วิกิพีเดีย
กีฬาจักรยานในโอลิมปิกฤดูร้อน 1920
แม่แบบ:จักรยานโอลิมปิกฤดูร้อน1920
จักรยาน ในโอลิมปิกครั้งที่ 7 | |
---|---|
สนาม | Vélodrome d'Anvers Zuremborg แอนต์เวิร์ปและพื้นที่รอบๆ แอนต์เวิร์ป เบลเยียม |
วันที่ | 9-10 สิงหาคม พ.ศ. 2463 |
จำนวนรายการ | 6 |
จำนวนนักกีฬา | 103 คน จาก 14 ประเทศ |
การแข่งขันจักรยานในโอลิมปิกฤดูร้อน 1920 เป็นการแข่งขันกีฬาจักรยานในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 7 ที่กรุงแอนต์เวิร์ป ประเทศเบลเยียม ระหว่างวันที่ 9-10 สิงหาคม พ.ศ. 2463 จัดขึ้นที่สนาม Vélodrome d'Anvers Zuremborg, แอนต์เวิร์ปและพื้นที่รอบๆ ซึ่งการแข่งขันกีฬาจักรยานครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 6 รายการ คือ ประเภททีมชาย 6 รายการ และประเภททีมหญิง 0 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน 103 คน จาก 14 ประเทศ
ปฏิทินการแข่งขัน
การคัดเลือก
ดูบทความหลักที่: กีฬาจักรยานในโอลิมปิกฤดูร้อน 1920 – รอบคัดเลือก
ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
|
|
สรุปเหรียญรางวัล
ดูบทความหลักที่: สรุปเหรียญโอลิมปิกฤดูร้อน 1920
ตารางสรุปเหรียญ
ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | สหราชอาณาจักร (GBR) | 1 | 3 | 1 | 5 |
2 | สวีเดน (SWE) | 1 | 1 | 0 | 2 |
3 | เนเธอร์แลนด์ (NED) | 1 | 0 | 2 | 3 |
4 | ฝรั่งเศส (FRA) | 1 | 0 | 1 | 2 |
เบลเยียม (BEL) | 1 | 0 | 1 | 2 | |
6 | อิตาลี (ITA) | 1 | 0 | 0 | 1 |
7 | แอฟริกาใต้ (RSA) | 0 | 2 | 1 | 3 |
รวม (7 ประเทศ) | 6 | 6 | 6 | 18 |
ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล
ถนน
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Individual time trial | Harry Stenqvist (SWE) | Henry Kaltenbrun (RSA) | Fernand Canteloube (FRA) |
Team time trial | ฝรั่งเศส (FRA) Achille Souchard Fernand Canteloube Georges Detreille Marcel Gobillot | สวีเดน (SWE) Harry Stenqvist Sigfrid Lundberg Ragnar Malm Axel Persson | เบลเยียม (BEL) Albert Wyckmans Albert De Bunné Jean Janssens André Vercruysse |
ลู่
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Sprint | Maurice Peeters (NED) | Horace Johnson (GBR) | Harry Ryan (GBR) |
50 kilometres | Henry George (BEL) | Cyril Alden (GBR) | Piet Ikelaar (NED) |
Tandem | Thomas Lance and Harry Ryan (GBR) | William Smith and James Walker (RSA) | Frans de Vreng and Piet Ikelaar (NED) |
Team pursuit | อิตาลี (ITA) Primo Magnani Arnaldo Carli Ruggerio Ferrario Franco Giorgetti | สหราชอาณาจักร (GBR) Albert White Cyril Alden Horace Johnson William Stewart | แอฟริกาใต้ (RSA) James Walker Sammy Goosen Henry Kaltenbrun William Smith |