วิกิพีเดีย
กีฬาเรือพายในโอลิมปิกฤดูร้อน 1952
แม่แบบ:เรือพายโอลิมปิกฤดูร้อน1952
เรือพาย ในโอลิมปิกครั้งที่ 15 | |
---|---|
สนาม | Meilahti เฮลซิงกิ ฟินแลนด์ |
วันที่ | 20-23 กรกฎาคม พ.ศ. 2495 |
จำนวนรายการ | 7 |
จำนวนนักกีฬา | 404 คน จาก 33 ประเทศ |
การแข่งขันเรือพายในโอลิมปิกฤดูร้อน 1952 เป็นการแข่งขันกีฬาเรือพายในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 15 ที่กรุงเฮลซิงกิ ประเทศฟินแลนด์ ระหว่างวันที่ 20-23 กรกฎาคม พ.ศ. 2495 จัดขึ้นที่สนาม Meilahti ซึ่งการแข่งขันกีฬาเรือพายครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 7 รายการ คือ ประเภททีมชาย 7 รายการ และประเภททีมหญิง 0 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน 404 คน จาก 33 ประเทศ
ปฏิทินการแข่งขัน
การคัดเลือก
ดูบทความหลักที่: กีฬาเรือพายในโอลิมปิกฤดูร้อน 1952 – รอบคัดเลือก
ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
|
|
|
สรุปเหรียญรางวัล
ดูบทความหลักที่: สรุปเหรียญโอลิมปิกฤดูร้อน 1952
ตารางสรุปเหรียญ
ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | สหรัฐ (USA) | 2 | 0 | 1 | 3 |
2 | สหภาพโซเวียต (URS) | 1 | 2 | 0 | 3 |
3 | ฝรั่งเศส (FRA) | 1 | 1 | 0 | 2 |
4 | อาร์เจนตินา (ARG) | 1 | 0 | 0 | 1 |
เชโกสโลวาเกีย (TCH) | 1 | 0 | 0 | 1 | |
ยูโกสลาเวีย (YUG) | 1 | 0 | 0 | 1 | |
7 | สวิตเซอร์แลนด์ (SUI) | 0 | 1 | 1 | 2 |
ออสเตรเลีย (AUS) | 0 | 1 | 1 | 2 | |
9 | เบลเยียม (BEL) | 0 | 1 | 0 | 1 |
เยอรมนี (GER) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
11 | ฟินแลนด์ (FIN) | 0 | 0 | 1 | 1 |
อุรุกวัย (URU) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
เดนมาร์ก (DEN) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
โปแลนด์ (POL) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
รวม (14 ประเทศ) | 7 | 7 | 7 | 21 |
ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
single sculls | Yuriy Tyukalov (URS) | Mervyn Wood (AUS) | Teodor Kocerka (POL) |
double sculls | Tranquilo Cappozzo and Eduardo Guerrero (ARG) | Heorhiy Zhylin and Ihor Yemchuk (URS) | Miguel Seijas and Juan Rodríguez (URU) |
coxless pairs | Charlie Logg and Tom Price (USA) | Michel Knuysen and Bob Baetens (BEL) | Kurt Schmid and Hans Kalt (SUI) |
Coxed pair | ฝรั่งเศส (FRA) Raymond Salles Gaston Mercier Bernard Malivoire | เยอรมนี (GER) Heinz Manchen Helmut Heinhold Helmut Noll | เดนมาร์ก (DEN) Svend Ove Pedersen Poul Svendsen Jørgen Frantzen |
coxless fours | ยูโกสลาเวีย (YUG) Duje Bonačić Velimir Valenta Mate Trojanović Petar Šegvić | ฝรั่งเศส (FRA) Pierre Blondiaux Jean-Jacques Guissart Marc Bouissou Roger Gautier | ฟินแลนด์ (FIN) Veikko Lommi Kauko Wahlsten Oiva Lommi Lauri Nevalainen |
Coxed four | เชโกสโลวาเกีย (TCH) Karel Mejta Jiří Havlis Jan Jindra Stanislav Lusk Miroslav Koranda | สวิตเซอร์แลนด์ (SUI) Rico Bianchi Karl Weidmann Heini Scheller Émile Ess Walter Leiser | สหรัฐ (USA) Carl Lovsted Al Ulbrickson Richard Wahlstrom Matt Leanderson Al Rossi |
eights | สหรัฐ (USA) Frank Shakespeare William Fields James Dunbar Richard Murphy Robert Detweiler Henry Proctor Wayne Frye Edward Stevens Charles Manring | สหภาพโซเวียต (URS) Yevgeny Brago Vladimir Rodimushkin Aleksey Komarov Igor Borisov Slava Amiragov Leonid Gissen Yevgeny Samsonov Vladimir Kryukov Igor Polyakov | ออสเตรเลีย (AUS) Bob Tinning Ernest Chapman Nimrod Greenwood David Anderson Geoff Williamson Mervyn Finlay Edward Pain Phil Cayzer Tom Chessell |