วิกิพีเดีย
ฟุตบอลเอเชียเยาวชนอายุไม่เกิน 16 ปี 2018 รอบคัดเลือก
รอบคัดเลือกสำหรับฟุตบอลเอเชียเยาวชนอายุไม่เกิน 16 ปี 2018 เป็นการตัดสินหาทีมที่เข้าร่วมของ ฟุตบอลเอเชียเยาวชนอายุไม่เกิน 16 ปี 2018
รายละเอียดการแข่งขัน | |
---|---|
ประเทศเจ้าภาพ | ซาอุดีอาระเบีย (กลุ่ม เอ) ทาจิกิสถาน (กลุ่ม บี) อิหร่าน (กลุ่ม ซี) เนปาล (กลุ่ม ดี) กาตาร์ (กลุ่ม อี) ไต้หวัน (กลุ่ม เอฟ) ไทย (กลุ่ม จี) พม่า (กลุ่ม เอช) มองโกเลีย (กลุ่ม ไอ) อินโดนีเซีย (กลุ่ม เจ) |
วันที่ | 16–29 กันยายน พ.ศ. 2560 |
ทีม | 45 (จาก 1 สมาพันธ์) |
สถิติการแข่งขัน | |
จำนวนนัดที่แข่งขัน | 69 |
จำนวนประตู | 379 (5.49 ประตูต่อนัด) |
ผู้ชม | 19,616 (284 คนต่อนัด) |
ผู้ทำประตูสูงสุด | Sutan Diego Zico (10 ประตู) |
รวมทั้งหมด 16 ทีมที่จะลงเล่นในการแข่งขันรอบสุดท้าย, จะเป็นเจ้าภาพโดยอัตโนมัติก็คือมาเลเซีย
การจับสลาก
การจับสลากสำหรับรอบคัดเลือกมีขึ้นเมื่อวันที่ 21 เมษายน พ.ศ. 2560, 15:00 MYT (UTC+8), ที่บ้านเอเอฟซีในกรุง กัวลาลัมเปอร์, ประเทศมาเลเซีย. ทั้งหมด 45 ทีมที่ผ่านเข้าสู่รอบคัดเลือกและถูกจับสลากอยู่ในสิบกลุ่ม: ห้ากลุ่มจากห้าทีมและห้ากลุ่มจากสี่ทีม. สำหรับการจับสลาก, ทีมจะถูกแบ่งออกเป็นสองโซน:
- โซนตะวันตก: 23 ทีมจาก เอเชียตะวันตก, เอเชียกลาง และ เอเชียใต้, จะถูกจับสลากอยู่ในห้ากลุ่ม: สามกลุ่มที่มีห้าทีมและสองกลุ่มที่มีสี่ทีม (กลุ่ม เอ–อี)
- โซนตะวันออก: 22 ทีมจาก อาเซียน และ เอเชียตะวันออก, จะถูกจับสลากอยู่ในห้ากลุ่ม: สองกลุ่มที่มีห้าทีมและสามกลุ่มที่มีสี่ทีม (กลุ่ม เอฟ–เจ)
โถที่ 1 | โถที่ 2 | โถที่ 3 | โถที่ 4 | โถที่ 5 | ||
---|---|---|---|---|---|---|
โซนตะวันตก (กลุ่ม เอ–เอฟ) |
|
|
|
|
| |
โซนตะวันออก (กลุ่ม จี–เจ) |
|
|
|
|
|
โซนตะวันตก |
|
---|---|
โซนตะวันออก | ไม่มี |
- หมายเหตุ
- ทีมที่อยู่ใน ตัวหนา ได้สิทธิ์เข้าร่วมสำหรับทัวร์นาเมนต์รอบสุดท้าย
- (H): ชาติเจ้าภาพในแต่ละกลุ่มของรอบคัดเลือก (* จีนไทเป และ เมียนมาร์ ถูกเลือกในฐานะกลุ่มชาติเจ้าภาพรอบคัดเลือกก่อนการจับสลาก)
- (Q): เจ้าภาพรอบสุดท้าย, เข้ารอบโดยอัตโนมัติโดยไม่ต้องคำนึงถึงผลการแข่งขันรอบคัดเลือก
- (W): ถอนทีมก่อนจากการจับสลาก
กลุ่ม
แต่ละแมตช์จะลงเล่นระหว่างวันที่ 16 และ 29 กันยายน พ.ศ. 2560.
