วิกิพีเดีย
กีฬากรีฑาในกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 41
"กรีฑา" ในการแข่งขันกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 41 เชียงใหม่เกมส์ มีการชิงชัย 47 เหรียญทอง
- เริ่มแข่งขันวันที่ 11-15 ธันวาคม 2555
- สนามที่ใช้ในการแข่งขัน สนามกีฬาสมโภชเชียงใหม่ 700 ปี
สรุปเหรียญรางวัล กรีฑา
- เชียงใหม่ (เจ้าภาพ)
อันดับที่ | จังหวัด | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | สุราษฎร์ธานี | 10 | 8 | 7 | 25 |
2 | สุพรรณบุรี | 9 | 2 | 3 | 14 |
3 | กรุงเทพมหานคร | 3 | 11 | 5 | 19 |
4 | ปราจีนบุรี | 3 | 2 | 1 | 6 |
5 | นครราชสีมา | 3 | 1 | - | 4 |
6 | ปทุมธานี | 2 | 2 | 1 | 5 |
7 | สงขลา | 2 | 1 | 1 | 4 |
พัทลุง | 2 | 1 | 1 | 4 | |
9 | นครศรีธรรมราช | 2 | - | 2 | 4 |
10 | พิษณุโลก | 2 | - | - | 2 |
11 | ชลบุรี | 1 | 2 | 1 | 4 |
12 | ตรัง | 1 | 1 | 2 | 4 |
13 | ลำพูน | 1 | 1 | 1 | 3 |
สุรินทร์ | 1 | 1 | 1 | 3 | |
15 | อุบลราชธานี | 1 | - | 2 | 3 |
16 | กาฬสินธุ์ | 1 | - | 1 | 2 |
บึงกาฬ | 1 | - | 1 | 2 | |
สมุทรปราการ | 1 | - | 1 | 2 | |
19 | ภูเก็ต | 1 | - | - | 1 |
มุกดาหาร | 1 | - | - | 1 | |
อำนาจเจริญ | 1 | - | - | 1 | |
22 | เชียงใหม่ | - | 3 | 2 | 5 |
23 | ชุมพร | - | 2 | - | 2 |
ประจวบคีรีขันธ์ | - | 2 | - | 2 | |
25 | กระบี่ | - | 1 | 1 | 2 |
ตาก | - | 1 | 1 | 2 | |
27 | แพร่ | - | 1 | - | 1 |
ร้อยเอ็ด | - | 1 | - | 1 | |
หนองคาย | - | 1 | - | 1 | |
30 | ขอนแก่น | - | - | 3 | 3 |
31 | เพชรบูรณ์ | - | - | 2 | 2 |
อุดรธานี | - | - | 2 | 2 | |
33 | จันทบุรี | - | - | 1 | 1 |
นครปฐม | - | - | 1 | 1 | |
พระนครศรีอยุธยา | - | - | 1 | 1 | |
สุโขทัย | - | - | 1 | 1 | |
อ่างทอง | - | - | 1 | 1 | |
รวม | 49 | 45 | 47 | 141 |
สรุปผลการแข่งขัน
ประเภทชาย
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง | |||
---|---|---|---|---|---|---|
วิ่ง 100 เมตร | สุราษฎร์ธานี จิระพงศ์ มีนาพระ | 10.39 | กรุงเทพมหานคร พูมมนัส จันทร์เข็ม | 10.44 | พัทลุง อภิสิทธิ์ พรมแก้ว | 10.46 |
วิ่ง 200 เมตร | สุราษฎร์ธานี ศุภชัย ฉิมดี | 21.53 | สุราษฎร์ธานี จิระพงศ์ มีนาพระ | 21.53 | อุดรธานี รัตนพล โสวัน | 21.59 |
