เอเอฟซีแชมเปียนส์ลีก 2020
เอเอฟซีแชมเปียนส์ลีก 2020 เป็นการแข่งขันชิงแชมป์สโมสรถ้วยสูงสุดของทวีปเอเชีย จัดโดยสมาพันธ์ฟุตบอลแห่งเอเชีย โดยการแข่งขันครั้งนี้ถือเป็นการแข่งขั้นครั้งที่ 18 ภายใต้ชื่อเอเอฟซีแชมเปียนส์ลีก และเป็นการแข่งขันครั้งที่ 38 ของบอลถ้วยสูงสุดของเอเชีย
รายละเอียดการแข่งขัน | |
---|---|
วันที่ | รอบคัดเลือก: 14 – 28 มกราคม พ.ศ. 2563 การแข่งขันหลัก: 10 กุมภาพันธ์ – 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2563 |
ทีม | การแข่งขัน: 32 ทั้งหมด: 52 (จาก 23 สมาคม) |
อันดับเมื่อสิ้นสุดการแข่งขัน | |
ชนะเลิศ | อุลซัน ฮุนได (2 title) |
รองชนะเลิศ | เพร์สโพลีส |
สถิติการแข่งขัน | |
จำนวนนัดที่แข่งขัน | 93 |
จำนวนประตู | 236 (2.54 ประตูต่อนัด) |
ผู้ชม | 173,871 (1,870 คนต่อนัด) |
ผู้ทำประตูสูงสุด | อับเดร์ราซัค ฮัมดัลเลาะห์ (7 ประตู) |
ผู้เล่นยอดเยี่ยม | ยูน บิต-การัม |
รางวัลแฟร์เพลย์ | อุลซัน ฮุนได |
การจัดสรรทีมที่เข้าร่วมการแข่งขัน
46 ชาติสมาชิก เอเอฟซี (ไม่รวมสมาชิกสมทบ หมู่เกาะนอร์เทิร์นมาเรียนา) มีการจัดอันดับขึ้นอยู่กับทีมชาติและประสิทธิภาพในการทำงานของแต่ละสโมสรที่เหนือกว่าตลอดสี่ปีที่ผ่านมาในการแข่งขันของเอเอฟซี กับการจัดสรรในแต่ละช่องสำหรับฤดูกาล 2019 และ 2020 ของการแข่งขันโมสรเอเอฟซีที่ได้กำหนดโดยการจัดอันดับอันดับเอเอฟซี ในปี ค.ศ. 2017 (ตามบทความหลัก 2.3):
- แต่ละสมาคมจะถูกแบ่งออกเป็นสองโซน:
- โซนตะวันตก ประกอบด้วยสมาคมจาก เอเชียตะวันตก เอเชียกลาง และ เอเชียใต้
- โซนตะวันออก ประกอบด้วยสมาคมจาก อาเซียน และ เอเชียตะวันออก
สำหรับเอเอฟซีแชมเปียนส์ลีก 2020, แต่ละสมาคมจะถูกจัดสรรอยู่ในแต่ละจำนวนตามค่าสัมประสิทธิ์ของพวกเขาที่ได้วางจำหน่ายเมื่อวันที่ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2560, ซึ่งขึ้นอยู่กับความสามารถของพวกเขาในเอเอฟซีแชมเปียนส์ลีกและเอเอฟซีคัพ, ในขณะเดียวกันกับ อันดับโลกฟีฟ่า ฟุตบอลทีมชาติ, ระหว่างช่วงปี ค.ศ. 2014 และ ค.ศ. 2017.
การประเมินสำหรับเอเอฟซีแชมเปียนส์ลีก 2020 | |
---|---|
ผ่านเกณฑ์การมีส่วนร่วม | |
ไม่ผ่านเกณฑ์การมีส่วนร่วม |
|
|
- หมายเหตุ
- ^ Australia (AUS): The top division run by the Football Federation Australia, the A-League, only have nine Australia-based teams in the 2018–19 season, so Australia can only get a maximum of three total slots (Entry Manual 5.4).
- ^ Syria (SYR): Syria does not have any teams which had an AFC Champions League license.