นัดที่ | กลุ่ม เอ, ซี และ เอฟ–จี | กลุ่ม บี, ดี–อี และ เอช–เจ | |||
---|---|---|---|---|---|
วันที่ | นัด | วันที่ | นัด | ||
กลุ่ม บี, ดี–อี และ ไอ–เจ | กลุ่ม เอช | ||||
นัดที่ 1 | 16 กันยายน พ.ศ. 2560 | 3 พบ 2, 5 พบ 4 | 20 กันยายน พ.ศ. 2560 | 25 กันยายน พ.ศ. 2560 | 1 พบ 4, 2 พบ 3 |
นัดที่ 2 | 18 กันยายน พ.ศ. 2560 | 4 พบ 1, 5 พบ 3 | 22 กันยายน พ.ศ. 2560 | 27 กันยายน พ.ศ. 2560 | 4 พบ 2, 3 พบ 1 |
นัดที่ 3 | 20 กันยายน พ.ศ. 2560 | 1 พบ 5, 2 พบ 4 | 24 กันยายน พ.ศ. 2560 | 29 กันยายน พ.ศ. 2560 | 1 พบ 2, 3 พบ 4 |
นัดที่ 4 | 22 กันยายน พ.ศ. 2560 | 2 พบ 5, 3 พบ 1 | — | ||
นัดที่ 5 | 24 กันยายน พ.ศ. 2560 | 4 พบ 3, 1 พบ 2 | — |
กลุ่ม เอ
- แมตช์ทั้งหมดจัดขึ้นในประเทศซาอุดิอาระเบีย
- เวลาที่ระบุไว้เป็น UTC+3
อันดับ | ทีม | เล่น | ชนะ | เสมอ | แพ้ | ได้ | เสีย | ต่าง | คะแนน | การผ่านเข้ารอบ |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 | จอร์แดน (Q) | 4 | 3 | 1 | 0 | 12 | 3 | +9 | 10 | รอบสุดท้าย |
2 | ซาอุดีอาระเบีย (H, E) | 4 | 3 | 0 | 1 | 15 | 2 | +13 | 9 | |
3 | อุซเบกิสถาน (E) | 4 | 2 | 1 | 1 | 7 | 1 | +6 | 7 | |
4 | บาห์เรน (E) | 4 | 1 | 0 | 3 | 8 | 7 | +1 | 3 | |
5 | ศรีลังกา (E) | 4 | 0 | 0 | 4 | 0 | 29 | −29 | 0 |
แหล่งที่มา : เอเอฟซี
กฎการจัดอันดับ : กฏ-กติการอบคัดเลือก
(E) ตกรอบ; (H) เจ้าภาพ; (Q) ผ่านเข้าสู่รอบที่ระบุ.
กฎการจัดอันดับ : กฏ-กติการอบคัดเลือก
(E) ตกรอบ; (H) เจ้าภาพ; (Q) ผ่านเข้าสู่รอบที่ระบุ.
