วิกิพีเดีย
กีฬากรีฑาในกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 47
กีฬากรีฑาในกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 47 เป็นการแข่งขันกีฬากรีฑาที่จัดขึ้นในจังหวัดศรีสะเกษ กำหนดแข่งขันระหว่างวันที่ 19–23 มีนาคม พ.ศ. 2565 โดยได้จัดขึ้นที่สนามกรีฑา มหาวิทยาลัยราชภัฏศรีสะเกษ ในครั้งนี้จะมีการแข่งขันทั้งหมด 49 รายการ ซึ่งมีการชิงชัยเหรียญรางวัลรวมทั้งสิ้น 147 เหรียญ
กีฬากรีฑา ในกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 47 | |
---|---|
สนาม | สนามกรีฑา มหาวิทยาลัยราชภัฏศรีสะเกษ |
วันที่ | 19–23 มีนาคม พ.ศ. 2565 |
ตารางการแข่งขัน
H | รอบคัดเลือก | F | รอบชิงชนะเลิศ |
|
|
|
รอบคัดเลือก
รายการ | วันที่ | สถานที่ |
---|---|---|
รอบคัดเลือกตัวแทนภาค 1 "มกรเกมส์" | 8–18 มกราคม พ.ศ. 2565 | สนามกีฬาจังหวัดปราจีนบุรี |
รอบคัดเลือกตัวแทนภาค 2 "กาญจนบุรีเกมส์" | 6–16 มกราคม พ.ศ. 2565 | สนามกีฬาจังหวัดกาญจนบุรี |
รอบคัดเลือกตัวแทนภาค 3 "พญาแลเกมส์" | 28 มกราคม – 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2565 | สนามกีฬาจังหวัดชัยภูมิ |
รอบคัดเลือกตัวแทนภาค 4 "ระนองเกมส์" | 10–30 มกราคม พ.ศ. 2565 | สนามกีฬากลางจังหวัดระนอง |
รอบคัดเลือกตัวแทนภาค 5 "ลำพูนเกมส์" | 23 กุมภาพันธ์ – 4 มีนาคม พ.ศ2565 2559 | สนามกีฬากลางจังหวัดลำพูน |
สรุปเหรียญรางวัล
ลำดับที่ | จังหวัด | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | กรุงเทพมหานคร | 12 | 6 | 3 | 21 |
2 | สุราษฎร์ธานี | 4 | 5 | 4 | 13 |
3 | นครศรีธรรมราช | 3 | 2 | 1 | 6 |
4 | สุรินทร์ | 3 | 0 | 0 | 3 |
5 | ชลบุรี | 2 | 4 | 0 | 6 |
6 | สุพรรณบุรี | 2 | 2 | 1 | 5 |
7 | พัทลุง | 2 | 1 | 2 | 5 |
8 | อุดรธานี | 2 | 1 | 1 | 4 |
ชัยภูมิ | 2 | 1 | 1 | 4 | |
ขอนแก่น | 2 | 1 | 1 | 4 | |
11 | สมุทรปราการ | 2 | 1 | 0 | 3 |
12 | ลำพูน | 2 | 0 | 2 | 4 |
13 | ตรัง | 1 | 2 | 4 | 7 |
14 | นครราชสีมา | 1 | 2 | 3 | 6 |
15 | หนองคาย | 1 | 2 | 0 | 3 |
16 | นครสวรรค์ | 1 | 1 | 0 | 2 |
ลำปาง | 1 | 1 | 0 | 2 | |
บึงกาฬ | 1 | 1 | 0 | 2 | |
19 | นนทบุรี | 1 | 0 | 2 | 3 |
20 | เพชรบูรณ์ | 1 | 0 | 1 | 2 |
สมุทรสงคราม | 1 | 0 | 1 | 2 | |
22 | มุกดาหาร | 1 | 0 | 0 | 1 |
ราชบุรี | 1 | 0 | 0 | 1 | |
24 | เชียงราย | 0 | 4 | 0 | 4 |
25 | นครปฐม | 0 | 2 | 2 | 4 |
26 | อ่างทอง | 0 | 1 | 2 | 3 |
พะเยา | 0 | 1 | 2 | 3 | |
อุบลราชธานี | 0 | 1 | 2 | 3 | |