ทีม
ด้านล่างนี้คือ 52 ทีมที่มาจาก 23 สมาคมที่เข้าร่วมการแข่งขัน.
|
|
- หมายเหตุ
- ^ แชมป์เก่า (TH): อัลฮิลาลเป็นทีมชนะเลิศจากการแข่งขันครั้งที่แล้ว
- ^ สิงคโปร์ (SIN): ดีพีเอ็มเอ็มซึ่งชนะเลิศสิงคโปร์พรีเมียร์ลีก ฤดูกาล 2019 มาจากประเทศบรูไนและไม่มีสิทธิ์เป็นตัวแทนประเทศสิงคโปร์ในการแข่งขันระดับสโมสรของเอเอฟซี ทำให้ทีมรองชนะเลิศได้แก่ทัมปิเนสโรเวอร์ได้เข้าสู่รอบคัดเลือกรอบเพลย์ออฟแทน
- ^ เวียดนาม (VIE): ฮานอยซึ่งชนะเลิศวี.ลีก ดิวิชัน 1 ฤดูกาล 2019 ไม่ผ่านใบอนุญาตของเอเอฟซี เนื่องจากทีมรุ่นอายุไม่เกิน 15 ปีของพวกเขาไม่ได้เข้าร่วมในฟุตบอลลีกเยาวชนแห่งชาติเวียดนามรุ่นอายุไม่เกิน 15 ปี ทำให้ทีมรองชนะเลิศได้แก่นครโฮจิมินห์ได้เข้าสู่รอบคัดเลือกรอบเพลย์ออฟแทน
ตารางการแข่งขัน
ด้านล่างนี้คือตารางของการแข่งขัน.
รอบ | การแข่งขัน | วันจับสลาก | นัดแรก | นัดที่สอง |
---|---|---|---|---|
รอบคัดเลือก | รอบคัดเลือก รอบ 1 | ไม่มีการจับสลาก | 14 มกราคม 2563 | |
รอบคัดเลือก รอบ 2 | 21 มกราคม 2563 | |||
รอบเพลย์ออฟ | รอบเพลย์ออฟ | 28 มกราคม 2563 | ||
รอบแบ่งกลุ่ม | นัดที่ 1 | 10 ธันวาคม 2562 | 10–12 กุมภาพันธ์ 2563, 18–19 พฤศจิกายน 2563 (ตะวันออก) | |
นัดที่ 2 | 17–19 กุมภาพันธ์ 2563, 21–22 พฤศจิกายน 2563 (ตะวันออก) | |||
นัดที่ 3 | 2–4 มีนาคม 2563, 14–15 กันยายน 2563 (ตะวันตก), 24–25 พฤศจิกายน 2563 (ตะวันออก) | |||
นัดที่ 4 | 17–18 กันยายน 2563 (ตะวันตก), 27–28 พฤศจิกายน 2563 (ตะวันออก) | |||
นัดที่ 5 | 20–21 กันยายน 2563 (ตะวันตก), 30 พฤศจิกายน, 1 ธันวาคม 2563 (ตะวันออก) | |||
นัดที่ 6 | 23–24 กันยายน 2563 (ตะวันตก), 3–4 ธันวาคม 2563 (ตะวันออก) | |||
รอบแพ้คัดออก | รอบ 16 ทีมสุดท้าย | 26–27 กันยายน 2563 (ตะวันตก) 6–7 ธันวาคม 2563 (ตะวันออก) | ||
รอบก่อนรองชนะเลิศ | 28 กันยายน 2563 (ตะวันตก) รอระบุ (ตะวันออก) | 30 กันยายน 2563 (ตะวันตก), 10 ธันวาคม 2563 (ตะวันออก) | ||
รอบรองชนะเลิศ | 3 ตุลาคม 2563 (ตะวันตก), 13 ธันวาคม 2563 (ตะวันออก) | |||
รอบชิงชนะเลิศ | 19 ธันวาคม 2563 |
รอบคัดเลือกเพลย์ออฟ
ในรอบคัดเลือกเพลย์ออฟ แต่ละคู่จะลงเล่นแบบนัดเดียว ในกรณีจำเป็น (มีการเสมอกัน) จะต่อเวลาพิเศษและดวลลูกโทษเพื่อตัดสินหาทีมผู้ชนะในกรณีที่จำเป็น (อ้างอิงบทความที่ 9.2). ผู้ชนะของแต่ละคู่ในรอบเพลย์ออฟจะได้ผ่านเข้าสู่รอบแบ่งกลุ่มโดยอัตโนมัติ ผู้แพ้ทั้งหมดในแต่ละรอบที่มาจากสมาคมกับช่องทางการเพลย์ออฟเท่านั้นจะได้ผ่านเข้าสู่เอเอฟซีคัพ 2020 รอบแบ่งกลุ่ม
สายการแข่งขันของรอบคัดเลือกเพลย์ออฟสำหรับแต่ละโซนเป็นการกำหนดขึ้นโดยเอเอฟซีซึ่งขึ้นอยู่กับอันดับสมาคมของแต่ละทีม โดยทีมที่มาจากสมาคมที่มีอันดับสูงกว่าจะได้เป็นเจ้าภาพสำหรับนัดนั้น, โดยได้รับการประกาศอย่างเป็นทางการโดยเอเอฟซีก่อนที่จะถึงรอบแบ่งกลุ่มในวันที่ 10 ธันวาคม ค.ศ. 2019 แต่ละทีมที่มาจากสมาคมเดียวกันจะไม่สามารถจัดวางอยู่ในรอบเพลย์ออฟคู่เดียวกันได้.