สนามกีฬาปรินซ์ตูร์คีบินอับดูลาซิซ, ริยะดห์
ผู้ชม: 200 คน
ผู้ตัดสิน: Omar Mubarak Mazaroua Al-Yaqoubi (โอมาน)
สนามกีฬาปรินซ์ตูร์คีบินอับดูลาซิซ, ริยะดห์
ผู้ชม: 50 คน
ผู้ตัดสิน: Suhaizi Bin Shukri (มาเลเซีย)
สนามกีฬาปรินซ์ตูร์คีบินอับดูลาซิซ, ริยะดห์
ผู้ชม: 230 คน
ผู้ตัดสิน: Çarymyrat Kurbanow (เติร์กเมนิสถาน)
อุซเบกิสถาน | 6–0 | ศรีลังกา |
---|---|---|
Jaloliddinov 4' (ลูกโทษ), 6' Mamasidikov 50', 90' Sabirov 70' Roziev 79' | รายงาน |
สนามกีฬาปรินซ์ตูร์คีบินอับดูลาซิซ, ริยะดห์
ผู้ชม: 50 คน
ผู้ตัดสิน: Çarymyrat Kurbanow (เติร์กเมนิสถาน)
ซาอุดีอาระเบีย | 3–0 | บาห์เรน |
---|---|---|
Al-Mashhari 33' Al-Ali 36' (ลูกโทษ) Kaabi 51' | รายงาน |
สนามกีฬาปรินซ์ตูร์คีบินอับดูลาซิซ, ริยะดห์
ผู้ชม: 100 คน
ผู้ตัดสิน: Adel Al-Naqbi (สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์)
จอร์แดน | 0–0 | อุซเบกิสถาน |
---|---|---|
รายงาน |
สนามกีฬาปรินซ์ตูร์คีบินอับดูลาซิซ, ริยะดห์
ผู้ชม: 200 คน
ผู้ตัดสิน: Adel Al-Naqbi (สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์)
ซาอุดีอาระเบีย | 10–0 | ศรีลังกา |
---|---|---|
Qarradi 20', 64' Al-Ali 23', 45+2' Al-Mashhari 27' Al-Arfaj 34' Thanujan 35' (เข้าประตูตัวเอง) Hassan 47' Al-Beshi 55' Whaeshi 73' | รายงาน |
สนามกีฬาปรินซ์ตูร์คีบินอับดูลาซิซ, ริยะดห์
ผู้ชม: 250 คน
ผู้ตัดสิน: Suhaizi Bin Shukri (มาเลเซีย)
สนามกีฬาปรินซ์ตูร์คีบินอับดูลาซิซ, ริยะดห์
ผู้ชม: 150 คน
ผู้ตัดสิน: Omar Mubarak Mazaroua Al-Yaqoubi (โอมาน)
สนามกีฬาปรินซ์ตูร์คีบินอับดูลาซิซ, ริยะดห์
ผู้ชม: 300 คน
ผู้ตัดสิน: Çarymyrat Kurbanow (เติร์กเมนิสถาน)
กลุ่ม บี
- แมตช์ทั้งหมดจัดขึ้นในประเทศทาจิกิสถาน.
- เวลาที่ระบุไว้เป็น UTC+5
อันดับ | ทีม | เล่น | ชนะ | เสมอ | แพ้ | ได้ | เสีย | ต่าง | คะแนน | การผ่านเข้ารอบ |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 | ทาจิกิสถาน (H, Q) | 3 | 3 | 0 | 0 | 17 | 0 | +17 | 9 | รอบสุดท้าย |
2 | โอมาน (Q) | 3 | 2 | 0 | 1 | 14 | 1 | +13 | 6 | |
3 | ซีเรีย (E) | 3 | 1 | 0 | 2 | 6 | 8 | −2 | 3 | |
4 | มัลดีฟส์ (E) | 3 | 0 | 0 | 3 | 0 | 28 | −28 | 0 | |
5 | เติร์กเมนิสถาน | 0 | 0 | 0 | 0 | 0 | 0 | 0 | 0 | ถอนทีม |
แหล่งที่มา : เอเอฟซี
กฎการจัดอันดับ : กฏ-กติการอบคัดเลือก
(E) ตกรอบ; (H) เจ้าภาพ; (Q) ผ่านเข้าสู่รอบที่ระบุ.
