วิกิพีเดีย
ทางหลวงสหรัฐหมายเลข 16
ทางหลวงสหรัฐหมายเลข 16 (อังกฤษ: U.S. Route 16) เป็นทางหลวงสหรัฐแนวตะวันออก–ตะวันตก ระหว่างแรพิดซิตี รัฐเซาท์ดาโคตา และอุทยานแห่งชาติเยลโลว์สโตนในรัฐไวโอมิง
ทางหลวงสหรัฐหมายเลข 16 | |
---|---|
ทางหลวงสหรัฐหมายเลข 16 เน้นด้วยสีแดง | |
ข้อมูลของเส้นทาง | |
ความยาว: | 869 กิโลเมตร (540 ไมล์) |
มีขึ้นเมื่อ: | 1926 – ปัจจุบัน |
ทางแยกที่สำคัญ | |
ปลายทางทิศตะวันตก: | US 14 / US 20 ที่ ทางเข้าอุทยานแห่งชาติเยลโลว์สโตน |
I-25 / US 87 ใน Buffalo, WY US 85 ใน Newcastle, WY | |
ปลายทางทิศตะวันออก: | I-90 / I-190 / US 14 ใน แรพิดซิตี รัฐเซาท์ดาโคตา |
ระบบทางหลวง | |
|
ตั้งแต่ปี ค.ศ. 2004 ทางหลวงเส้นนี้มีปลายทางทิศตะวันออกอยู่ที่จุดตัดกับอินเตอร์สเตต 90/ทางหลวงสหรัฐหมายเลข 14 โดยทางหลวงหมายเลข 16 ช่วงนั้นใช้เส้นทางร่วมกันกับอินเตอร์สเตต 190 ในแรพิดซิตี รัฐเซาท์ดาโคตา ส่วนปลายทางทิศตะวันตกอยู่ที่ทางเข้าด้านทิศตะวันออกของอุทยานแห่งชาติเยลโลว์สโตน โดยทางหลวงหมายเลข 16 ช่วงนั้นใช้เส้นทางร่วมกันกับทางหลวงสหรัฐหมายเลข 14 และทางหลวงสหรัฐหมายเลข 20
อ้างอิง
- ↑ US Highways from US 1 to US 830 Robert V. Droz
แหล่งข้อมูลอื่น
- US 16 endpoint photos 2014-12-30 ที่ เวย์แบ็กแมชชีน
- Highways and Gas Stations- US Hwy 16 Page 2012-03-02 ที่ เวย์แบ็กแมชชีน
- 1937 South Dakota Transportation Map
- 1930 Minnesota Transportation Map 2014-12-30 ที่ เวย์แบ็กแมชชีน
- 1937 Wisconsin Transportation Map