รอบคัดเลือกรอบแรก
ทีมหนึ่ง | ผล | ทีมสอง |
---|---|---|
เชนไน ซิตี | 0–1 | อัล-ริฟฟา |
อัล-ไฟซาลี | 1–2 (หลังต่อเวลาพิเศษ) | อัล-คูเวต |
ทีมหนึ่ง | ผล | ทีมสอง |
---|---|---|
เซเรส–เนกรอส | 3–2 | ชาน ยูไนเต็ด |
ทัมปิเนสโรเวอร์ | 3–5 (หลังต่อเวลาพิเศษ) | บาหลี ยูไนเต็ด |
รอบคัดเลือกรอบสอง
ทีมหนึ่ง | ผล | ทีมสอง |
---|---|---|
บุนยอดกอร์ | 4–1 | อัล-ซอว์ราอา |
โลโคโมทีพ ทาชเคนต์ | 0–1 | อิสติคลอล |
ชาห์ร โคโดร | 2–1 | อัล-ริฟฟา |
เอสเตกลาล | 3–0 | อัล-คูเวต |
ทีมหนึ่ง | ผล | ทีมสอง |
---|---|---|
เคดาห์ | 5–1 | ไต้ โป |
บุรีรัมย์ ยูไนเต็ด | 2–1 | นครโฮจิมินห์ |
การท่าเรือ | 0–1 | เซเรส–เนกรอส |
เมลเบิร์นวิกตอรี | 5–0 | บาหลี ยูไนเต็ด |
รอบเพลย์ออฟ
ทีมหนึ่ง | ผล | ทีมสอง |
---|---|---|
อัลอิน | 1–0 | บุนยอดกอร์ |
อัลอะฮ์ลี | 1–0 | อิสติคลอล |
อัสซัยลิยะฮ์ | 0–0 (หลังต่อเวลาพิเศษ) (4–5 ล) | ชาห์ร โคโดร |
อัรรอยยาน | 0–5 | เอสเตกลาล |
ทีมหนึ่ง | ผล | ทีมสอง |
---|---|---|
เอฟซีโซล | 4–1 | เคดาห์ |
เซี่ยงไฮ้ เอสไอพีจี | 3–0 | บุรีรัมย์ ยูไนเต็ด |
เอฟซีโตเกียว | 2–0 | เซเรส–เนกรอส |
คาชิมะ แอนต์เลอส์ | 0–1 | เมลเบิร์นวิกตอรี |
รอบแบ่งกลุ่ม
กลุ่ม เอ
อันดับ | ทีม | เล่น | ชนะ | เสมอ | แพ้ | ได้ | เสีย | ต่าง | คะแนน | การผ่านเข้ารอบ | AHL | EST | SHO | WAH | |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 | อัลอะฮ์ลี | 4 | 2 | 0 | 2 | 4 | 6 | −2 | 6 | รอบ 16 ทีมสุดท้าย | — | 2–1 | 1–0 | ||
2 | เอสเตกลาล | 4 | 1 | 2 | 1 | 6 | 4 | +2 | 5 | 3–0 | — | 1–1 | |||
3 | อัล-ชอร์ตา | 4 | 1 | 2 | 1 | 4 | 4 | 0 | 5 | 2–1 | 1–1 | — | |||
4 | อัล-วะห์ดา | 0 | 0 | 0 | 0 | 0 | 0 | 0 | 0 | ถอนตัว | — |
หมายเหตุ :
- อัล-วะห์ดา ไม่สามารถเดินทางไปกาตาร์ได้ที่จะเล่นสี่นัดสุดท้ายของรอบแบ่งกลุ่มเนื่องจากสมาชิกในทีมหลายคนทดสอบผลเชิงบวกสำหรับ โควิด-19. พวกเขาได้รับการพิจารณาให้ถอนตัวจากการแข่งขัน, และแมตช์ทั้งหมดที่ผ่านมาที่ลงเล่นโดย อัล-วะห์ดา จะได้รับการพิจารณา "โมฆะ" และจะไมได้รับการพิจารณาในการกำหนดตารางคะแนนกลุ่มรอบสุดท้าย.