กฎการจัดอันดับ : กฏ-กติการอบคัดเลือก
(E) ตกรอบ; (H) เจ้าภาพ; (Q) ผ่านเข้าสู่รอบที่ระบุ.
โอมาน | 8–0 | มัลดีฟส์ |
---|---|---|
I.K. Al-Naabi 8' Al-Sinaidi 25', 61' Al-Rasbi 43' Al-Salti 45' N.A. Al-Naabi 64', 72' Al-Mashary 88' | รายงาน |
สนามกีฬากลางไฮซอร์, ไฮซอร์
ผู้ชม: 100 คน
ผู้ตัดสิน: Mooud Bonyadifard (อิหร่าน)
ซีเรีย | 0–6 | โอมาน |
---|---|---|
รายงาน | Al-Balushi 66' Al-Salti 67' Al-Mashary 71' Al-Rasbi 75' Al-Hadabi 80' Al-Jaradi 82' |
สนามกีฬากลางไฮซอร์, ไฮซอร์
ผู้ชม: 100 คน
ผู้ตัดสิน: Kim Hee-gon (เกาหลีใต้)
ซีเรีย | 6–0 | มัลดีฟส์ |
---|---|---|
Naghnugh 7' Maatouk 14' Abo Karsh 33' Al-Khatib 46' Hatem 58' Amara 90+4' (ลูกโทษ) | รายงาน |
สนามกีฬากลางไฮซอร์, ไฮซอร์
ผู้ชม: 100 คน
ผู้ตัดสิน: Mooud Bonyadifard (อิหร่าน)
สนามกีฬากลางไฮซอร์, ไฮซอร์
ผู้ชม: 2,300 คน
ผู้ตัดสิน: Kim Hee-gon (เกาหลีใต้)
กลุ่ม ซี
- แมตช์ทั้งหมดจัดขึ้นในประเทศอิหร่าน
- เวลาที่ระบุไว้เป็น UTC+4:30 ในวันที่ 16–20 กันยายน, UTC+3:30 ในวันที่ 22–24 กันยายน
อันดับ | ทีม | เล่น | ชนะ | เสมอ | แพ้ | ได้ | เสีย | ต่าง | คะแนน | การผ่านเข้ารอบ |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 | อิหร่าน (H, Q) | 4 | 4 | 0 | 0 | 15 | 1 | +14 | 12 | รอบสุดท้าย |
2 | อัฟกานิสถาน | 4 | 3 | 0 | 1 | 11 | 4 | +7 | 9 | เป็นไปได้สำหรับ รอบสุดท้าย |
3 | คีร์กีซสถาน (E) | 4 | 1 | 1 | 2 | 3 | 8 | −5 | 4 | |
4 | เลบานอน (E) | 4 | 1 | 0 | 3 | 3 | 8 | −5 | 3 | |
5 | ภูฏาน (E) | 4 | 0 | 1 | 3 | 1 | 12 | −11 | 1 |
แหล่งที่มา : เอเอฟซี
กฎการจัดอันดับ : กฏ-กติการอบคัดเลือก
(E) ตกรอบ; (H) เจ้าภาพ; (Q) ผ่านเข้าสู่รอบที่ระบุ.
หมายเหตุ :
กฎการจัดอันดับ : กฏ-กติการอบคัดเลือก
(E) ตกรอบ; (H) เจ้าภาพ; (Q) ผ่านเข้าสู่รอบที่ระบุ.
หมายเหตุ :
- ห้าทีม อันดับสองที่ดีที่สุด จากทุกกลุ่มจะได้สิทธิ์สำหรับ รอบสุดท้าย. ถ้าหากมาเลเซียชนะกลุ่มของพวกเขาหรือเป็นหนึ่งในห้าทีมอันดับสองที่ดีที่สุด, หกทีมอันดับสองที่ดีที่สุดที่ได้สิทธิ์สำหรับรอบสุดท้าย.
