วิกิพีเดีย
กีฬาว่ายน้ำในกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 44
กีฬาว่ายน้ำในกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 44 จัดแข่งขันที่สระว่ายน้ำ สนามกีฬาจังหวัดนครสวรรค์ จังหวัดนครสวรรค์ กำหนดแข่งขันระหว่างวันที่ 13–18 ธันวาคม พ.ศ. 2558 มีการชิงชัยทั้งหมด 38 เหรียญทอง
กีฬาว่ายน้ำ ในกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 44 | |
---|---|
สนาม | สระว่ายน้ำ สนามกีฬาจังหวัดนครสวรรค์ |
วันที่ | 13–18 ธันวาคม พ.ศ. 2558 |
สรุปเหรียญรางวัล
อันดับที่ | จังหวัด | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | สุพรรณบุรี | 12 | 12 | 7 | 31 |
2 | กรุงเทพมหานคร | 11 | 11 | 6 | 28 |
3 | อุดรธานี | 6 | 0 | 2 | 8 |
4 | เชียงใหม่ | 3 | 1 | 1 | 5 |
5 | ไฟล์:Flag of Samut Prakan Province.png สมุทรปราการ | 2 | 8 | 7 | 17 |
6 | ไฟล์:Flag of Saraburi Province.png สระบุรี | 2 | 1 | 0 | 3 |
7 | เชียงราย | 1 | 1 | 0 | 2 |
8 | ไฟล์:Flag of Samut Prakan Province.png สมุทรปราการ | 1 | 0 | 1 | 2 |
9 | ฉะเชิงเทรา | 0 | 2 | 7 | 9 |
10 | ไฟล์:Flag of Nonthaburi Province.png นนทบุรี | 0 | 1 | 6 | 7 |
11 | ไฟล์:Flag of Phrae Province.png แพร่ | 0 | 1 | 0 | 1 |
12 | ตาก | 0 | 0 | 1 | 1 |
รวม | 38 | 38 | 38 | 114 |
สรุปผลการแข่งขัน
(NR = สถิติใหม่กีฬาแห่งชาติ)
ประเภทชาย
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง | |||
---|---|---|---|---|---|---|
ฟรีสไตล์ 50 เมตร | ไฟล์:Flag of Saraburi Province.png สระบุรี ณภัทร เวชชศาสตร์ | 23.94 | สุพรรณบุรี กิติพัฒนณ์ ภิพิมพ์นันท์ | 24.13 | ไฟล์:Flag of Khon Kaen Province.png ขอนแก่น อานันท์ ประเสริฐรุ่งเรือง | 24.20 |
ฟรีสไตล์ 100 เมตร | ไฟล์:Flag of Saraburi Province.png สระบุรี ณภัทร เวชชศาสตร์ | 52.29 | ไฟล์:Flag of Phrae Province.png แพร่ กฤตเมธ คำลือ | 52.45 | สุพรรณบุรี เสรีย์ แผนสมบูรณ์ | 53.20 |
ฟรีสไตล์ 200 เมตร | สุพรรณบุรี เสรีย์ แผนสมบูรณ์ | 01:53.79 | กรุงเทพมหานคร เจียรพงษ์ สังขะวัตร์ | 01:55.17 | อุดรธานี สาริศ ธิวงศ์ | 01:56.01 |
ฟรีสไตล์ 400 เมตร | เชียงใหม่ ธนกฤต กิตติยะ | 04:01.35 | เชียงราย ชาคร วันเพ็ญ | 04:01.61 | กรุงเทพมหานคร พีระพัฒน์ เลิศสถาพรสุข | 04:06.19 |
ฟรีสไตล์ 1,500 เมตร | เชียงราย ชาคร วันเพ็ญ | 16:01.99 | กรุงเทพมหานคร พีระพัฒน์ เลิศสถาพรสุข | 16:08.38 | ฉะเชิงเทรา ธีรภพ หอมดอก | 16:41.82 |
กบ 50 เมตร | กรุงเทพมหานคร รดมยศ มาตเจือ | 29.86 | กรุงเทพมหานคร จิรภัทร ริมประนาม | 30.13 | ฉะเชิงเทรา สิทธิเวช คงสมฤกษ์ | 30.61 |