29 | ปราจีนบุรี | 0 | 1 | 1 | 2 |
สกลนคร | 0 | 1 | 1 | 2 | |
31 | ปทุมธานี | 0 | 1 | 0 | 1 |
สิงห์บุรี | 0 | 1 | 0 | 1 | |
กำแพงเพชร | 0 | 1 | 0 | 1 | |
ร้อยเอ็ด | 0 | 1 | 0 | 1 | |
ตาก | 0 | 1 | 0 | 1 | |
36 | เชียงใหม่ | 0 | 0 | 4 | 4 |
37 | นครพนม | 0 | 0 | 2 | 2 |
38 | ชุมพร | 0 | 0 | 1 | 1 |
ฉะเชิงเทรา | 0 | 0 | 1 | 1 | |
อำนาจเจริญ | 0 | 0 | 1 | 1 | |
พิษณุโลก | 0 | 0 | 1 | 1 | |
ยโสธร | 0 | 0 | 1 | 1 | |
อุบลราชธานี | 0 | 0 | 1 | 1 | |
รวม (43 จังหวัด) | 49 | 49 | 49 | 147 |
แหล่งที่มา: ตารางสรุปเหรียญตามชนิดกีฬา
ผู้ได้รับเหรียญรางวัล
ประเภทชาย
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง | |||
---|---|---|---|---|---|---|
100 เมตร | ภูริพล บุญสอน สมุทรปราการ | 10.19 NR | สรอรรถ ดาบบัง สิงห์บุรี | 10.48 | ศิริพล พันธ์แพ สุราษฎร์ธานี | 10.55 |
200 เมตร | ภูริพล บุญสอน สมุทรปราการ | 20.58 NR | ธวัชชัย หีมเอียด ชัยภูมิ | 21.18 | ชยุตม์ คงประสิทธิ์ กรุงเทพมหานคร | 21.26 |
400 เมตร | พิชยะ สุนทรท้วม นครศรีธรรมราช | 47.98 | อภิสิทธิ์ ฉ่ำศรี สมุทรปราการ | 48.11 | นาคา ฟิ้งไธสง นครราชสีมา | 48.55 |
800 เมตร | จิรายุ ปลีนารัมย์ กรุงเทพมหานคร | 01:52.89 | ตุลชัย เทพทิพย์ เชียงราย | 01:54.93 | ศุภกิจ สมนึก ยโสธร | 01:55.59 |
1500 เมตร | เชิดชัย ภูตาโก สุรินทร์ | 4:01.54 | ตุลชัย เทพทิพย์ เชียงราย | 4:04.71 | สมโชค คงดี สุราษฎร์ธานี | 4:12.99 |
5000 เมตร | ณัฐวุฒิ อินนุ่ม ชลบุรี | 15:21.43 | ณัฐวัฒน์ อินนุ่ม ชลบุรี | 15:21.98 | จาตุรนต์ เขื่อนแก้ว เชียงใหม่ | 15:28.54 |
10000 เมตร | ณัฐวุฒิ อินนุ่ม ชลบุรี | 32:06.40 | ณัฐวัฒน์ อินนุ่ม ชลบุรี | 32:07.17 | จาตุรนต์ เขื่อนแก้ว เชียงใหม่ | 32:24.15 |
วิ่งข้ามรั้ว 110 เมตร | ณัฐพล ดันสูงเนิน ขอนแก่น | 14.04 | ภานุวัฒน์ ขวัญยืน ชลบุรี | 15.05 | เดชอุดม สุวรรณชัยรบ อ่างทอง | 15.40 |
วิ่งข้ามรั้ว 400 เมตร | ชัยวัฒน์ ทองจำรูญ ชัยภูมิ | 52.25 | พัทธนันท์ ทอผ้าทอง ปราจีนบุรี | 52.54 | เมธาสิทธิ์ ครามพินิจ สุพรรณบุรี | 53.29 |
วิ่งวิบาก 3000 เมตร | ชยพล บุญอุปละ ลำพูน | 9:40.75 | ปฏิการ เพชรศรีชา กรุงเทพมหานคร | 9:49.12 | สมคิด ลีวมโนเงิน เชียงใหม่ | 9:52.37 |
ผลัด 4×100 เมตร | สุราษฎร์ธานี ณัฐดนัย สารมาศ สิทธิพร ดอนไพรที ภานุวัฒน์ บุญเฟื่องฟู ศิริพล พันธ์แพ | 40.40 | กรุงเทพมหานคร ณัฐพงษ์ คงกระพัน ตรีเนตร กฤตานุกูลวงศ์ ชยุตม์ คงประสิทธิ์ จิระพงศ์ มีนาพระ | 40.92 | ชัยภูมิ ลักกี้ ยูยามาดู ธนาวุฒิ ขอกลาง ชัยวัฒน์ ทองจำรูญ ธวัชชัย หีมเอียด | 41.62 |