วิ่ง 400 เมตร | สุราษฎร์ธานี ศุภชัย ฉิมดี | 46.22 | ตรัง ณัฐพงษ์ ขนอม | 48.22 | ตรัง นิติพล ทองพูน | 48.34 |
วิ่ง 800 เมตร | สงขลา วัชรินทร์ แวกาจิ | 1:53.56 | สุราษฎร์ธานี สิทธิพร สังข์ทอง | 1:53.73 | สงขลา ณฤทธิ์ คชรัตน์ | 1:55.52 |
วิ่ง 1,500 เมตร | สุราษฎร์ธานี สิทธิพร สังข์ทอง | 4:02.03 | เชียงใหม่ สมวิชัย คุ้มครองโชค | 4:03.14 | ขอนแก่น ศรราม บางบุญนาค | 4:03.42 |
วิ่งวิบาก 3,000 เมตร | กรุงเทพมหานคร ปฏิการ เพชรศรีชา | 9:22.25 | สุรินทร์ สัญชัย นามเขต | 9:34.19 | เชียงใหม่ วินัย หล้าพอ | 9:47.27 |
วิ่ง 5,000 เมตร | สุรินทร์ สัญชัย นามเขต | 15:12.03 | ชลบุรี ณัฐวัฒน์ อินนุ่ม | 15:19.70 | ชลบุรี ณัฐวุฒิ อินนุ่ม | 15:25.76 |
วิ่ง 10,000 เมตร | นครราชสีมา บุญถึง ศรีสังข์ | 30:15.86 | ชลบุรี ณัฐวุฒิ อินนุ่ม | 32:00.51 | จันทบุรี อุ้มยศ กิจอุดม | 32:41.17 |
วิ่งฮาร์ฟมาราธอน 21กม. | นครราชสีมา บุญถึง ศรีสังข์ | 1:08:38.00 | ประจวบคีรีขันธ์ สุทัศน์ กัลยาณกิตติ | 1:14:56.00 | กาฬสินธุ์ สาธิต พูลยรัตน์ | 1:15:22.00 |
วิ่งข้ามรั้ว 110 เมตร | นครศรีธรรมราช จำรัส ฤทธิเดช | 14.31 | สุราษฎร์ธานี กิตติพงษ์ คงดี | 14.52 | ปทุมธานี ชาญวิทยะ ขันผง | 15.05 |
วิ่งข้ามรั้ว 400 เมตร | ตรัง นิติพล ทองพูน | 52.93 | หนองคาย กิตติคุณ บูชากุล | 53.37 | กรุงเทพมหานคร ณรงค์เดช จันทร์ใจ | 53.83 |
เดิน 20 กม. | พัทลุง กิตติพงศ์ จอนด้วง | 1:38:45.00 | สุราษฎร์ธานี อุกฤษฏ์ ศรีส่ง | 1:39:45.00 | ลำพูน วีระพันธ์ อะนันชัยธวัช | 1:40:04.00 |
ขว้างจักร | กาฬสินธุ์ ณรงค์ เบ็ญจรูณ | 49.01 | ประจวบคีรีขันธ์ ขวัญชัย น้ำสมบูรณ์ | 46.86 | กรุงเทพมหานคร สถาพร ขจร | 44.42 |
กระโดดค้ำ | มุกดาหาร กรีฑา สินธวาชีวะ | 5.24 | กรุงเทพมหานคร สมพงศ์ โสมบ้านกวย | 4.80 | อ่างทอง ปรณต ภู่ระหงษ์ | 4.80 |
กระโดดไกล | สมุทรปราการ อรรถพล ประจำมูล | 7.20 | ชุมพร วรัญญู คงนิล | 7.18 | พระนครศรีอยุธยา พิเชษฐ์ ทำเรือรักษ์ | 7.15 |
กระโดดสูง | ปทุมธานี ปราโมทย์ พุ่มอุไร สุราษฎร์ธานี ศิริวัฒน์ อุปลา | 2.00 | - | - | บึงกาฬ วศิน เกื้อธนสกุล | 1.95 |
พุ่งแหลน | พิษณุโลก พีระเชษฐ์ จันทรา | 68.72 | กรุงเทพมหานคร หัสดิน รอดมณี | 65.33 | ขอนแก่น ปิยะศิริ อินทะประสงค์ | 57.07 |