ภูฏาน | 0–2 | เลบานอน |
---|---|---|
รายงาน | Zgheib 55' Hadchity 60' (ลูกโทษ) |
อัฟกานิสถาน | 1–2 | อิหร่าน |
---|---|---|
Nezami 90+2' (ลูกโทษ) | รายงาน | Seyedi 28' Jafari 70' |
เลบานอน | 1–4 | อัฟกานิสถาน |
---|---|---|
Ayach 68' (ลูกโทษ) | รายงาน | Samandari 46' Rashidi 53', 82' Walizada 87' |
กลุ่ม ดี
- แมตช์ทั้งหมดจัดขึ้นในประเทศเนปาล
- เวลาที่ระบุไว้เป็น UTC+5:45
อันดับ | ทีม | เล่น | ชนะ | เสมอ | แพ้ | ได้ | เสีย | ต่าง | คะแนน | การผ่านเข้ารอบ |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 | อิรัก (Q) | 3 | 2 | 1 | 0 | 5 | 0 | +5 | 7 | รอบสุดท้าย |
2 | อินเดีย (Q) | 3 | 1 | 2 | 0 | 5 | 2 | +3 | 5 | |
3 | ปาเลสไตน์ (E) | 3 | 1 | 0 | 2 | 2 | 8 | −6 | 3 | |
4 | เนปาล (H, E) | 3 | 0 | 1 | 2 | 3 | 5 | −2 | 1 |
แหล่งที่มา : เอเอฟซี
กฎการจัดอันดับ : กฏ-กติการอบคัดเลือก
(E) ตกรอบ; (H) เจ้าภาพ; (Q) ผ่านเข้าสู่รอบที่ระบุ.
กฎการจัดอันดับ : กฏ-กติการอบคัดเลือก
(E) ตกรอบ; (H) เจ้าภาพ; (Q) ผ่านเข้าสู่รอบที่ระบุ.
อิรัก | 0–0 | อินเดีย |
---|---|---|
รายงาน |
ปาเลสไตน์ | 2–1 | เนปาล |
---|---|---|
Wridat 28', 75' | รายงาน | Chaudhary 10' (ลูกโทษ) |
กลุ่ม อี
- แมตช์ทั้งหมดจัดขึ้นในประเทศกาตาร์
- เวลาที่ระบุไว้เป็น UTC+3
อันดับ | ทีม | เล่น | ชนะ | เสมอ | แพ้ | ได้ | เสีย | ต่าง | คะแนน | การผ่านเข้ารอบ |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 | เยเมน (Q) | 2 | 2 | 0 | 0 | 8 | 1 | +7 | 6 | รอบสุดท้าย |
2 | บังกลาเทศ (E) | 2 | 1 | 0 | 1 | 2 | 2 | 0 | 3 | |
3 | กาตาร์ (H, E) | 2 | 0 | 0 | 2 | 1 | 8 | −7 | 0 | |
4 | สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์ | 0 | 0 | 0 | 0 | 0 | 0 | 0 | 0 | ถอนทีม |
แหล่งที่มา : เอเอฟซี
กฎการจัดอันดับ : กฏ-กติการอบคัดเลือก
(E) ตกรอบ; (H) เจ้าภาพ; (Q) ผ่านเข้าสู่รอบที่ระบุ.
กฎการจัดอันดับ : กฏ-กติการอบคัดเลือก
(E) ตกรอบ; (H) เจ้าภาพ; (Q) ผ่านเข้าสู่รอบที่ระบุ.