ผลัด 4×400 เมตร | ชัยภูมิ ลักกี้ ยูยามาดู ธนาวุฒิ ขอกลาง ชัยวัฒน์ ทองจำรูญ ธวัชชัย หีมเอียด | 3:14.67 | สุพรรณบุรี เมธาสิทธิ์ ครามพินิจ กิติธัช พรบุญมี จิรภัทร ไชยสง ศุภกฤต จันทร์เม้า | 3:15.03 | สุราษฎร์ธานี ศุภกฤต สังข์ทอง วสุธา ไชยสุข ภานุวัฒน์ บุญเฟื่องฟู อาทิตย์ พงษ์สมุทร | 3:16.92 |
ผลัด 3×800 เมตร | สุราษฎร์ธานี ศุภณัฐ สุรกา สมโชค คงดี สิทธิพร สงข์ทอง | 06:00.86 | เชียงราย มงคล แก้วตา ปกรณ์ เทพสาร ตุลาชัย เทพทิพย์ | 06:01.98 | นนทบุรี เมธาวิน ประเสริฐ ณัชพล ศรีจันทร์ จุลจักร ดิษฐบรรจง | 06:03.13 |
ฮาร์ฟมาราธอน 21 กม. | สัญชัย นามเขต สุรินทร์ | 1:11:41.30 | วงศ์บวร ผัสดี เชียงราย | 1:15:06.98 | ธนัช ยอดดำเนิน เชียงใหม่ | 1:15:50.02 |
เดิน 20 กม. | อาทิตย์ ศรีวิชัย ลำพูน | 01:41:17.49 | ศุภกร สุภวาลย์ อุทัยธานี | 01:51:25.24 | วีรภาพ ดอกบัว อุทัยธานี | 01:52:14.38 |
กระโดดไกล | ชัยยา สุขขา ตรัง | 7.20 | ตรีภพ มานะพิมพ์ ขอนแก่น | 7.19 | ศรัณย์ แสนบัวคำ นครราชสีมา | 7.16 |
กระโดดค้ำ | ภาสพงศ์ อ่ำสำอาง ราชบุรี | 5.40 | กสิณภพ ชมชะนัด นครปฐม | 5.00 | เรวัต จันทร์ดี นครปฐม | 4.50 |
กระโดดสูง | วชิรพล สอนรัมย์ นครศรีธรรมราช | 2.06 | ชัชชัย นิลพงษ์ สุพรรณบุรี | 2.06 | ณัฐพงศ์ แก้วมณี นครศรีธรรมราช | 2.02 |
เขย่งก้าวกระโดด | ณัฐพงศ์ ศรีนนทา สุรินทร์ | 15.76 | ปรัชญา เทพรักษ์ พัทลุง | 15.54 | ชัยยา สุขขา ตรัง | 14.95 |
ขว้างจักร | เกียรติประดิษฐ์ ศรีใส กรุงเทพมหานคร | 52.67 | ธงชัย ศิลามูล กรุงเทพมหานคร | 50.17 | บัณฑิต สิงหทองกูล ปราจีนบุรี | 49.91 |
ขว้างค้อน | กิตติพงศ์ บุญมาวัน กรุงเทพมหานคร | 61.65 NR | ธันวารักษ์ บัวระภา ลำปาง | 49.11 | สิทธิชัย อู่ทอง ฉะเชิงเทรา | 48.21 |
ทุ่มน้ำหนัก | จักรพรรดิ์ น้อยศรี ขอนแก่น | 16.62 | ธงชัย ศิลามูล กรุงเทพมหานคร | 15.95 | ธวัฒ คชินทร์ นครศรีธรรมราช | 15.18 |
พุ่งแหลน | ธีรวุฒิ จะก่อ ลำปาง | 60.62 | วันเฉลิม รสชา ร้อยเอ็ด | 59.61 | ชชวิน นามีผล สมุทรสงคราม | 58.16 |
ทศกรีฑา | กรีฑา สินธวาชีวะ มุกดาหาร | 5416 คะแนน | ฤทธิไกร คิอินธิ สกลนคร | 5381 คะแนน | พงศกร อูปคำแดง ลำพูน | 5262 คะแนน |
ประเภทหญิง
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง | |||
---|---|---|---|---|---|---|
100 เมตร | ศุภานิช พูลเกิด กรุงเทพมหานคร | 11.82 | สุภาวรรณ ธิปัตย์ สุราษฎร์ธานี | 11.86 | อรอุมา เชษฐา นครพนม | 11.87 |
