วิกิพีเดีย
กีฬากรีฑาในกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 33
กีฬากรีฑาในกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 33 จัดแข่งขันที่สนามกีฬากลางจังหวัดชุมพร อำเภอเมืองชุมพร จังหวัดชุมพร กำหนดแข่งขันระหว่างวันที่ 18 ถึง 20 มีนาคม พ.ศ. 2560 มีการชิงชัยทั้งหมด 46 เหรียญทอง
รอบคัดเลือก
รายการ | วันที่ | สถานที่ |
---|---|---|
รอบคัดเลือกตัวแทนภาค 1 | 5 - 15 ตุลาคม พ.ศ. 2559 | สนามกีฬากลางจังหวัดสระแก้ว |
รอบคัดเลือกตัวแทนภาค 2 | 11 - 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2559 | สนามกีฬากลางจังหวัดพระนครศรีอยุธยา |
รอบคัดเลือกตัวแทนภาค 3 | 13 - 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2559 | สนามกีฬากลางจังหวัดบึงกาฬ |
รอบคัดเลือกตัวแทนภาค 4 | 20 - 29 ตุลาคม พ.ศ. 2559 | สนามกีฬากลางจังหวัดนครศรีธรรมราช |
รอบคัดเลือกตัวแทนภาค 5 | 12 - 21 ตุลาคม พ.ศ. 2559 | สนามกีฬากลางจังหวัดพะเยา |
จังหวัดที่เข้าร่วมการแข่งขัน
จังหวัดที่เข้าร่วมการแข่งขันกีฬากรีฑาในกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 33 |
---|
|
สรุปเหรียญรางวัล
ตารางเหรียญรางวัล
จังหวัดชุมพร (เจ้าภาพ)
อันดับที่ | จังหวัด | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | นครศรีธรรมราช | 9 | 6 | 7 | 22 |
2 | นครราชสีมา | 6 | 2 | 3 | 11 |
3 | สุราษฎร์ธานี | 5 | 7 | 4 | 16 |
4 | กรุงเทพมหานคร | 5 | 2 | 1 | 8 |
5 | ขอนแก่น | 3 | 2 | 5 | 10 |
6 | ชลบุรี | 2 | 2 | 2 | 6 |
7 | อุดรธานี | 2 | 0 | 0 | 2 |
8 | สุพรรณบุรี | 1 | 3 | 2 | 6 |
9 | อุบลราชธานี | 1 | 2 | 1 | 4 |
10 | พะเยา | 1 | 1 | 1 | 3 |
อ่างทอง | 1 | 1 | 1 | 3 | |
12 | เชียงใหม่ | 1 | 1 | 0 | 2 |
นครสวรรค์ | 1 | 1 | 0 | 2 | |
บุรีรัมย์ | 1 | 1 | 0 | 2 | |
ลำพูน | 1 | 1 | 0 | 2 | |
สงขลา | 1 | 1 | 0 | 2 | |
อำนาจเจริญ | 1 | 1 | 0 | 2 | |
18 | พัทลุง | 1 | 0 | 2 | 3 |
19 | ยะลา | 1 | 0 | 0 | 1 |
สุรินทร์ | 1 | 0 | 0 | 1 | |
อุทัยธานี | 1 | 0 | 0 | 1 | |
22 | ชุมพร | 0 | 3 | 4 | 7 |
23 | ยโสธร | 0 | 2 | 0 | 2 |
24 | ตรัง | 0 | 1 | 2 | 3 |
25 | ปัตตานี | 0 | 1 | 1 | 2 |
26 | นราธิวาส | 0 | 1 | 0 | 1 |
ปทุมธานี | 0 | 1 | 0 | 1 | |
ประจวบคีรีขันธ์ | 0 | 1 | 0 | 1 | |