กบ 100 เมตร | กรุงเทพมหานคร รดมยศ มาตเจือ | 01:04.09 | ฉะเชิงเทรา สิทธิเวช คงสมฤกษ์ | 01:06.62 | ฉะเชิงเทรา ณัฐพงศ์ ทิพย์เสถียร | 01:08.79 |
กบ 200 เมตร | กรุงเทพมหานคร รดมยศ มาตเจือ | 02:19.93 | ฉะเชิงเทรา สิทธิเวช คงสมฤกษ์ | 02:27.97 | ฉะเชิงเทรา ณัฐพงศ์ ทิพย์เสถียร | 02:32.64 |
กรรเชียง 50 เมตร | สุพรรณบุรี กศิภัทร ช่อกระถิน | 26.46 | กรุงเทพมหานคร ธฤต ทองชุมสิน | 27.29 | สุพรรณบุรี เสฎฐวุฒิ มโนมัยสกุล | 27.38 |
กรรเชียง 100 เมตร | สุพรรณบุรี กศิภัทร ช่อกระถิน | 58.24 | กรุงเทพมหานคร ธฤต ทองชุมสิน | 59.04 | สุพรรณบุรี เสฎฐวุฒิ มโนมัยสกุล | 59.07 |
กรรเชียง 200 เมตร | สุพรรณบุรี เสฎฐวุฒิ มโนมัยสกุล | 02:09.61 | กรุงเทพมหานคร ธฤต ทองชุมสิน | 02:10.52 | สุพรรณบุรี กศิภัทร ช่อกระถิน | 02:12.81 |
ผีเสื้อ 50 เมตร | ไฟล์:Flag of Khon Kaen Province.png ขอนแก่น อานันท์ ประเสริฐรุ่งเรือง | 25.20 | ไฟล์:Flag of Saraburi Province.png สระบุรี ณภัทร เวชชศาสตร์ | 25.41 | สุพรรณบุรี กิติพัฒนณ์ ภิพิมพ์นันท์ | 25.68 |
ผีเสี้อ 100 เมตร | กรุงเทพมหานคร นวพรรษ วงค์เจริญ | 55.76 | ไฟล์:Flag of Nonthaburi Province.png นนทบุรี นนท์ปกรณ์ อิทธิอมรพัฒน์ | 57.49 | ฉะเชิงเทรา ธีรภพ หอมดอก | 58.48 |
ผีเสี้อ 200 เมตร | กรุงเทพมหานคร นวพรรษ วงค์เจริญ | 02:03.41 [NR] | สุพรรณบุรี กิติพัฒนณ์ ภิพิมพ์นันท์ | 02:05.02 | ไฟล์:Flag of Samut Prakan Province.png สมุทรปราการ ภูวดล สุขเขียว | 02:07.68 |
เดี่ยวผสม 200 เมตร | กรุงเทพมหานคร เจียรพงษ์ สังขะวัตร์ | 02:09.35 | ไฟล์:Flag of Samut Prakan Province.png สมุทรปราการ ศุภกร โชติกุล | 02:09.95 | ฉะเชิงเทรา ธีรภพ หอมดอก | 02:13.09 |
เดี่ยวผสม 400 เมตร | กรุงเทพมหานคร เจียรพงษ์ สังขะวัตร์ | 04:38.58 | ไฟล์:Flag of Samut Prakan Province.png สมุทรปราการ ภูวดล สุขเขียว | 04:39.97 | ฉะเชิงเทรา ธีรภพ หอมดอก | 04:40.94 |
ผลัดฟรีสไตล์ 4×100 เมตร | สุพรรณบุรี ปภังกร อิงคนนท์ กิติพัฒนณ์ ภิพิมพ์นันท์ กศิภัทร ช่อกระถิน เสรีย์ แผนสมบูรณ์ | 03:30.87 | กรุงเทพมหานคร เจียรพงษ์ สังขะวัตร์ ณิสิทธ จันทรากูลพงษ์ รดมยศ มาตเจือ นวพรรษ วงค์เจริญ | 03:31.45 | ไฟล์:Flag of Nonthaburi Province.png นนทบุรี อังกฤช ไชยกุศล นนท์ปกรณ์ อิทธิอมรพัฒน์ อารยะ ภูมิจิตอมร ธนภูมิ เครือคำขาว | 03:44.51 |
ผลัดฟรีสไตล์ 4×200 เมตร | กรุงเทพมหานคร เจียรพงษ์ สังขะวัตร์ พีระพัฒน์ เลิศสถาพรสุข รดมยศ มาตเจือ นวพรรษ วงค์เจริญ | 07:49.64 | สุพรรณบุรี กิติพัฒนณ์ ภิพิมพ์นันท์ เสรีย์ แผนสมบูรณ์ เสฎฐวุฒิ มโนมัยสกุล เขต ชำนาญวาด | 08.04.17 | ไฟล์:Flag of Nonthaburi Province.png นนทบุรี อังกฤช ไชยกุศล ณัฐพนธ์ เอื้อวรศักดิ์ชัย วฤทธิ เอียดตระกูล อารยะ ภูมิจิตอมร ชวิศ จันทรุไทย | 08:17.83 |