200 เมตร | ศุภานิช พูลเกิด กรุงเทพมหานคร | 24.18 | สุวิมล สระเทียนทอง กำแพงเพชร | 24.64 | อรอุมา เชษฐา นครพนม | 24.68 |
400 เมตร | เบนนี่ โนนทะนำ กรุงเทพมหานคร | 54.85 | ทิพเนตร มีชาญ นครราชสีมา | 56.49 | สุกัญญา จันทร์ชาวนา สุราษฎร์ธานี | 56.77 |
800 เมตร | ปาณิศา จันทร์แก้ว นครศรีธรรมราช | 2:18.41 | ดวงฤดี จันรอด สุราษฎร์ธานี | 2:19.13 | ฤดี เนตรไทย อุบลราชธานี | 2:21.34 |
1500 เมตร | ปิยาพัชร พงศาปาน นครศรีธรรมราช | 4:49.66 | ดวงฤดี จันรอด สุราษฎร์ธานี | 4:50.37 | อรนุช เอี่อมเทศ เพชรบูรณ์ | 4:58.58 |
5000 เมตร | ปารียา สนเส็ม พัทลุง | 18:30.72 | ลินดา จันทะชิด หนองคาย | 18:35.11 | ณัฐธิดา ยวงแก้ว พะเยา | 18:59.11 |
10000 เมตร | ปารียา สนเส็ม พัทลุง | 39:18.26 | ลินดา จันทะชิด หนองคาย | 39:19.80 | ณัฐธิดา ยวงแก้ว พะเยา | 39:23.09 |
วิ่งข้ามรั้ว 100 เมตร | ณัฐชยา เขาว์ผักปัง นครราชสีมา | 14.34 | บัวริม บือขุนทด นครสวรรค์ | 15.18 | นัทตะวัน ดาวันดี นครปฐม | 15.65 |
วิ่งข้ามรั้ว 400 เมตร | เบนนี่ โนนทะนำ กรุงเทพมหานคร | 1:01.35 | อริสา เวฬุวนารักษ์ สุพรรณบุรี | 1:03.59 | ชาลิสา พิมประสาร อุบลราชธานี | 1:04.41 |
วิ่งวิบาก 3000 เมตร | อรนุช เอี่อมเทศ เพชรบูรณ์ | 11:59.70 | อรปรียา เถาหน้อย พะเยา | 12:30.34 | สุรกาญจน์ วรรณะ ชุมพร | 12:46.77 |
ผลัด 4×100 เมตร | กรุงเทพมหานคร ภัทราภรณ์ เดชานนท์ จันทร์ธิรา ศรีวิมล วิลาสิณี จงจิตต์ ศุภานิช พูลเกิด | 46.17 | สุราษฎร์ธานี พัชราภรณ์ จงไกรจักร ณัฐมน โพธิ์เซ่ง จันทการต์ เจริญลาภ สุภาวรรณ ธิปัตย์ | 46.92 | นครราชสีมา ณัชชา ชินอักษร เสาวลักษณ์ คุ้มสิน กนกวรรณ ค่ากระโทก ปพิชญา ดวงมาลัย | 47.66 |
ผลัด 4×400 เมตร | กรุงเทพมหานคร เบนนี่ โนนทะนำ จันทร์ธิรา ศรีวิมล ดารารัตน์ สร้อยสุวรรณ พิชญาภัค กิจสุข | 3:47.84 | สุราษฎร์ธานี สุกัญญา จันทร์ชาวน พัชราภรณ์ จงไกรจักร พิรญญาณ์ บุญจริง ณัฐมน โพธิ์เซ่ง | 3:51.09 | ตรัง สุพรรณษา เศษบุบผา อภิสมัย สิทธิดารงค์ คัทลียา บุญเย็น มลธิดา ทองประจุแก้ว | 3:55.57 |
ผลัด 3×800 เมตร | สุราษฎร์ธานี ดวงฤดี จันรอด กิตติกา สุหฤดำรง ภัทรวรรณ จันพลโท | 7:04.40 | อุบลราชธานี ปัทมา ทาธิสา ชาสิสา พิมประสาน ฤดี เนตรไทย | 7:16.33 | ขอนแก่น พรพิมล สุวรรณศรี สุริตา หิรัญเขต ศศิกานต์ เกตบุตร | 7:23.37 |
ฮาร์ฟมาราธอน 21 กม. | ลินดา จันทะชิด หนองคาย | 1:25:06.72 | อรอนงค์ วงศร ชลบุรี | 1:27:57.16 | ณัฐธยาน์ ธนรณวัฒน์ ลำพูน | 1:28:25.77 |