ภูเก็ต | 0 | 1 | 0 | 1 | |
สตูล | 0 | 1 | 0 | 1 | |
31 | นครปฐม | 0 | 0 | 3 | 3 |
32 | นนทบุรี | 0 | 0 | 2 | 2 |
บึงกาฬ | 0 | 0 | 2 | 2 | |
34 | ฉะเชิงเทรา | 0 | 0 | 1 | 1 |
เพชรบูรณ์ | 0 | 0 | 1 | 1 | |
ลำปาง | 0 | 0 | 1 | 1 | |
รวม (36 จังหวัด) | 46 | 46 | 46 | 138 |
สรุปผลการแข่งขัน
ประเภทชาย
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง | |||
---|---|---|---|---|---|---|
100 เมตร | สุราษฎร์ธานี ศิริพล พันธ์แพ | 10.83 | ยโสธร วรวุฒิ สารบาล | 10.98 | นครศรีธรรมราช กิตติภูมิ โคตอาษา | 11.05 |
200 เมตร | สุราษฎร์ธานี ศิริพล พันธ์แพ | 21.16 | นครศรีธรรมราช กิตติภูมิ โคตอาษา | 21.82 | สุราษฎร์ธานี สิทธิพร ดอนไพรที | 21.98 |
400 เมตร | นครศรีธรรมราช พิชยะ สุนทรท้วม | 47.32 =NR | ตรัง ญาณากร หมุนรอด | 47.66 | นนทบุรี ธิปธเนศ ศรีภา | 48.49 |
800 เมตร | นครศรีธรรมราช พิชยะ สุนทรท้วม | 1:56.85 | ชุมพร พีรพล คงแก้ว | 1:57.51 | สุราษฎร์ธานี ขจรศักดิ์ นาคีเภท | 1:57.70 |
1,500 เมตร | สุราษฎร์ธานี ขจรศักดิ์ นาคีเภท | 4:09.42 | ชุมพร พีรพล คงแก้ว | 4:09.86 | ขอนแก่น จตุษิตย์ กิ่งคำ | 4:10.19 |
5,000 เมตร | สงขลา มูฮัมหมัด ฟิตรี อุเซ็ง | 16:26.73 | ปัตตานี อนันต์ มะซะ | 16:38.85 | ขอนแก่น อิทธิพล โคตรชา | 16:57.89 |
10,000 เมตร | ขอนแก่น อิทธิพล โคตรชา | 35:05.46 | สุราษฎร์ธานี อนันต์ แขกพงศ์ | 35:59.46 | กรุงเทพมหานคร เชิดชัย ภูตาโก | 36:38.15 |
วิ่งข้ามรั้ว 110 เมตร | ขอนแก่น สมพงษ์ ผุดผ่อง | 14.85 | ชุมพร อภิศักดิ์ ไชยชมภู | 14.99 | ลำพูน พิเชษฐ์ จันตุลา | 15.19 |
วิ่งข้ามรั้ว 400 เมตร | อุบลราชธานี กฤษฎา บุญมา | 54.02 | นครราชสีมา นิคม ศรชัยประสิทธิ์ | 55.48 | สุราษฎร์ธานี เกษมสันต์ แก้วกุล | 55.77 |
วิ่งวิบาก 2,000 เมตร | กรุงเทพมหานคร ยุทธศิลป์ มีคล้าย | 6:29.49 | สตูล อามีน แดสา | 6:31.92 | ปัตตานี อนันต์ มะซะ | 6:38.46 |
เดิน 10 กิโลเมตร | เชียงใหม่ วิเชียร หมื่อโปกู่ | 52:38.93 | นครศรีธรรมราช สหรัตน์ ชูประจงค์ | 53:12.70 | บึงกาฬ โชคทวี ชินคำ | 53:46.94 |
วิ่งผลัด 4x100 เมตร | สุราษฎร์ธานี ปฏิพัทธ์ กาสุวรรณ์ กรัสนัส ชัยศรี สิทธิพร ดอนไพรที ศิริพล พันธ์แพ | 41.13 | ยโสธร กายสิทธิ์ ทองคำ วรวุฒิ สารบาล ณรงค์กรณ์ คงสุข อรรถชัย เสียงเย็น | 42.17 | ชลบุรี ธีรวัฒน์ ศรีทองนาค สรศักดิ์ อุปชัย เมธากุล ใจเมธา พลภัทร คงจันทร์ | 42.51 |