ขว้างค้อน | ภูเก็ต ตันติพงษ์ เพชรไชยา | 58.93 | กรุงเทพมหานคร ยงจรส กันจู | 53.19 | ตาก มนตรี พรมโพธิ์ | 48.56 |
เขย่งก้าวกระโดด | พัทลุง ปรัชญา เทพรักษ์ | 15.69 | ชุมพร วรัญญู คงนิล | 15.64 | สุโขทัย ณัฐพงษ์ เอี่ยมรอด | 15.03 |
ทุ่มน้ำหนัก | พิษณุโลก พร้อมรบ จันทิมา | 15.95 | ร้อยเอ็ด ชัชวาล พลเยี่ยม | 15.55 | นครศรีธรรมราช ธวัฒ คชินทร์ | 15.55 |
ทศกรีฑา | ปทุมธานี ชาญวิทยะ ขันผง | 5,946 | กระบี่ ปิยะศักดิ์ กูมุดา | 5,932 | อุดรธานี พงษ์พัฒน์ อ่างแก้ว | 5,915 |
วิ่ง 4x100 เมตร | สุราษฎร์ธานี จิระพงศ์ มีนาพระ ศุภชัย ฉิมดี ธีรพงษ์ สุนธนนท์ สาทิส บัวยม วัชรินทร์ หนูนิล วรนันท์ แซ่ฉิ้น | 40.06 | กรุงเทพมหานคร กชกร ไผ่แก้ว ศราวุฒิ เนตรกลาง วัชระ สอนดี พูมมนัส จันทร์เข็ม ธีรภัทร โปร่งอรุณ คชา สว่างเย็น | 40.45 | สมุทรปราการ อรรถพล ประจำมูล นฤดล อัศวเรืองศรี สมชาย กิตติสุนทรรักษ์ วีระวัฒน์ พาเรือง ศุภเดช กองกะมุด สิทธิชัย สุวรประทีป | 40.60 |
วิ่ง 4x400 เมตร | สุราษฎร์ธานี พร้อเบญจรงค์ ไชยรักษ์ จตุรงค์ ฉิมเรือง จิระพงศ์ มีนาพระ ศุภชัย ฉิมดี ธีรพงษ์ สุนธนนท์ ธีรศักดิ์ สุนธนนท์ | 3:12.04 | กรุงเทพมหานคร วทัญญู ศรีจุดานุ พงศธร สิงห์โท นนฑกานต์ มหาชัย ธนาวุฒิ นุ่มจันทร์ สุรพล รักษาทรัพย์ ตรีเนตร กฤตานุกูลวงศ์ | 3:13.00 | ตรัง วทัญญู คำรส นิติพล ทองพูล ศตวรรษ คุ้มแวง ณัฐพงษ์ ขนอม กิตติ นวลจันทร์ สราวุธ ศรีเสวต | 3:14.98 |
วิ่ง 3x800 เมตร | สุราษฎร์ธานี สิทธิพร สังข์ทอง วุฒิชัย ขุนแกล้ว นัทธพล สุวรรณเทียบ ดนุรุจ ขุนแกล้ว ณฤเดช ตรีสงค์ | 5:50.28 | สงขลา วัชรินทร์ แวกาจิ เกรียงไกร กาสัน ธีรวัตร เส้งสุข ณฤทธิ์ คชรัตน์ ทนงศักดิ์ ลิ่มเนี่ยว | 5:54.27 | ขอนแก่น ศรราม บางบุญนาค วรกานต์ สวัสดิ์วอ ปิยะ ทองรักษ์ ธัรวัฒน์ ถาบัว อัมรินทร์ สำราญ | 5:59.89 |
ประเภทหญิง
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง | |||
---|---|---|---|---|---|---|
วิ่ง 100 เมตร | สุพรรณบุรี อรนุช กล่อมดี | 11.73 | สุพรรณบุรี ทัศพร วรรณกิจ | 11.85 | สุราษฎร์ธานี สุภาวรรณ ธิปัตย์ | 11.92 |
วิ่ง 200 เมตร | สงขลา จุฑามาศ ถาวรเจริญ | 24.47 | สุพรรณบุรี ทัศพร วรรณกิจ | 24.69 | สุราษฎร์ธานี สุภาวรรณ ธิปัตย์ | 25.15 |
