วิกิพีเดีย
กีฬามวยปล้ำในโอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อน 2014
แม่แบบ:มวยปล้ำโอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อน2014
กีฬามวยปล้ำ ในโอลิมปิกครั้งที่ | |
---|---|
สนาม | Longjiang Gymnasium สาธารณรัฐประชาชนจีน |
วันที่ | 25-27 สิงหาคม พ.ศ. 2557 |
จำนวนรายการ | 14 |
กีฬามวยปล้ำในโอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อน 2014 เป็นการแข่งขันกีฬามวยปล้ำในกีฬาโอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อนครั้งที่ 2 จัดขึ้นที่หนานจิง สาธารณรัฐประชาชนจีน กำหนดแข่งขันระหว่างวันที่ 25-27 สิงหาคม ค.ศ. 2014 โดยได้จัดขึ้นที่สนาม Longjiang Gymnasium ซึ่งการแข่งขันกีฬามวยปล้ำครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 14 รายการ คือ ประเภททีมชาย 10 รายการ และประเภททีมหญิง 14 รายการ รายการผสม 0 รายการ โดยจะมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน คน จาก ประเทศ
ปฏิทินการแข่งขัน
การคัดเลือก
ดูบทความหลักที่: กีฬามวยปล้ำในโอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อน 2014 – รอบคัดเลือก
ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
ดังต่อไปนี้:
สรุปเหรียญรางวัล
ดูบทความหลักที่: สรุปเหรียญโอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อน 2014
ตารางสรุปเหรียญ
* ประเทศเจ้าภาพ ( จีน)
ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | รัสเซีย (RUS) | 4 | 0 | 0 | 4 |
2 | อาเซอร์ไบจาน (AZE) | 3 | 2 | 0 | 5 |
3 | ญี่ปุ่น (JPN) | 2 | 0 | 0 | 2 |
เกาหลีเหนือ (PRK) | 2 | 0 | 0 | 2 | |
5 | คาซัคสถาน (KAZ) | 1 | 0 | 1 | 2 |
6 | นอร์เวย์ (NOR) | 1 | 0 | 0 | 1 |
อุซเบกิสถาน (UZB) | 1 | 0 | 0 | 1 | |
8 | สหรัฐ (USA) | 0 | 3 | 0 | 3 |
9 | ตุรกี (TUR) | 0 | 2 | 1 | 3 |
10 | อาร์มีเนีย (ARM) | 0 | 1 | 2 | 3 |
11 | จอร์เจีย (GEO) | 0 | 1 | 1 | 2 |
มอลโดวา (MDA) | 0 | 1 | 1 | 2 | |
13 | จีน (CHN)* | 0 | 1 | 0 | 1 |
บัลแกเรีย (BUL) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
มองโกเลีย (MGL) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
เวเนซุเอลา (VEN) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
17 | ยูเครน (UKR) | 0 | 0 | 2 | 2 |
อิหร่าน (IRI) | 0 | 0 | 2 | 2 | |
อียิปต์ (EGY) | 0 | 0 | 2 | 2 | |
20 | ฝรั่งเศส (FRA) | 0 | 0 | 1 | 1 |
โปแลนด์ (POL) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
รวม (21 ประเทศ) | 14 | 14 | 14 | 42 |
ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล
ฟรีสไตล์ชาย
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
46 kg | Ismail Gadzhiev ประเทศรัสเซีย | Cade Olivas สหรัฐ | Cabbar Duyum ประเทศตุรกี |
54 kg | Mukhamed Kuatbek ประเทศคาซัคสถาน | Daton Fix สหรัฐ | Vaginak Matevosyan ประเทศอาร์มีเนีย |
63 kg | Teymur Mammadov ประเทศอาเซอร์ไบจาน | Anthony Montero ประเทศเวเนซุเอลา | Iveriko Julakidze ประเทศจอร์เจีย |
76 kg | Yajyuro Yamasaki ประเทศญี่ปุ่น | Meki Simonia ประเทศจอร์เจีย | Sargis Hovsepyan ประเทศอาร์มีเนีย |
100 kg | Igbal Hajizada ประเทศอาเซอร์ไบจาน | Dmitri Ceacusta ประเทศมอลโดวา | Hatem Abdallah ประเทศอียิปต์ |
เกรโก-โรมัน ชาย
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
42 kg | Ri Se-ung ประเทศเกาหลีเหนือ | Fatih Aslan ประเทศตุรกี | Aleksey Masyk ประเทศยูเครน |
50 kg | Ilkhom Bakhromov ประเทศอุซเบกิสถาน | Jabbar Najafov ประเทศอาเซอร์ไบจาน | Mohammad Reza Aghania ประเทศอิหร่าน |
58 kg | Arslan Zubairov ประเทศรัสเซีย | Zaven Mikaelyan ประเทศอาร์มีเนีย | Keramat Abdevali ประเทศอิหร่าน |
69 kg | Islambek Dadov ประเทศอาเซอร์ไบจาน | Mason Manville สหรัฐ | Evgeni Polivadov ประเทศคาซัคสถาน |
85 kg | Mark Bemalian ประเทศรัสเซีย | Kiril Milov ประเทศบัลแกเรีย | Ahmed Ahmed ประเทศอียิปต์ |
ฟรีสไตล์หญิง
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
46 kg | Kim Son-hyang ประเทศเกาหลีเหนือ | Dulguun Bolormaa ประเทศมองโกเลีย | Tatiana Doncila ประเทศมอลโดวา |
52 kg | Mayu Mukaida ประเทศญี่ปุ่น | Leyla Gurbanova ประเทศอาเซอร์ไบจาน | Olena Kremzer ประเทศยูเครน |
60 kg | Grace Bullen ประเทศนอร์เวย์ | Pei Xingru ประเทศจีน | Koumba Larroque ประเทศฝรั่งเศส |
70 kg | Daria Shisterova ประเทศรัสเซีย | Tuğba Kılıç ประเทศตุรกี | Natalia Strzałka ประเทศโปแลนด์ |
อ้างอิง
- "2014 Nanjing YOG: Venues". Nanjing2014.org. 28 March 2014. สืบค้นเมื่อ 28 March 2014.
- "Nanjing 2014 Youth Olympic Games- Sports Program and Summary of Qualification Systems" (PDF). สืบค้นเมื่อ 14 February 2014.