เดิน 20 กม. | กชพร ตั้งศรีวงษ์ นครสวรรค์ | 01:54:11.71 | ธนภรณ์ เปี่ยมสกุล กรุงเทพมหานคร | 02:01:59.53 | ธิมาพร บัวเสนา อุทัยธานี | 02:10:12.28 |
กระโดดไกล | ปริญญา เฉื่อยมะเริง อุดรธานี | 5.89 | อริสา ชูศิริ ตรัง | 5.80 | สุภวัทน์ ชูทอง พัทลุง | 5.75 |
กระโดดค้ำ | ปิยดา บุญกว้าง กรุงเทพมหานคร | 3.40 | รินรดา มีสันเทียะ ปทุมธานี | 3.25 | อนิกา จาติกวณิช กรุงเทพมหานคร | 3.10 |
กระโดดสูง | ธัญลดา ทองชมพูนุช สุพรรณบุรี | 1.68 | จารุวรรณ วงศ์อักษร บึงกาฬ | 1.64 | เอิร์น พวงแตง นนทบุรี | 1.60 |
เขย่งก้าวกระโดด | ปริญญา เฉื่อยมะเริง อุดรธานี | 13.02 | อริสา ชูศิริ ตรัง | 12.91 | สุภาวดี อินตาถึง อุดรธานี | 12.52 |
ขว้างจักร | สิริยากร มิ่งโอโล บึงกาฬ | 35.21 | ศุภลักษณ์ อินทรชู นครศรีธรรมราช | 35.07 | จรรยา พลชัยยา พิษณุโลก | 35.00 |
ขว้างค้อน | ปานวาศ กิมสร้าง กรุงเทพมหานคร | 55.71 | สาวิตรี แก้วสุขศรี ตาก | 47.26 | ปาริฉัตร พรมจันทร์ กรุงเทพมหานคร | 46.84 |
ทุ่มน้ำหนัก | อารีรัตน์ อินทดิษฐ สมุทรสงคราม | 15.29 | อาทิมา เสาวไพบูลย์ กรุงเทพมหานคร | 13.05 | อังคณา พิมพ์ทอง อำนาจเจริญ | 11.98 |
พุ่งแหลน | จริยา วิชัยดิษฐ กรุงเทพมหานคร | 52.65 | ณัฎฐา นาชาญ อุดรธานี | 50.96 | พรชนก สุทธิสงค์ ตรัง | 40.45 |
สัตตกรีฑา | สุนิสา โคตรสีเมือง นนทบุรี | 5006 คะแนน | วรัญญา เลไธสง นครปฐม | 4008 คะแนน | จิราพร เพริศแก้ว สกลนคร | 3578 คะแนน |
ประเภทผสม
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง | |||
---|---|---|---|---|---|---|
ผลัดผสม 4×100 เมตร | สุราษฎร์ธานี พัชราพร จงไกรจักร สิทธิพร ดอนไพรท ศิริพล พันธ์แพ สุภาวรรณ ธิปัตย์ | 42.68 | นครราชสีมา ณัฐชา ชินอักษร กนกวรรณ ศากระโทก นาคา พิงไธสง จิรัฎฐ์ กางสำโรง | 42.99 | ตรัง จักรริน ดำมณี กฤษณะ ทองชูศิลป์ ภัทรพรรณ ชูกูล สุกานดา เพชรรักษา | 44.16 |
อ้างอิง
- "ชนิดกีฬาในการแข่งขันกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 47 "ศรีสะเกษเกมส์"". www.sisaketgames.in.th. คณะกรรมการกีฬาจังหวัดศรีสะเกษ. สืบค้นเมื่อ 2022-03-07.
- "สูจิบัตรและระเบียบการแข่งขันแต่ละประเภท". www.sisaketgames.in.th. คณะกรรมการกีฬาจังหวัดศรีสะเกษ. สืบค้นเมื่อ 2022-03-11.
- "ระเบียบการแข่งขันกีฬากรีฑา" (PDF). www.sisaketgames.in.th. คณะกรรมการกีฬาจังหวัดศรีสะเกษ. สืบค้นเมื่อ 2022-03-11.
แหล่งข้อมูลอื่น
- ตารางการแข่งขันและผลการแข่งขัน