วิ่งผลัด 4x400 เมตร | นครศรีธรรมราช ชนกนันท์ พุฒซ้อน สหกิจ เกื้อกุลบุตร ณัฐวุฒิ พุ่มทอง พิชยะ สุนทรท้วม | 3:15.12 | สุราษฎร์ธานี ธีรศักดิ์ ศรีสุข ไตรรงค์ สุวรรณพรรณ์ พงศ์สิทธิ์ ศรีระวิ ศิริพล พันธ์แพ | 3:16.36 | ตรัง สันติสุข ชุมสุข อภิรักษ์ สุขเกษม ญาณากร หมุนรอด สราวุธ พันฤทธิ์ดำ | 3:22.74 |
วิ่งผลัด 3x800 เมตร | นครศรีธรรมราช สมชาย จันทร์แก้ว เอกลักษณ์ โสหุรัตน์ พิชยะ สุนทรท้วม | 5:57.70 | สุราษฎร์ธานี ขจรศักดิ์ นาคีเภท พงศกร เพ็ญสวัสดิ์ ภัทรพงศ์ หนูมี | 5:59.20 | ชุมพร พีรพล คงแก้ว โกเมศ พิศลยบุตร พีระพัฒน์ มานพ | 6:04.33 |
วิ่งผลัด เมดเลย์ | นครศรีธรรมราช กิตติภูมิ โคตอาษา ณัฐวุฒิ พุ่มทอง พิชยะ สุนทรท้วม อภิสิทธิ์ ชูเสน | 1:53.23 | สุราษฎร์ธานี ธีรศักดิ์ ศรีสุข กรัสนัส ชัยศรี สุริยา แต้มจันทร์ ศิริพล พันธ์แพ | 1:54.73 | ตรัง สันติสุข ชุมสุข อภิรักษ์ สุขเกษม ญาณากร หมุนรอด สราวุธ พันฤทธิ์ดำ | 1:55.28 |
กระโดดไกล | ยะลา นัสมี สตาปอ | 7.29 | สุราษฎร์ธานี ชัชนันท์ ชูรอด | 7.14 | นครปฐม กสิณภพ ชมชะนัด | 7.00 |
กระโดดสูง | พัทลุง ศักดิ์สิทธิ์ สิทธิชัย | 1.95 | ขอนแก่น ศิวกร เฉิดจำลอง | 1.90 | บึงกาฬ ชูศักดิ์ แสนธิจักร์ | 1.90 |
ขว้างค้อน | ลำพูน อนุชา บรรดากาล | 55.27 | กรุงเทพมหานคร ธงชัย ศิลามูล | 52.07 | ฉะเชิงเทรา พีระพล ดอกบัว | 49.04 |
ขว้างจักร | กรุงเทพมหานคร ธงชัย ศิลามูล | 52.36 | นครสวรรค์ ธีระพงษ์ เผือกผ่อง | 51.68 | ขอนแก่น จักรพรรดิ์ น้อยศรี | 49.98 |
เขย่งก้าวกระโดด | สุรินทร์ ณัฐพงศ์ ศรีนนทา | 14.61 | ปทุมธานี ธนกร ทองพรหม | 14.09 | ลำปาง ธนพล อ่อนตา | 14.09 |
ทุ่มน้ำหนัก | กรุงเทพมหานคร ธงชัย ศิลามูล | 16.97 | ขอนแก่น จักรพรรดิ์ น้อยศรี | 16.19 | นนทบุรี ศรัทธนิตย์ หนูทอง | 15.91 |
พุ่งแหลน | นครศรีธรรมราช ปรเมศ หมัดผอม | 59.95 | ชลบุรี เดโชชัย พรประพันธ์ | 58.07 | พัทลุง ณัฐพนธ์ ช่วยประดิษฐ์ | 57.31 |
อัฏฐกรีฑา | อ่างทอง สุรศักดิ์ วรรณทอง | 5308 | ชลบุรี เดโชชัย พรประพันธ์ | 5257 | อ่างทอง พรพล สายทองประดิษฐ์ | 4358 |
ประเภทหญิง
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง | |||
---|---|---|---|---|---|---|