เยเมน | 6–1 | กาตาร์ |
---|---|---|
Al-Baadani 18', 86' Thabit 27' (ลูกโทษ) Senan 67' Al-Baleet 82' Sabah 90+3' | รายงาน | Al-Zarra 7' |
บังกลาเทศ | 0–2 | เยเมน |
---|---|---|
รายงาน | Thabit 45+4' (ลูกโทษ) Al-Baadani 90+3' |
กลุ่ม เอฟ
- แมตช์ทั้งหมดจัดขึ้นใน ประเทศไต้หวัน (เรียกว่า จีนไทเป โดยเอเอฟซี)
- เวลาที่ระบุไว้เป็น UTC+8
อันดับ | ทีม | เล่น | ชนะ | เสมอ | แพ้ | ได้ | เสีย | ต่าง | คะแนน | การผ่านเข้ารอบ |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 | เกาหลีเหนือ (Q) | 4 | 4 | 0 | 0 | 28 | 0 | +28 | 12 | รอบสุดท้าย |
2 | ฮ่องกง (E) | 4 | 2 | 0 | 2 | 8 | 4 | +4 | 6 | |
3 | บรูไน (E) | 4 | 2 | 0 | 2 | 7 | 12 | −5 | 6 | |
4 | จีนไทเป (H, E) | 4 | 2 | 0 | 2 | 5 | 10 | −5 | 6 | |
5 | มาเก๊า (E) | 4 | 0 | 0 | 4 | 0 | 22 | −22 | 0 |
แหล่งที่มา : เอเอฟซี
กฎการจัดอันดับ : กฏ-กติการอบคัดเลือก
(E) ตกรอบ; (H) เจ้าภาพ; (Q) ผ่านเข้าสู่รอบที่ระบุ.
กฎการจัดอันดับ : กฏ-กติการอบคัดเลือก
(E) ตกรอบ; (H) เจ้าภาพ; (Q) ผ่านเข้าสู่รอบที่ระบุ.
บรูไน | 4–0 | มาเก๊า |
---|---|---|
Aiman 26' Raziq 37' Yazid 67' (ลูกโทษ) Shahrol 85' | รายงาน |
สนามกีฬามหาวิทยาลัยคาทอลิกฟูเจิ้น, ไทเปใหม่
ผู้ชม: 100 คน
ผู้ตัดสิน: Omar Mohamed Al-Ali (สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์)
ฮ่องกง | 1–2 | บรูไน |
---|---|---|
Tung Siu Hang 38' (ลูกโทษ) | รายงาน | Masri 60', 89' |
สนามกีฬามหาวิทยาลัยคาทอลิกฟูเจิ้น, ไทเปใหม่
ผู้ชม: 40 คน
ผู้ตัดสิน: Omar Mohamed Ahmed Hassan Al Ali (สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์)
กลุ่ม จี
อันดับ | ทีม | เล่น | ชนะ | เสมอ | แพ้ | ได้ | เสีย | ต่าง | คะแนน | การผ่านเข้ารอบ |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 | อินโดนีเซีย (Q) | 4 | 4 | 0 | 0 | 25 | 1 | +24 | 12 | รอบสุดท้าย |
2 | ไทย (H, Q) | 4 | 3 | 0 | 1 | 18 | 2 | +16 | 9 | |
3 | ติมอร์-เลสเต (E) | 4 | 2 | 0 | 2 | 17 | 10 | +7 | 6 | |
4 | ลาว (E) | 4 | 1 | 0 | 3 | 13 | 12 | +1 | 3 | |
5 | หมู่เกาะนอร์เทิร์นมาเรียนา (E) | 4 | 0 | 0 | 4 | 1 | 49 | −48 | 0 |
แหล่งที่มา : เอเอฟซี
กฎการจัดอันดับ : กฏ-กติการอบคัดเลือก
(E) ตกรอบ; (H) เจ้าภาพ; (Q) ผ่านเข้าสู่รอบที่ระบุ.
กฎการจัดอันดับ : กฏ-กติการอบคัดเลือก
(E) ตกรอบ; (H) เจ้าภาพ; (Q) ผ่านเข้าสู่รอบที่ระบุ.