วิกิพีเดีย
ฟุตบอลชิงถ้วยพระราชทานประเภท ข. ประจำปี 2552
การแข่งขันฟุตบอลถ้วยพระราชทาน ถ้วย ข ประจำปี 2552 ได้จัดการแข่งขันขึ้นระหว่างวันที่ 29 เม.ย. - 2553 มีจำนวนทีมที่เข้าร่วมการแข่งขันทั้งสิ้น 16 ทีม แบ่งการแข่งขันรอบแรกออกเป็น 4 สาย ทำการแข่งขันแบบกันหมด ทีมที่ได้อันดับหนึ่งและสองของแต่ละสาย จะได้เข้ารอบต่อไป โดยรอบแรกจะทำการแข่งขันสองสนาม ที่สนามแสนสิริ พุทธมณฑล สาย 2 และ สนามกีฬา ม.มหิดล ศาลายา
ฤดูกาล | 2552 |
---|---|
ทีมชนะเลิศ | หน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน |
จำนวนประตูเฉลี่ย | (31 นัด) |
← 2551 2553 → |
ทีมที่ได้ตำแหน่งชนะเลิศและรองชนะเลิศ จะได้เลื่อนชั้นขึ้น ลีกภูมิภาค ดิวิชั่น 2 แต่ทั้งนี้ต้องดูสภาพความพร้อมของทีม และปัจจัยต่างๆ หากยังไม่พร้อมก็ได้เล่น ฟุตบอลถ้วยพระราชทาน ถ้วย ข ต่อไป
รายชื่อสโมสร
สาย 1
| สาย 2
| สาย 3
| สาย 4
|
ผลการแข่งขันรอบแรก
สาย 1
ลำดับ | ทีม | แข่ง | ชนะ | เสมอ | แพ้ | ได้ | เสีย | +/- | แต้ม |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 | เจ.ดับบลิว.กรุ๊ป | 3 | 1 | 2 | 0 | 4 | 3 | +1 | 5 |
2 | พณิชยการราชดำเนินธนบุรี | 3 | 1 | 2 | 0 | 2 | 1 | +1 | 5 |
3 | ธ.อาคารสงเคราะห์ | 3 | 1 | 1 | 1 | 4 | 3 | +1 | 4 |
4 | ระยอง | 3 | 0 | 1 | 2 | 4 | 7 | -3 | 1 |
- เจ.ดับบลิว.กรุ๊ป และ พณิชยการราชดำเนินธนบุรี มี 5 คะแนนเท่ากัน จึงต้องดูผลการแข่งขันที่พบกัน ซึ่งทั้งคู่ยังเสมอกัน จึงต้องจับสลากเพื่อหาทีมอันดับที่ 1 และ อันดับที่ 2 ซึ่งปรากฏว่า เจ.ดับบลิว.กรุ๊ป ได้อันดับที่ 1 ส่วน พณิชยการราชดำเนินธนบุรี ได้อันดับที่ 2
30 เม.ย. 2553 15:00 | เจ.ดับบลิว.กรุ๊ป | 0 - 0 | พณิชยการราชดำเนินธนบุรี | สนามแสนสิริ พุทธมณฑล สาย 2 |
---|---|---|---|---|
5 พ.ค. 2553 15:00 | ระยอง | 0 - 1 | พณิชยการราชดำเนินธนบุรี | สนามกีฬา ม.มหิดล ศาลายา |
---|---|---|---|---|
ธนากรณ์ ดอนลาดลี 27' |
11 พ.ค. 2553 13:00 | ระยอง | 3 - 3 | เจ.ดับบลิว.กรุ๊ป | สนามกีฬา ม.มหิดล ศาลายา |
---|---|---|---|---|
เฉลิมเกียรติ บางน้อย 15' ชัยฤทธิ์ นันท์ธรรมโกศล 45' สมพงษ์ ยาเพ็ชร 77' | สุนิติ คงสันทัด 2', 7', 66' |
11 พ.ค. 2553 15:00 | พณิชยการราชดำเนินธนบุรี | 1 - 1 | ธ.อาคารสงเคราะห์ | สนามกีฬา ม.มหิดล ศาลายา |
---|---|---|---|---|
พิเชฐ ศิลานันท์ 9' | สุโชค ประเสริฐลาภ 77' |
สาย 2
ลำดับ | ทีม | แข่ง | ชนะ | เสมอ | แพ้ | ได้ | เสีย | +/- | แต้ม |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 | หน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน | 3 | 3 | 0 | 0 | 4 | 2 | +2 | 9 |
2 | อัสสัมชัญธนบุรี | 2 | 1 | 0 | 1 | 4 | 2 | +2 | 3 |
3 | สพล.วิทยาเขตกรุงเทพ | 2 | 1 | 0 | 1 | 1 | 1 | 0 | 3 |