กลุ่ม บี
อันดับ | ทีม | เล่น | ชนะ | เสมอ | แพ้ | ได้ | เสีย | ต่าง | คะแนน | การผ่านเข้ารอบ | PAK | SAH | SHK | HIL | |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 | ปัคห์ตากอร์ | 4 | 3 | 1 | 0 | 6 | 1 | +5 | 10 | รอบ 16 ทีมสุดท้าย | — | 2–1 | 3–0 | ||
2 | ชะบาบอัลอะฮ์ลี | 4 | 2 | 1 | 1 | 3 | 2 | +1 | 7 | 0–0 | — | 1–0 | |||
3 | ชาห์ร โคโดร | 4 | 0 | 0 | 4 | 0 | 6 | −6 | 0 | 0–1 | 0–1 | — | |||
4 | อัล-ฮิลาล | 0 | 0 | 0 | 0 | 0 | 0 | 0 | 0 | ถอนทีม | — |
หมายเหตุ :
- อัล-ฮิลาล ล้มเหลวในการเรียกชื่อ 13 ผู้เล่นที่ต้องการ และไม่สามารถที่จะลงเล่นนัดสุดท้ายของรอบแบ่งกลุ่มพบกับ ชะบาบอัลอะฮ์ลี เนื่องจากพวกเขาเหลือผู้เล่นเพียงแค่ 11 คนเท่านั้นกับสมาชิกในทีมที่เหลือทดสอบผลเชิงบวกสำหรับ โควิด-19. พวกเขาได้รับการพิจารณาให้ถอนตัวจากการแข่งขัน, และแมตช์ทั้งหมดที่ผ่านมาที่ลงเล่นโดย อัล-ฮิลาล จะได้รับการพิจารณา "โมฆะ" และจะไมได้รับการพิจารณาในการกำหนดตารางคะแนนกลุ่มรอบสุดท้าย.
กลุ่ม ซี
อันดับ | ทีม | เล่น | ชนะ | เสมอ | แพ้ | ได้ | เสีย | ต่าง | คะแนน | การผ่านเข้ารอบ | PRS | TAW | DUH | SHJ | |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 | เพร์สโพลีส | 6 | 3 | 1 | 2 | 8 | 5 | +3 | 10 | รอบ 16 ทีมสุดท้าย | — | 1–0 | 0–1 | 4–0 | |
2 | อัล-ตาอาวูน | 6 | 3 | 0 | 3 | 4 | 8 | −4 | 9 | 0–1 | — | 2–0 | 0–6 | ||
3 | อัล-ดูฮาอิล | 6 | 3 | 0 | 3 | 7 | 8 | −1 | 9 | 2–0 | 0–1 | — | 2–1 | ||
4 | ชาร์จาห์ | 6 | 2 | 1 | 3 | 13 | 11 | +2 | 7 | 2–2 | 0–1 | 4–2 | — |
หมายเหตุ :
- ↑ คะแนน เฮด-ทู-เฮด: อัล-ตาอาวูน 6, อัล-ดูฮาอิล 0.