100 เมตร | บุรีรัมย์ ปรีชาพร ปลื้มพันธ์ | 12.19 | สุพรรณบุรี เกดมณี จันยมิตรี | 12.20 | สุราษฎร์ธานี สุวิมล คงทอง | 12.29 |
200 เมตร | สุพรรณบุรี เกดมณี จันยมิตรี | 25.08 | บุรีรัมย์ ปรีชาพร ปลื้มพันธ์ | 25.44 | ขอนแก่น เมษา แซ่ตั้ง | 25.45 |
400 เมตร | นครราชสีมา ระวิวรรณ ประติเก | 58.84 | กรุงเทพมหานคร จันทร์ธิรา ศรีวิมล | 58.97 | ชุมพร ภัทรพรรณ ชูกูล | 58.97 |
800 เมตร | ชลบุรี วีรฉัตร สุวรรณโชติ | 2:18.34 | พะเยา มุกตาภา ช้างหิน | 2:18.34 | นครราชสีมา ฉัตรฑริกา เครือเมฆ | 2:22.08 |
1,500 เมตร | ชลบุรี วีรฉัตร สุวรรณโชติ | 4:54.81 | ภูเก็ต เบญจวรรณ ฤทธิโชติ | 4:54.82 | พะเยา มุกตาภา ช้างหิน | 4:57.00 |
3,000 เมตร | นครศรีธรรมราช สุวิมล พราหมชูบัว | 10:47.86 | ชุมพร สุรกาญจน์ วรรณะ | 10:51.18 | ขอนแก่น ชนัญชิดา ฤทธิพันธ์ | 10:52.18 |
5,000 เมตร | ขอนแก่น ชนัญชิดา ฤทธิพันธ์ | 19:09.49 | นครศรีธรรมราช สุวิมล พราหมชูบัว | 19:47.96 | ชุมพร สุรกาญจน์ วรรณะ | 19:48.01 |
วิ่งข้ามรั้ว 100 เมตร | นครศรีธรรมราช ปัทมวรรณ ริยาพันธ์ | 15.27 | อ่างทอง สโรชา ทองน้อย | 15.73 | นครราชสีมา ณัฐธิชา เส็งมา | 15.75 |
วิ่งข้ามรั้ว 400 เมตร | นครราชสีมา กรรณิการ์ พิมพาชาติ | 1:05.29 | อุบลราชธานี ศิวพร สมใส | 1:05.69 | สุพรรณบุรี บุณยวีร์ ยะมะมัง | 1:06.19 |
วิ่งวิบาก 2,000 เมตร | พะเยา อรปรียา เถาหน้อย | 7:44.40 | นครศรีธรรมราช เจนจิรา เจ๊ะหยาง | 7:45.74 | อุบลราชธานี ฟ้าลิตา หนูสลุง | 8:01.49 |
เดิน 5 กิโลเมตร | นครสวรรค์ กชพร ตั้งศรีวงษ์ | 27:52.03 | เชียงใหม่ พิสมัย เจริญสมาธิ | 27:52.40 | นครปฐม กุหลาบ ผาภูมิชโลธร | 28:49.04 |
วิ่งผลัด 4x100 เมตร | นครราชสีมา ตะวันฉัตร ช่างบุ จิรวรรณ ชูตระกูล ญาณิศา แกล้วกล้า ชัญญานุช ไกรยา | 47.97 | สุพรรณบุรี อริสา เวฬุวนารักษ์ เกดมณี จันยมิตรี ปนิธี เสือสูงเนิน วรรณภา ปะนามะตัง | 48.20 | ชลบุรี ปิยนันท์ พานิชนอก ศุภจิรกาณฑ์ สระแก้ว นุสรา ก้อนวิมล นาเดีย กรีสุภา | 49.13 |
วิ่งผลัด 4x400 เมตร | นครราชสีมา ระวิวรรณ ประติเก ตะวันฉัตร ช่างบุ กิติยา งูพิมาย สิรินทร์ วัฒนปัญญากุล | 3:56.66 | นครศรีธรรมราช อัญชลี รัตนะ ปิยะฉัตร ขาวล้วน ณัทพร พรหมแย้ม รอวรรณ ไกรแก้ว | 3:58.13 | สุพรรณบุรี บุญรัตน์ สุขลาภ อริสา เวฬุวนารักษ์ เกดมณี จันยมิตรี ศุภารักษ์ เพ็งสอน | 4:03.19 |