4 | กรุงเก่า | 3 | 0 | 0 | 3 | 3 | 7 | -4 | 0 |
29 เม.ย. 2553 13:00 | หน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน | 1 - 0 | สพล.วิทยาเขตกรุงเทพ | สนามแสนสิริ พุทธมณฑล สาย 2 |
---|---|---|---|---|
3 พ.ค. 2553 13:00 | กรุงเก่า | 2 - 3 | หน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน | สนามแสนสิริ พุทธมณฑล สาย 2 |
---|---|---|---|---|
จิรพงศ์ บุญอิ่ม 21' สมชาย ดีประวัติ 50' | สมภพ แก้วมีศรี 44', 58' ดนัย เสาทอง 89' |
3 พ.ค. 2553 15:00 | สพล.วิทยาเขตกรุงเทพ | 1 - 0 | อัสสัมชัญธนบุรี | สนามแสนสิริ พุทธมณฑล สาย 2 |
---|---|---|---|---|
พัฒนา พูนทรัพย์ 57' |
10 พ.ค. 2553 15:00 | อัสสัมชัญธนบุรี | - | หน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน | สนามกีฬา ม.มหิดล ศาลายา |
---|---|---|---|---|
สาย 3
ลำดับ | ทีม | แข่ง | ชนะ | เสมอ | แพ้ | ได้ | เสีย | +/- | แต้ม |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 | กองเรือยุทธการ | 3 | 3 | 0 | 0 | 9 | 3 | +6 | 9 |
2 | ส.บางกอกกล๊าส | 3 | 2 | 0 | 1 | 4 | 3 | +1 | 6 |
3 | เทพศิรินทร์ | 3 | 1 | 0 | 2 | 3 | 4 | -1 | 3 |
4 | เทศบาลตำบลกุยบุรี | 3 | 0 | 0 | 3 | 1 | 7 | -6 | 0 |
29 เม.ย. 2553 13:00 | เทศบาลตำบลกุยบุรี | 0 - 1 | ส.บางกอกกล๊าส | สนามกีฬา ม.มหิดล ศาลายา |
---|---|---|---|---|
29 เม.ย. 2553 15:00 | เทพศิรินทร์ | 1 - 2 | กองเรือยุทธการ | สนามกีฬา ม.มหิดล ศาลายา |
---|---|---|---|---|
3 พ.ค. 2553 13:00 | เทพศิรินทร์ | 2 - 0 | เทศบาลตำบลกุยบุรี | สนามกีฬา ม.มหิดล ศาลายา |
---|---|---|---|---|
กฤษณะพงศ์ สุวรรณคำ 30' นพพร สืบปรุ 87' |
3 พ.ค. 2553 15:00 | ส.บางกอกกล๊าส | 1 - 3 | กองเรือยุทธการ | สนามกีฬา ม.มหิดล ศาลายา |
---|---|---|---|---|
อโณทัย สาธิยมาศ 26' | กฤษดา วินทะสมบัติ 21' วัชรา ผดุ้งกูล 44' สำรวย ด่านสมบูรณ์ ??' |
6 พ.ค. 2553 13:00 | ส.บางกอกกล๊าส | 2 - 0 | เทพศิรินทร์ | สนามกีฬา ม.มหิดล ศาลายา |
---|---|---|---|---|
อโณทัย สาธิยมาศ 61', 87' |
6 พ.ค. 2553 15:00 | กองเรือยุทธการ | 4 - 1 | เทศบาลตำบลกุยบุรี | สนามกีฬา ม.มหิดล ศาลายา |
---|---|---|---|---|
ไพจิตร วงศ์แวง 17' ภาษิต อินนุ้ย 27' สุรสิทธิ์ หมั่นมี 47' กฤษดา วินทะสมบัติ 79' | พรศักดิ์ มุขโต 72' |
สาย 4
ลำดับ | ทีม | แข่ง | ชนะ | เสมอ | แพ้ | ได้ | เสีย | +/- | แต้ม |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 | ม.ราชภัฏเทพสตรี ลพบุรี | 3 | 2 | 1 | 0 | 8 | 2 | +6 | 7 |
2 | ม.ธนบุรี | 3 | 2 | 1 | 0 | 15 | 4 | +11 | 7 |
3 | ถาวรฟาร์ม | 3 | 1 | 0 | 2 | 6 | 4 | +2 | 3 |
4 | คริสเตียนไทย | 3 | 0 | 0 | 3 | 3 | 22 | -19 | 0 |