กลุ่ม ดี
อันดับ | ทีม | เล่น | ชนะ | เสมอ | แพ้ | ได้ | เสีย | ต่าง | คะแนน | การผ่านเข้ารอบ | NAS | SAD | SEP | AIN | |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 | อัล-นัสเซอร์ | 6 | 3 | 2 | 1 | 9 | 5 | +4 | 11 | รอบ 16 ทีมสุดท้าย | — | 2–2 | 2–0 | 0–1 | |
2 | อัล-ซัดด์ | 6 | 2 | 3 | 1 | 14 | 8 | +6 | 9 | 1–1 | — | 3–0 | 4–0 | ||
3 | เซปาฮาน | 6 | 2 | 1 | 3 | 6 | 8 | −2 | 7 | 0–2 | 2–1 | — | 0–0 | ||
4 | อัลอัยน์ | 6 | 1 | 2 | 3 | 5 | 13 | −8 | 5 | 1–2 | 3–3 | 0–4 | — |
กลุ่ม อี
อันดับ | ทีม | เล่น | ชนะ | เสมอ | แพ้ | ได้ | เสีย | ต่าง | คะแนน | การผ่านเข้ารอบ | BEI | MVC | SEO | CHI | |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 | เป่ย์จิง เอฟซี | 6 | 5 | 1 | 0 | 12 | 4 | +8 | 16 | รอบ 16 ทีมสุดท้าย | — | 3–1 | 3–1 | 1–1 | |
2 | เมลเบิร์นวิกตอรี | 6 | 2 | 1 | 3 | 6 | 9 | −3 | 7 | 0–2 | — | 2–1 | 1–0 | ||
3 | เอฟซีโซล | 6 | 2 | 0 | 4 | 10 | 9 | +1 | 6 | 1–2 | 1–0 | — | 5–0 | ||
4 | เชียงราย ยูไนเต็ด | 6 | 1 | 2 | 3 | 5 | 11 | −6 | 5 | 0–1 | 2–2 | 2–1 | — |
กลุ่ม เอฟ
อันดับ | ทีม | เล่น | ชนะ | เสมอ | แพ้ | ได้ | เสีย | ต่าง | คะแนน | การผ่านเข้ารอบ | ULS | TOK | SSH | PRG | |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 | อุลซันฮุนได | 6 | 5 | 1 | 0 | 14 | 5 | +9 | 16 | รอบ 16 ทีมสุดท้าย | — | 1–1 | 3–1 | 2–0 | |
2 | เอฟซี โตเกียว | 6 | 3 | 1 | 2 | 6 | 5 | +1 | 10 | 1–2 | — | 0–1 | 1–0 | ||
3 | เซี่ยงไฮ้ เสิ่นหัว | 6 | 2 | 1 | 3 | 9 | 13 | −4 | 7 | 1–4 | 1–2 | — | 3–3 | ||
4 | เพิร์ทกลอรี | 6 | 0 | 1 | 5 | 5 | 11 | −6 | 1 | 1–2 | 0–1 | 1–2 | — |
กลุ่ม จี
อันดับ | ทีม | เล่น | ชนะ | เสมอ | แพ้ | ได้ | เสีย | ต่าง | คะแนน | การผ่านเข้ารอบ | VIS | SUW | GZE | JDT | |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 | วิสเซล โคเบะ | 4 | 2 | 0 | 2 | 4 | 5 | −1 | 6 | รอบ 16 ทีมสุดท้าย | — | 0–2 | 0–2 | ||
2 | ซูว็อนซัมซุงบลูวิงส์ | 4 | 1 | 2 | 1 | 3 | 2 | +1 | 5 | 0–1 | — | 0–0 | |||
3 | กว่างโจวเอเวอร์แกรนด์ | 4 | 1 | 2 | 1 | 4 | 4 | 0 | 5 | 1–3 | 1–1 | — | |||
4 | โจโฮร์ดารุลตักซิม | 0 | 0 | 0 | 0 | 0 | 0 | 0 | 0 | ถอนทีม | — |
หมายเหตุ :
- โจโฮร์ดารุลตักซิม ไม่สามารถเดินทางไปกาตาร์เพื่อลงเล่นสี่นัดสุดท้ายของรอบแบ่งกลุ่มเนื่องจาก การระบาดทั่วของโควิด-19 ข้อจำกัดในการเดินทางหลังจากที่พวกเขาถูกปฏิเสธการอนุญาตเดินทางโดยรัฐบาลมาเลเซีย. พวกเขาได้รับการพิจารณาให้ถอนตัวจากการแข่งขัน, และแมตช์การแข่งขันก่อนหน้านี้ลงเล่นโดยพวกเขาจะได้รับการพิจารณา "โมฆะ" และจะไม่ได้รับการพิจารณาในการพิจารณาตารางคะแนนกลุ่มสุดท้าย.