วิ่ง 400 เมตร | สุพรรณบุรี ตรีวดี ยงพันธ์ | 55.95 | สุราษฎร์ธานี สุนิษา เพชรบ้านนา | 57.16 | กรุงเทพมหานคร กะรัต ศรีเมือง | 57.78 |
วิ่ง 800 เมตร | สุพรรณบุรี ตรีวดี ยงพันธ์ | 2:19.62 | เชียงใหม่ พรกมล ไตรแก้ว | 2:20.17 | อุบลราชธานี วารุณี ทวีพัฒน์ | 2:20.28 |
วิ่ง 1,500 เมตร | อุบลราชธานี วารุณี ทวีพัฒน์ | 4:51.02 | สุราษฎร์ธานี จันทรนิภา บุญวงศ์ | 4:51.35 | เชียงใหม่ ดวงใจ ศรีประสิทธิ์ | 4:56.44 |
วิ่งวิบาก 3,000 เมตร | สุพรรณบุรี สนธิยา สายแวว | 11:31.51 | เชียงใหม่ สุทธิพร จะลอ | 11:37.71 | สุราษฎร์ธานี จันทรนิภา บุญวงศ์ | 12:06.54 |
วิ่ง 5,000 เมตร | กรุงเทพมหานคร วรพรรณ นวลศรี | 17:57.23 | ลำพูน ณัฐธยาน์ ธนรณวัฒน์ | 18:03.80 | สุพรรณบุรี สนธิยา สายแวว | 18:37.17 |
วิ่ง 10,000 เมตร | ลำพูน ณัฐธยาน์ ธนรณวัฒน์ | 37:31.88 | กรุงเทพมหานคร วรพรรณ นวลศรี | 37:58.27 | สุราษฎร์ธานี ขวัญตา รักขะพันธ์ | 42:49.23 |
วิ่งฮาร์ฟมาราธอน 21 กม. | สุพรรณบุรี ธนภรณ์ เปี่ยมสกุล | 1:30:34.00 | กรุงเทพมหานคร สุวารี ดีนัก | 1:30:38.00 | ปราจีนบุรี อุไรวรรณ ดอนชาดา | 1:38:11.00 |
วิ่งข้ามรั้ว 100 เมตร | สุพรรณบุรี วัลลภา พันธุ์สูงเนิน | 14.35 | ปราจีนบุรี วาสนา วินาโท | 14.38 | กรุงเทพมหานคร พนิดา รัตนจันทร์ | 14.41 |
วิ่งข้ามรั้ว 400 เมตร | ปราจีนบุรี วาสนา วินาโท | 1:02.00 | กรุงเทพมหานคร พนิดา รัตนจันทร์ | 1:02.50 | กระบี่ สุรารัตน์ ฟุ่งเฟื้อง | 1:03.98 |
เดิน 20 กม. | สุพรรณบุรี ธนภรณ์ เปี่ยมสกุล | 1:50:34.00 | สุราษฎร์ธานี นิรมล ไกรวงค์ | 2:03:20.00 | นครศรีธรรมราช นพมาศ มีแสง | 2:05:52.00 |
ขว้างจักร | สุราษฎร์ธานี สุเบญรัตน์ อินแสง | 52.21 | นครราชสีมา สาวิตรี ทองฉาว | 40.43 | สุพรรณบุรี จุฑาภรณ์ กระแสญาณ | 40.36 |
ขว้างค้อน | กรุงเทพมหานคร ปานวาศ กิมสร้าง | 50.34 | ตาก สุนิษา บุญประสาร | 48.02 | นครปฐม รัตนา สุระประเสริฐ | 42.92 |
กระโดดสูง | อำนาจเจริญ วนิดา บุญวรรณ์ บึงกาฬ หนึ่งฤทัย ไชยเพชร | 1.79 | - | - | สุราษฎร์ธานี จันจิรา พุทธศรี | 1.75 |
เขย่งก้าวกระโดด | นครศรีธรรมราช จามจุรี ขวัญสง | 12.77 | ปราจีนบุรี วาสนา วินาโท | 12.75 | เพชรบูรณ์ รัตจารุวรรณ กิจติผัด | 12.68 |
กระโดดไกล | ปราจีนบุรี วาสนา วินาโท | 5.81 | ปทุมธานี สุนิสา โคตรสีเมือง | 5.67 | สุราษฎร์ธานี ธนาภรณ์ จันทร์อ่อน | 5.60 |