- ม.ราชภัฏเทพสตรี ลพบุรี และ ม.ธนบุรี มี 7 คะแนนเท่ากัน จึงต้องดูผลการแข่งขันที่พบกัน ซึ่งทั้งคู่ยังเสมอกัน จึงต้องจับสลากเพื่อหาทีมอันดับที่ 1 และ อันดับที่ 2 ซึ่งปรากฏว่า ม.ราชภัฏเทพสตรี ลพบุรี ได้อันดับที่ 1 ส่วน ม.ธนบุรี ได้อันดับที่ 2
4 พ.ค. 2553 13:00 | ม.ธนบุรี | 1 - 1 | ม.ราชภัฏเทพสตรี ลพบุรี | สนามกีฬา ม.มหิดล ศาลายา |
---|---|---|---|---|
วงศกร ถ้วยทอง 45' | พีรศิษย์ เงินอารีย์ 4' |
4 พ.ค. 2553 15:00 | ถาวรฟาร์ม | 5 - 0 | คริสเตียนไทย | สนามกีฬา ม.มหิดล ศาลายา |
---|---|---|---|---|
กิตติพงษ์ สมคะเน 26', 56' ยุทธการณ์ จิตอารี 70' วีรภัทร มีศรี 72' นันทกร ใจลังกา 90' |
7 พ.ค. 2553 13:00 | ถาวรฟาร์ม | 1 - 3 | ม.ธนบุรี | สนามกีฬา ม.มหิดล ศาลายา |
---|---|---|---|---|
ยุทธการณ์ จิตอารี 32' | อภิสิทธิ์ กลั่นบุศย์ 11' เกษติ แคยิหวา 89' ไกรมาศ บุญเกิด 90+2' |
7 พ.ค. 2553 15:00 | คริสเตียนไทย | 1 - 6 | ม.ราชภัฏเทพสตรี ลพบุรี | สนามกีฬา ม.มหิดล ศาลายา |
---|---|---|---|---|
ทวี ปรีสรรค์ 15' | ศักรินทร์ ร่วมจิตร 2', 13', 33' วุฒินันท์ ชาติทหาร 29' วัฒนชัย เศรษฐี 36' วีระศักดิ์ อรุณพูลทรัพย์ 39' |
รอบสอง
13 พ.ค. 2553 15:00 | หน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน | 0 - 0 (จุดโทษ5-4) | พณิชยการราชดำเนินธนบุรี | สนามกีฬา ม.มหิดล ศาลายา |
---|---|---|---|---|
14 พ.ค. 2553 13:00 | กองเรือยุทธการ | 1 - 1 (จุดโทษ4-3) | ม.ธนบุรี | สนามกีฬา ม.มหิดล ศาลายา |
---|---|---|---|---|
เพชรพนม สวยสระน้อย 90' | เอกชัย จุมพิต 90+1' |
14 พ.ค. 2553 15:00 | ม.ราชภัฏเทพสตรี ลพบุรี | 1 - 3 | ส.บางกอกกล๊าส | สนามกีฬา ม.มหิดล ศาลายา |
---|---|---|---|---|
กองภพ ทาแกง 31' | ปานศิริ สุกุณี 40' อโณทัย สาธิยมาศ 52', 90+2' |
รอบรองชนะเลิศ
31 พ.ค. 2553 | เจ.ดับบลิว.กรุ๊ป | 0 - 2 | กองเรือยุทธการ | สนามกีฬา ม.มหิดล ศาลายา |
---|---|---|---|---|
กฤษดา วินทะสมบัติ 72' เพชรพนม สวยสระน้อย 83' |
1 มิ.ย. 2553 | หน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน | 2 - 1 | ส.บางกอกกล๊าส | สนามกีฬา ม.มหิดล ศาลายา |
---|---|---|---|---|
อาทิตย์ บทมาตย์ 8' จักรกฤช บุญชิต 69' | อโณทัย สาธิยมาศ 90+4' |
รอบชิงชนะเลิศ
3 มิ.ย. 2553 15:00 | กองเรือยุทธการ | 0 - 0 จุดโทษ(2 - 4) | หน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน | สนามกีฬา ม.มหิดล ศาลายา |
---|---|---|---|---|
- หน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน และ กองเรือยุทธการ เลื่อนชั้นขึ้น ลีกภูมิภาค ดิวิชั่น 2
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ทั้งสองทีมต้องทำทีมให้พร้อมจะเป็นฟุตบอลอาชีพ เช่น มีสนามเหย้า มีพื้นสนามที่มาตรฐาน มีอัฒจันทร์ มีรั้วกั้น และต้องเป็นไปตามหลักเกณฑ์ที่ทางสมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทยได้วางไว้