วิกิพีเดีย
กีฬาฟันดาบในโอลิมปิกฤดูร้อน 2000
แม่แบบ:ฟันดาบโอลิมปิกฤดูร้อน2000
ฟันดาบ ในโอลิมปิกครั้งที่ 27 | |
---|---|
สนาม | Sydney Convention and Exhibition Centre ออสเตรเลีย |
วันที่ | กันยายน - ตุลาคม พ.ศ. 2543 |
จำนวนรายการ | 10 |
จำนวนนักกีฬา | 217 คน จาก 40 ประเทศ |
การแข่งขันฟันดาบในโอลิมปิกฤดูร้อน 2000 เป็นการแข่งขันกีฬาฟันดาบในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 27 ที่เมืองซิดนีย์ ประเทศออสเตรเลีย ระหว่างวันที่ กันยายน - ตุลาคม พ.ศ. 2543 จัดขึ้นที่สนาม Sydney Convention and Exhibition Centre ซึ่งการแข่งขันกีฬาฟันดาบครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 10 รายการ คือ ประเภททีมชาย 6 รายการ และประเภททีมหญิง 4 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน 217 คน จาก 40 ประเทศ
ปฏิทินการแข่งขัน
การคัดเลือก
ดูบทความหลักที่: กีฬาฟันดาบในโอลิมปิกฤดูร้อน 2000 – รอบคัดเลือก
ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
|
|
|
|
สรุปเหรียญรางวัล
ดูบทความหลักที่: สรุปเหรียญโอลิมปิกฤดูร้อน 2000
ตารางสรุปเหรียญ
ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | อิตาลี (ITA) | 3 | 0 | 2 | 5 |
2 | รัสเซีย (RUS) | 3 | 0 | 1 | 4 |
3 | ฝรั่งเศส (FRA) | 1 | 4 | 1 | 6 |
4 | เกาหลีใต้ (KOR) | 1 | 0 | 1 | 2 |
5 | ฮังการี (HUN) | 1 | 0 | 0 | 1 |
โรมาเนีย (ROM) | 1 | 0 | 0 | 1 | |
7 | เยอรมนี (GER) | 0 | 2 | 3 | 5 |
8 | สวิตเซอร์แลนด์ (SUI) | 0 | 2 | 0 | 2 |
9 | จีน (CHN) | 0 | 1 | 1 | 2 |
10 | โปแลนด์ (POL) | 0 | 1 | 0 | 1 |
11 | คิวบา (CUB) | 0 | 0 | 1 | 1 |
รวม (11 ประเทศ) | 10 | 10 | 10 | 30 |
ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล
ชาย
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
individual épée | Pavel Kolobkov สหพันธรัฐรัสเซีย | Hugues Obry ประเทศฝรั่งเศส | Lee Sang-ki ประเทศเกาหลีใต้ |
team épée | อิตาลี (ITA) Angelo Mazzoni Paolo Milanoli Maurizio Randazzo Alfredo Rota | ฝรั่งเศส (FRA) Jean-François di Martino Robert Leroux Hugues Obry Éric Srecki | คิวบา (CUB) Nelson Loyola Candido Alberto Maya Carlos Pedroso Iván Trevejo |
Individual foil | Kim Young-ho ประเทศเกาหลีใต้ | Ralf Bißdorf สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี | Dmitriy Shevchenko สหพันธรัฐรัสเซีย |
team foil | ฝรั่งเศส (FRA) Jean-Noel Ferrari Brice Guyart Patrice Lhotellier Lionel Plumenail | จีน (CHN) Dong Zhaozhi Wang Haibin Ye Chong Zhang Jie | อิตาลี (ITA) Daniele Crosta Gabriele Magni Salvatore Sanzo Matteo Zennaro |
Individual sabre | Mihai Covaliu ประเทศโรมาเนีย | Mathieu Gourdain ประเทศฝรั่งเศส | Wiradech Kothny สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี |
team sabre | รัสเซีย (RUS) Sergey Sharikov Aleksey Frosin Stanislav Pozdnyakov | ฝรั่งเศส (FRA) Mathieu Gourdain Julien Pillet Cédric Séguin Damien Touya | เยอรมนี (GER) Dennis Bauer Wiradech Kothny Eero Lehmann Alexander Weber |
หญิง
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Individual épée | Tímea Nagy ประเทศฮังการี | Gianna Hablützel-Bürki ประเทศสวิตเซอร์แลนด์ | Laura Flessel-Colovic ประเทศฝรั่งเศส |
team épée | รัสเซีย (RUS) Karina Aznavourian Oksana Yermakova Tatiana Logunova Maria Mazina | สวิตเซอร์แลนด์ (SUI) Gianna Hablützel-Bürki Sophie Lamon Diana Romagnoli Tabea Steffen | จีน (CHN) Li Na Liang Qin Liu Yinqing Yang Shaoqi |
Individual foil | Valentina Vezzali ประเทศอิตาลี | Rita Koenig สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี | Giovanna Trillini ประเทศอิตาลี |
team foil | อิตาลี (ITA) Diana Bianchedi Annamaria Giacometti Giovanna Trillini Valentina Vezzali | โปแลนด์ (POL) Sylwia Gruchała Magdalena Mroczkiewicz Anna Rybicka Barbara Wolnicka-Szewczyk | เยอรมนี (GER) Sabine Bau Rita König Gesine Schiel Monika Weber |