ผลัดผสม 4×100 เมตร | กรุงเทพมหานคร เจียรพงษ์ สังขะวัตร์ ธฤต ทองชุมสิน รดมยศ มาตเจือ นวพรรษ วงค์เจริญ | 03:52.47 | สุพรรณบุรี กิติพัฒนณ์ ภิพิมพ์นันท์ กศิภัทร ช่อกระถิน เสรีย์ แผนสมบูรณ์ เสฎฐวุฒิ มโนมัยสกุล | 03:54.57 | ไฟล์:Flag of Nonthaburi Province.png นนทบุรี อังกฤช ไชยกุศล นนท์ปกรณ์ อิทธิอมรพัฒน์ อารยะ ภูมิจิตอมร ธนภูมิ เครือคำขาว | 04:18.55 |
ประเภทหญิง
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง | |||
---|---|---|---|---|---|---|
ฟรีสไตล์ 50 เมตร | สุพรรณบุรี เจนจิรา ศรีสอาด | 26.36 | ไฟล์:Flag of Samut Prakan Province.png สมุทรปราการ กรกาญจนา สะเพียนชัย | 26.47 | กรุงเทพมหานคร ภูษณิคา แสงโพลง | 26.91 |
ฟรีสไตล์ 100 เมตร | สุพรรณบุรี เบญจพร ศรีพนมธร | 57.91 | ไฟล์:Flag of Samut Prakan Province.png สมุทรปราการ กรกาญจนา สะเพียนชัย | 57.97 | กรุงเทพมหานคร เบ็ญจมาภรณ์ สังขะวัตร์ | 58.60 |
ฟรีสไตล์ 200 เมตร | ไฟล์:Flag of Samut Prakan Province.png สมุทรปราการ กรกาญจนา สะเพียนชัย | 02:04.61 | เชียงใหม่ ภัทรวดี กิตติยะ | 02:05.11 | สุพรรณบุรี เบญจพร ศรีพนมธร | 02:06.77 |
ฟรีสไตล์ 400 เมตร | สุพรรณบุรี เบญจพร ศรีพนมธร | 04:21.60 | กรุงเทพมหานคร เอมมิกา หิมะทองคำ | 04:21.85 | ไฟล์:Flag of Nonthaburi Province.png นนทบุรี สุดที่รัก วัชรบุศราคำ | 04:28.83 |
ฟรีสไตล์ 800 เมตร | กรุงเทพมหานคร เอมมิกา หิมะทองคำ | 09:00.71 | สุพรรณบุรี เบญจพร ศรีพนมธร | 09:12.30 | ไฟล์:Flag of Nonthaburi Province.png นนทบุรี สุดที่รัก วัชรบุศราคำ | 09:14.67 |
กบ 50 เมตร | สุพรรณบุรี เจนจิรา ศรีสอาด | 33.03 [NR] | ไฟล์:Flag of Samut Prakan Province.png สมุทรปราการ เสาวนีย์ บุญอำไพ | 33.62 | อุดรธานี เพียงขวัญ ปะวะโพตะโก | 33.74 |
กบ 100 เมตร | อุดรธานี เพียงขวัญ ปะวะโพตะโก | 01:12.37 | สุพรรณบุรี พรสุดา ไวนิยมพงศ์ | 01:13.90 | ไฟล์:Flag of Samut Prakan Province.png สมุทรปราการ เสาวนีย์ บุญอำไพ | 01:14.33 |
กบ 200 เมตร | อุดรธานี เพียงขวัญ ปะวะโพตะโก | 02:33.00 | กรุงเทพมหานคร นวพรรษ พิษณุวงษ์ | 02:36.40 | สุพรรณบุรี พรสุดา ไวนิยมพงศ์ | 02:38.47 |
กรรเชียง 50 เมตร | ไฟล์:Flag of Samut Prakan Province.png สมุทรปราการ จุฑามาส สุทธิสน | 30.42 | สุพรรณบุรี อารยา วงษ์ววาท | 30.67 | ตาก ณัฐนิชา บุญเดชา | 31.46 |