กลุ่ม เอช
อันดับ | ทีม | เล่น | ชนะ | เสมอ | แพ้ | ได้ | เสีย | ต่าง | คะแนน | การผ่านเข้ารอบ | YOK | SSI | JEO | SYD | |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 | โยโกฮามะ เอ็ฟ มารินอส | 6 | 4 | 1 | 1 | 13 | 5 | +8 | 13 | รอบ 16 ทีมสุดท้าย | — | 1–2 | 4–1 | 4–0 | |
2 | เซี่ยงไฮ้ เอสไอพีจี | 6 | 3 | 0 | 3 | 6 | 10 | −4 | 9 | 0–1 | — | 0–2 | 0–4 | ||
3 | ช็อนบุกฮุนไดมอเตอส์ | 6 | 2 | 1 | 3 | 8 | 10 | −2 | 7 | 1–2 | 1–2 | — | 1–0 | ||
4 | ซิดนีย์ เอฟซี | 6 | 1 | 2 | 3 | 8 | 10 | −2 | 5 | 1–1 | 1–2 | 2–2 | — |
รอบแพ้คัดออก
ในรอบแพ้คัดออก, 16 ทีมลงเล่นในทัวร์นาเมนต์ตกรอบเดียว, กับทีมที่ถูกแบ่งออกเป็นสองโซนจนกระทั่งถึงรอบชิงชนะเลิศ. แต่ละคู่จะลงเล่นในแมตช์เลกเดียวที่สนามเป็นกลาง, แทนที่จะเป็นในบ้านและนอกบ้านตามปกติ สองนัด ตามที่วางแผนไว้ก่อนหน้า การแพร่ระบาดของโควิด-19. ต่อเวลาพิเศษ และ การดวลลูกโทษ เป็นวิธีการที่จะใช้ตัดสินหาทีมชนะเลิศถ้าในกรณีที่จำเป็น.
สายการแข่งขัน
สายการแข่งขันได้ตัดสินออกมาหลังการจับสลากรอบก่อนรองชนะเลิศ. การจับสลากสำหรับโซนตะวันตก รอบก่อนรองชนะเลิศได้จัดขึ้นในวันที่ 28 กันยายน พ.ศ. 2563, 11:00 AST (UTC+3), และการจับสลากสำหรับโซนตะวันออกรอบก่อนรองชนะเลิศได้จัดขึ้นในวันที่ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2563, 11:30 AST (UTC+3), ทั้งสองโซนใน โดฮา, กาตาร์.
รอบ 16 ทีมสุดท้าย | รอบก่อนรองชนะเลิศ | รอบรองชนะเลิศ | รอบชิงชนะเลิศ | |||||||||||
27 กันยายน – เอดูเคชัน ซิตี | ||||||||||||||
อัล-นัสเซอร์ | 1 | |||||||||||||
30 กันยายน – จัสซิมบินฮะหมัด | ||||||||||||||
อัล-ตาอาวูน | 0 | |||||||||||||
อัล-นัสเซอร์ | 2 | |||||||||||||
26 กันยายน – อัล จานูบ | ||||||||||||||
อัลอะฮ์ลี | 0 | |||||||||||||
อัลอะฮ์ลี (ลูกโทษ) | 1 (4) | |||||||||||||
3 ตุลาคม – จัสซิมบินฮะหมัด | ||||||||||||||
ชะบาบอัลอะฮ์ลี | 1 (3) | |||||||||||||
อัล-นัสเซอร์ | 1 (3) | |||||||||||||
27 กันยายน – เอดูเคชัน ซิตี | ||||||||||||||
เพร์สโพลีส (ลูกโทษ) | 1 (5) | |||||||||||||
เพร์สโพลีส | 1 | |||||||||||||
30 กันยายน – จัสซิมบินฮะหมัด | ||||||||||||||
อัล-ซัดด์ | 0 | |||||||||||||
เพร์สโพลีส | 2 | |||||||||||||
26 กันยายน – อัล จานูบ | ||||||||||||||
ปัคห์ตากอร์ | 0 | |||||||||||||
