individual sabre | Tibor Pézsa ประเทศฮังการี | Claude Arabo ประเทศฝรั่งเศส | Umar Mavlikhanov สหภาพโซเวียต |
Team sabre | สหภาพโซเวียต (URS) Boris Melnikov Nugzar Asatiani Mark Rakita Yakov Rylsky Umar Mavlikhanov | อิตาลี (ITA) Giampaolo Calanchini Wladimiro Calarese Pier-Luigi Chicca Mario Ravagnan Cesare Salvadori | โปแลนด์ (POL) Emil Ochyra Jerzy Pawłowski Ryszard Zub Andrzej Piatkowski Wojciech Zabłocki |
หญิง
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Individual foil | Ildikó Újlaky-Rejtő ประเทศฮังการี | Helga Mees ทีมรวมเยอรมนี | Antonella Ragno ประเทศอิตาลี |
Team foil | ฮังการี (HUN) Paula Marosi Katalin Juhász Judit Ágoston Lídia Dömölky Ildikó Újlaky-Rejtő | สหภาพโซเวียต (URS) Lyudmila Shishova Valentina Prudskova Valentina Rastvorova Tatyana Samusenko Galina Gorokhova | เยอรมนี (EUA) Heidi Schmid Helga Mees Rosemarie Scherberger Gudrun Theuerkauff |