กรรเชียง 100 เมตร | อุดรธานี เพียงขวัญ ปะวะโพตะโก | 01:05.44 | สุพรรณบุรี อารยา วงษ์ววาท | 01:06.09 | ไฟล์:Flag of Samut Prakan Province.png สมุทรปราการ จุฑามาส สุทธิสน | 01:06.60 |
กรรเชียง 200 เมตร | อุดรธานี เพียงขวัญ ปะวะโพตะโก | 02:20.56 | สุพรรณบุรี เบญจพร ศรีพนมธร | 02:21.55 | ไฟล์:Flag of Nonthaburi Province.png นนทบุรี ณัฎฐา ฐิตศิริ | 02:24.48 |
ผีเสื้อ 50 เมตร | สุพรรณบุรี เจนจิรา ศรีสอาด | 27.64 | ไฟล์:Flag of Samut Prakan Province.png สมุทรปราการ กรกาญจนา สะเพียนชัย | 28.00 | กรุงเทพมหานคร ศุภสุตา สุนทรโชติ | 28.75 |
ผีเสี้อ 100 เมตร | เชียงใหม่ ภัทรวดี กิตติยะ | 01:02.12 | ไฟล์:Flag of Samut Prakan Province.png สมุทรปราการ กรกาญจนา สะเพียนชัย | 01:02.66 | กรุงเทพมหานคร ศุภสุตา สุนทรโชติ | 01:02.88 |
ผีเสี้อ 200 เมตร | เชียงใหม่ ภัทรวดี กิตติยะ | 02:13.57 | กรุงเทพมหานคร สุธาสินี แป้นแก้ว | 02:19.57 | ไฟล์:Flag of Samut Prakan Province.png สมุทรปราการ จุฑามาส สุทธิสน | 02:22.84 |
เดี่ยวผสม 200 เมตร | อุดรธานี เพียงขวัญ ปะวะโพตะโก | 02:18.10 [NR] | สุพรรณบุรี พรสุดา ไวนิยมพงศ์ | 02:22.43 | ไฟล์:Flag of Samut Prakan Province.png สมุทรปราการ กรกาญจนา สะเพียนชัย | 02:22.96 |
เดี่ยวผสม 400 เมตร | อุดรธานี เพียงขวัญ ปะวะโพตะโก | 04:53.07 | สุพรรณบุรี เบญจพร ศรีพนมธร | 05:04.97 | ไฟล์:Flag of Samut Prakan Province.png สมุทรปราการ จุฑามาส สุทธิสน | 05:08.82 |
ผลัดฟรีสไตล์ 4×100 เมตร | สุพรรณบุรี เจนจิรา ศรีสอาด ณิชาภัทร แก้วพงศ์มงคล พรสุดา ไวนิยมพงศ์ เบญจพร ศรีพนมธร | 04:25.60 | กรุงเทพมหานคร ศุภสุตา สุนทรโชติ ภูษณิคา แสงโพลง เบ็ญจมาภรณ์ สังขะวัตร์ เอมมิกา หิมะทองคำ | 04:28.65 | ไฟล์:Flag of Samut Prakan Province.png สมุทรปราการ ชุติภา หอมดอก กรกาญจนา สะเพียนชัย เสาวนีย์ บุญอำไพ จุฑามาส สุทธิสน | 04:28.95 |
ผลัดฟรีสไตล์ 4×200 เมตร | กรุงเทพมหานคร ศุภสุตา สุนทรโชติ เบ็ญจมาภรณ์ สังขะวัตร์ เอมมิกา หิมะทองคำ ณัฐวศา ดีงาม | 08:41.50 | สุพรรณบุรี เจนจิรา ศรีสอาด ณิชาภัทร แก้วพงศ์มงคล พรสุดา ไวนิยมพงศ์ เบญจพร ศรีพนมธร | 08:48.68 | เชียงใหม่ ภัทรวดี กิตติยะ วริศรา หงส์ฤทธิพันธุ์ กิตติกานต์ ทิพย์อุบล มธุรดา ฝันนิมิตร | 08:53.81 |
ผลัดผสม 4×100 เมตร | สุพรรณบุรี เจนจิรา ศรีสอาด พรสุดา ไวนิยมพงศ์ เบญจพร ศรีพนมธร อารยา วงษ์ววาท | 04:25.60 | ไฟล์:Flag of Samut Prakan Province.png สมุทรปราการ ชุติภา หอมดอก กรกาญจนา สะเพียนชัย เสาวนีย์ บุญอำไพ จุฑามาส สุทธิสน | 04:28.65 | กรุงเทพมหานคร ศุภสุตา สุนทรโชติ นวพรรษ พิษณุวงษ์ เบ็ญจมาภรณ์ สังขะวัตร์ สภาวินี อยู่สุข | 04:28.95 |
อ้างอิง
- ผลการแข่งขัน