ปัคห์ตากอร์ | 2 | |||||||||||||
19 ธันวาคม – อัล จานูบ | ||||||||||||||
เอสเตกลาล | 1 | |||||||||||||
เพร์สโพลีส | 1 | |||||||||||||
6 ธันวาคม – เอดูเคชัน ซิตี | ||||||||||||||
อุลซันฮุนได | 2 | |||||||||||||
อุลซันฮุนได | 3 | |||||||||||||
10 ธันวาคม – อัล จานูบ | ||||||||||||||
เมลเบิร์นวิกตอรี | 0 | |||||||||||||
อุลซันฮุนได | 2 | |||||||||||||
6 ธันวาคม – เอดูเคชัน ซิตี | ||||||||||||||
เป่ย์จิง เอฟซี | 0 | |||||||||||||
เป่ย์จิง เอฟซี | 1 | |||||||||||||
13 ธันวาคม – อัล จานูบ | ||||||||||||||
เอฟซี โตเกียว | 0 | |||||||||||||
อุลซันฮุนได (หลังต่อเวลาพิเศษ) | 2 | |||||||||||||
7 ธันวาคม – กีฬาแห่งชาติคาลิฟา | ||||||||||||||
วิสเซล โคเบะ | 1 | |||||||||||||
วิสเซล โคเบะ | 2 | |||||||||||||
10 ธันวาคม – อัล จานูบ | ||||||||||||||
เซี่ยงไฮ้ เอสไอพีจี | 0 | |||||||||||||
วิสเซล โคเบะ (ลูกโทษ) | 1 (7) | |||||||||||||
7 ธันวาคม – กีฬาแห่งชาติคาลิฟา | ||||||||||||||
ซูว็อนซัมซุงบลูวิงส์ | 1 (6) | |||||||||||||
โยโกฮามะ เอ็ฟ มารินอส | 2 | |||||||||||||
ซูว็อนซัมซุงบลูวิงส์ | 3 | |||||||||||||
รอบ 16 ทีมสุดท้าย
ในรอบ 16 ทีมสุดท้าย, ชนะเลิสของหนึ่งกลุ่มลงเล่นพบกับรองชนะเลิศของกลุ่มอื่นที่มาจากโซนเดียวกันและการกำหนดแมตช์จะตัดสินโดยการจับสลากรอบแบ่งกลุ่ม.
ทีมหนึ่ง | ผล | ทีมสอง |
---|---|---|
อัลอะฮ์ลี | 1–1 (หลังต่อเวลาพิเศษ) (ดวลลูกโทษ 4–3) | ชะบาบอัลอะฮ์ลี |
ปัคห์ตากอร์ | 2–1 | เอสเตกลาล |
เพร์สโพลีส | 1–0 | อัล-ซัดด์ |
อัล-นัสเซอร์ | 1–0 | อัล-ตาอาวูน |
ทีมหนึ่ง | ผล | ทีมสอง |
---|---|---|
เป่ย์จิง เอฟซี | 1–0 | เอฟซี โตเกียว |
อุลซันฮุนได | 3–0 | เมลเบิร์นวิกตอรี |
วิสเซล โคเบะ | 2–0 | เซี่ยงไฮ้ เอสไอพีจี |
โยโกฮามะ เอ็ฟ มารินอส | 2–3 | ซูว็อนซัมซุงบลูวิงส์ |
รอบก่อนรองชนะเลิศ
ในรอบก่อนรองชนะเลิศ, สี่ทีมที่มาจากโซนตะวันตกลงเล่นในสองคู่, และสี่ทีมที่มาจากโซนตะวันออกลงเล่นในสองคู่, กับกำหนดแมตช์ที่จะตัดสินโดยการจับสลาก, ไม่มีการมีทีมวางใดๆ หรือระบบการป้องกันประเทศ. การจับสลากสำหรับโซนตะวันตก รอบก่อนรองชนะเลิศจะจัดขึ้นในวันที่ 28 กันยายน พ.ศ. 2563, และการจับสลากสำหรับโซนตะวันออก รอบก่อนรองชนะเลิศจะจัดขึ้นในวันที่ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2563.