วิ่งผลัด 3x800 เมตร | นครราชสีมา ปลืมกมล ปะตังถาโต ฉัตรฑริกา เครือเมฆ สิรินทร์ วัฒนปัญญากุล | 7:09.53 | สุราษฎร์ธานี ภัทราวรรณ จันพลโท รุ่งทิวา แก้วมี | 7:16.39 | นครศรีธรรมราช เจนจิรา เจ๊ะหยาง ปิยะฉัตร ขาวล้วน สินีนาฎ ศักดิ์แสง | 7:21.55 |
วิ่งผลัด เมดเลย์ | นครราชสีมา ระวิวรรณ ประติเก ตะวันฉัตร ช่างบุ ญาณิศา แกล้วกล้า จิราพร ศรีกิมแก้ว | 2:16.64 | สุพรรณบุรี อริสา เวฬุวนารักษ์ เกดมณี จันยมิตรี วรรณภา ปะนามะตัง ศุภารักษ์ เพ็งสอน | 2:17.72 | นครศรีธรรมราช ปัทมวรรณ ริยาพันธ์ ปิยะฉัตร ขาวล้วน ณัทพร พรหมแย้ม รอวรรณ ไกรแก้ว | 2:17.85 |
กระโดดไกล | อุดรธานี สุภาวดี อินตาถึง | 5.65 | สงขลา สุลัยณี บูบาสอ | 5.34 | พัทลุง อริสา ชูศิริ | 5.32 |
กระโดดสูง | สุราษฎร์ธานี จรัสภร เพ็ชรมณี | 1.68 | นครราชสีมา ปรางทิพย์ ชิดโคกกรวด | 1.65 | นครศรีธรรมราช กมลฉัตร เพียรดี | 1.60 |
ขว้างค้อน | นครศรีธรรมราช สาวิตรี แก้วสุขศรี | 46.01 | อำนาจเจริญ จุไรรัตน์ บุตรรักษ์ | 37.98 | นครศรีธรรมราช กัญญารัตน์ อินทร์ณรงค์ | 34.65 |
ขว้างจักร | กรุงเทพมหานคร อาทิมา เสาวไพบูลย์ | 38.55 | นครศรีธรรมราช ฐาณัฐดา พรหมอินทร์ | 38.54 | นครศรีธรรมราช ธนาภา ศรียงยศ | 37.78 |
เขย่งก้าวกระโดด | อำนาจเจริญ ศิรินญา เซาะแสวง | 9.64 | อุดรธานี สุภาวดี อินตาถึง | 11.98 | อุบลราชธานี พิไลพร รัตนโสภา | 11.71 |
ทุ่มน้ำหนัก | กรุงเทพมหานคร อาทิมา เสาวไพบูลย์ | 13.54 | นราธิวาส ฐิติมา แก้วขอมดี | 11.67 | นครราชสีมา ชลธิชา โกยชัย | 11.55 |
พุ่งแหลน | อุทัยธานี เกวลิน ลพประเสริฐ | 39.36 | ประจวบคีรีขันธ์ สุภิสรา กลิ่นละออ | 39.09 | นครศรีธรรมราช ศศิปรีญา พ่วงชาวนา | 37.94 |
สัตตกรีฑา | อำนาจเจริญ พิณัฐชา ลาคำสาย | 4087 | สุราษฎร์ธานี จรัสภร เพ็ชรมณี | 3783 | เพชรบูรณ์ ยุวดี แก้วพิมพ์ | 3548 |
สถิติ
รายหาร | วันที่ | ชื่อ | จังหวัด | ผล | ประเภท |
---|---|---|---|---|---|
วิ่ง 400 เมตร ชาย | 18 มีนาคม | พิชยะ สุนทรท้วม | นครศรีธรรมราช | 47.32 | =NR |
อ้างอิง
- ผลการแข่งขันกีฬากรีฑาในกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 33
แม่แบบ:กรีฑาในกีฬาเยาวชนแห่งชาติ แม่แบบ:ชนิดกีฬาที่แข่งขันในกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 33