วิกิพีเดีย
กีฬายิมนาสติกในโอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อน 2010
แม่แบบ:ยิมนาสติกโอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อน2010
กีฬายิมนาสติก ในโอลิมปิกครั้งที่ | |
---|---|
สนาม | Bishan Sports Hall สิงคโปร์ |
วันที่ | 16-25 สิงหาคม พ.ศ. 2553 |
จำนวนรายการ | 16 |
กีฬายิมนาสติกในโอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อน 2010 เป็นการแข่งขันกีฬายิมนาสติกที่จัดขึ้นประเทศสิงคโปร์ กำหนดแข่งขันระหว่างวันที่ 16-25 สิงหาคม ค.ศ.2010 โดยได้จัดขึ้นที่สนาม Bishan Sports Hall ซึ่งการแข่งขันกีฬายิมนาสติกครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 16 รายการ คือ ประเภททีมชาย 8 รายการ และประเภททีมหญิง 8 รายการ รายการผสม รายการ โดยจะมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน คน จาก ประเทศ
ปฏิทินการแข่งขัน
การคัดเลือก
ดูบทความหลักที่: กีฬายิมนาสติกในโอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อน 2010 – รอบคัดเลือก
รายละเอียดดังต่อไปนี้:
ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
ดังต่อไปนี้:
สรุปเหรียญรางวัล
ดูบทความหลักที่: สรุปเหรียญโอลิมปิกเยาวชนฤดูร้อน 2010
ตารางสรุปเหรียญ
ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | รัสเซีย (RUS) | 5 | 0 | 2 | 7 |
2 | จีน (CHN) | 3 | 3 | 3 | 9 |
3 | ยูเครน (UKR) | 3 | 2 | 0 | 5 |
4 | โรมาเนีย (ROU) | 1 | 2 | 0 | 3 |
5 | ญี่ปุ่น (JPN) | 1 | 1 | 2 | 4 |
6 | สหราชอาณาจักร (GBR) | 1 | 1 | 0 | 2 |
7 | คิวบา (CUB) | 1 | 0 | 0 | 1 |
มองโกเลีย (MGL) | 1 | 0 | 0 | 1 | |
9 | สเปน (ESP) | 0 | 2 | 2 | 4 |
10 | เบลารุส (BLR) | 0 | 2 | 0 | 2 |
11 | อิตาลี (ITA) | 0 | 1 | 3 | 4 |
12 | ตุรกี (TUR) | 0 | 1 | 0 | 1 |
อียิปต์ (EGY) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
14 | สวีเดน (SWE) | 0 | 0 | 1 | 1 |
ออสเตรเลีย (AUS) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
เยอรมนี (GER) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
แคนาดา (CAN) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
รวม (17 ประเทศ) | 16 | 16 | 16 | 48 |
ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล
ยิมนาสติกสากล
ชาย
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
All-Around | Yuya Kamoto ประเทศญี่ปุ่น | Oleg Stepko ประเทศยูเครน | Zhu Xiaodong ประเทศจีน |
Floor Exercise | Ernesto Vila Sarría ประเทศคิวบา | Oleg Stepko ประเทศยูเครน | Zhu Xiaodong ประเทศจีน |
Horizontal Bar | Sam Oldham สหราชอาณาจักร | Néstor Abad ประเทศสเปน | Zhu Xiaodong ประเทศจีน |
Parallel Bars | Oleg Stepko ประเทศยูเครน | Andrei Muntean ประเทศโรมาเนีย | Ludovico Edalli ประเทศอิตาลี |
Pommel Horse | Oleg Stepko ประเทศยูเครน | Sam Oldham สหราชอาณาจักร | Daniil Kazachkov ประเทศรัสเซีย |
Rings | Andrei Muntean ประเทศโรมาเนีย | Yuya Kamoto ประเทศญี่ปุ่น | Néstor Abad ประเทศสเปน |
Vault | Ganbatyn Erdenebold ประเทศมองโกเลีย | Ferhat Arıcan ประเทศตุรกี | Néstor Abad ประเทศสเปน |
หญิง
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
All-Around | Viktoria Komova ประเทศรัสเซีย | Tan Sixin ประเทศจีน | Carlotta Ferlito ประเทศอิตาลี |
Balance Beam | Tan Sixin ประเทศจีน | Carlotta Ferlito ประเทศอิตาลี | Angela Donald ประเทศออสเตรเลีย |
Floor Exercise | Tan Sixin ประเทศจีน | Diana Bulimar ประเทศโรมาเนีย | Viktoria Komova ประเทศรัสเซีย |
Uneven Bars | Viktoria Komova ประเทศรัสเซีย | Tan Sixin ประเทศจีน | Jonna Adlerteg ประเทศสวีเดน |
Vault | Viktoria Komova ประเทศรัสเซีย | Maria Vargas ประเทศสเปน | Carlotta Ferlito ประเทศอิตาลี |
ยิมนาสติกลีลา
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Individual All-Around | Alexandra Merkulova ประเทศรัสเซีย | Arina Charopa ประเทศเบลารุส | Jana Berezko-Marggrander ประเทศเยอรมนี |
Group All-Around | รัสเซีย (RUS) Ksenia Dudkina Alina Makarenko Karolina Sevastyanova Olga Ilina | อียิปต์ (EGY) Farida Sherif Eid Jacinthe Tarek Eldeeb Manar Khaled Mohamed Elgarf Aicha Mohamed Tarek Niazi | แคนาดา (CAN) Katrina Cameron Melodie Omidi Anjelika Reznik Victoria Reznik |
แทรมโปลีน
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Boys' individual | Oleksandr Satin ประเทศยูเครน | He Yuxiang ประเทศจีน | Ginga Munetomo ประเทศญี่ปุ่น |
Girls' individual | Dong Yu ประเทศจีน | Sviatlana Makshtrova ประเทศเบลารุส | Chisato Doihata ประเทศญี่ปุ่น |
อ้างอิง
- อ้างอิงผิดพลาด: ป้ายระบุ
<ref>
ไม่ถูกต้อง ไม่มีการกำหนดข้อความสำหรับอ้างอิงชื่อolympic.org