วิกิพีเดีย
กีฬาเรือแคนูในโอลิมปิกฤดูร้อน 1952
แม่แบบ:เรือแคนูโอลิมปิกฤดูร้อน1952
การแข่งขันเรือแคนูในโอลิมปิกฤดูร้อน 1952 เป็นการแข่งขันกีฬาเรือแคนูในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 15 ที่กรุงเฮลซิงกิ ประเทศฟินแลนด์ ระหว่างวันที่ กรกฎาคม - สิงหาคม พ.ศ. 2495 จัดขึ้นที่สนาม ซึ่งการแข่งขันกีฬาเรือแคนูครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 9 รายการ คือ ประเภททีมชาย 8 รายการ และประเภททีมหญิง 1 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน คน จาก ประเทศ
ปฏิทินการแข่งขัน
การคัดเลือก
ดูบทความหลักที่: กีฬาเรือแคนูในโอลิมปิกฤดูร้อน 1952 – รอบคัดเลือก
ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
สรุปเหรียญรางวัล
ดูบทความหลักที่: สรุปเหรียญโอลิมปิกฤดูร้อน 1952
ตารางสรุปเหรียญ
ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | ฟินแลนด์ (FIN) | 4 | 1 | 1 | 6 |
2 | สวีเดน (SWE) | 1 | 3 | 0 | 4 |
3 | เชโกสโลวาเกีย (TCH) | 1 | 1 | 1 | 3 |
4 | ฝรั่งเศส (FRA) | 1 | 0 | 1 | 2 |
5 | เดนมาร์ก (DEN) | 1 | 0 | 0 | 1 |
สหรัฐ (USA) | 1 | 0 | 0 | 1 | |
7 | ฮังการี (HUN) | 0 | 2 | 1 | 3 |
8 | ออสเตรีย (AUT) | 0 | 1 | 1 | 2 |
9 | แคนาดา (CAN) | 0 | 1 | 0 | 1 |
10 | เยอรมนี (GER) | 0 | 0 | 3 | 3 |
11 | สหภาพโซเวียต (URS) | 0 | 0 | 1 | 1 |
รวม (11 ประเทศ) | 9 | 9 | 9 | 27 |
ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล
ชาย
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
C-1 1000 metres | Josef Holeček ประเทศเชโกสโลวาเกีย | János Parti ประเทศฮังการี | Olavi Ojanperä ประเทศฟินแลนด์ |
C-1 10000 metres | Frank Havens สหรัฐ | Gábor Novák ประเทศฮังการี | Alfréd Jindra ประเทศเชโกสโลวาเกีย |
C-2 1000 metres | Bent Peder Rasch and Finn Haunstoft ประเทศเดนมาร์ก | Jan Brzák-Felix and Bohumil Kudrna ประเทศเชโกสโลวาเกีย | Egon Drews and Wilfried Soltau สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี |
C-2 10000 metres | Georges Turlier and Jean Laudet ประเทศฝรั่งเศส | Kenneth Lane and Donald Hawgood ประเทศแคนาดา | Egon Drews and Wilfried Soltau สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี |
K-1 1000 metres | Gert Fredriksson ประเทศสวีเดน | Thorvald Strömberg ประเทศฟินแลนด์ | Louis Gantois ประเทศฝรั่งเศส |
K-1 10000 metres | Thorvald Strömberg ประเทศฟินแลนด์ | Gert Fredriksson ประเทศสวีเดน | Michael Scheuer สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี |
K-2 1000 metres | Kurt Wires and Yrjö Hietanen ประเทศฟินแลนด์ | Lars Glasser and Ingemar Hedberg ประเทศสวีเดน | Maximilian Raub and Herbert Wiedermann ประเทศออสเตรีย |
K-2 10000 metres | Kurt Wires and Yrjö Hietanen ประเทศฟินแลนด์ | Gunnar Åkerlund and Hans Wetterström ประเทศสวีเดน | Ferenc Varga and József Gurovits ประเทศฮังการี |
หญิง
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
K-1 500 metres | Sylvi Saimo ประเทศฟินแลนด์ | Gertrude Liebhart ประเทศออสเตรีย | Nina Savina สหภาพโซเวียต |