ทุ่มน้ำหนัก | นครราชสีมา สาวิตรี ทองฉาว | 14.10 | แพร่ ศิริภรณ์ ใหม่คำ | 13.47 | สุพรรณบุรี จุฑาภรณ์ กระแสญาณ | 13.38 |
พุ่งแหลน | ชลบุรี ณัฐฐา นาชาญ | 47.43 | พัทลุง เสาวลักษณ์ เพชรทอง | 42.81 | สุรินทร์ ฉัตรวดี สุทร | 42.22 |
สัตตกรีฑา | ปราจีนบุรี วาสนา วินาโท | 5,103 | ปทุมธานี สุนิสา โคตรสีเมือง | 4,975 | เพชรบูรณ์ สุวนันท์ สายวัน | 4,197 |
วิ่ง 4x100 เมตร | สุพรรณบุรี กาญจนา ดิษฐบรรจง ทัศพร วรรณกิจ วัลลภา พันธุ์สูงเนิน มณีรัตน์ ประสิทธิ์ อรนุช กล่อมดี อัจจิมา เอ่งฉ้วน | 45.88 | กรุงเทพมหานคร ศิริทิพย์ เอี่ยมฉลาด วชิรา ทองเกลี้ยง รัติยาพร ชาระมาลย์ ภัสสร จักษุนิลกร นงนุช แสนราช อัมภาพร สงค์เกื้อ | 46.57 | สุราษฎร์ธานี เพ็ญศรี ชัยฤกษ์ พัชราภรณ์ จงไกรจักร เสาวณี จันทร์ทอง สุภาวรรณ ธิปัตย์ จันอุมา ทิพเกิด ประกายดาว สุขโสม | 46.58 |
วิ่ง 4x400 เมตร | สุพรรณบุรี วัลลภา พันธุ์สูงเนิน กาญจนา ดิษฐบรรจง ทัศพร วรรณกิจ มณีรัตน์ ประสิทธิ์ อัจจิมา เอ่งฉ้วน ตรีวดี ยงพันธ์ | 3:51.19 | สุราษฎร์ธานี จุฑามาศ โขนขำ กิรนันท์ หนูนวล ณัฐฐินันท์ ชามโสม ภัทรวดี หยู่เห้ง สุนิษา เพชรบ้านนา จันทิมา บุญคง | 3:51.69 | กรุงเทพมหานคร กะรัต ศรีเมือง นวพร แซ่โคว้ ศันสนีย์ จำนงเพียร ศิริรัตน์ อัมภัยชา พรพรรณ เหิมฮึก ดวงกมล เพ็ชรใสดี | 3:52.21 |
วิ่ง 3x800 เมตร | สุราษฎร์ธานี จันทรนิภา บุญวงศ์ ดอกแก้ว บุญมี พิมลรัตน์ รัตนา สุนิษา เพชรบ้านนา ณัฐฑริตา ไทยแก้ว ดวงฤดี จันรอด | 7:04.96 | กรุงเทพมหานคร ทัชชา เห็นครบ วันเพ็ญ แก้วละมุล นิลาวรรณ อินทะนัน โสมศรี เห็นทั่ว จันทนา ปัญญาฟู | 7:09.28 | อุบลราชธานี แอนนา แก้วจันดี วารุณี ทวีพัฒน์ เพ็ญจันทร์ วันนา วิชุดา มานุช เพ็ญนภา ผาสุก | 7:16.48 |
เกร็ดน่ารู้เกี่ยวกับการแข่งขัน
สมาคมกรีฑาแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์
- นายกสมาคม พล.ต.อ สันต์ ศรุตานนท์
- เลขาธิการ พล.ต.ต สุรพงษ์ อริยะมงคล
คุณสมบัติของผู้เข้าร่วมการแข่งขัน
- ให้เป็นไปตามข้อบังคับการกีฬาแห่งประเทศไทย ว่าด้วยการแข่งขันกีฬาแห่งชาติ พ.ศ. 2550
- ห้ามนักกีฬาที่อายุต่ากว่าที่กาหนดสมัครหรือเข้าแข่งขัน ดังนี้
- ห้ามนักกีฬาที่อายุต่ากว่า 13 ปี (เกิดปี พ.ศ. 2542 หรือหลัง) เข้าแข่งขันทุกประเภท
- ห้ามนักกีฬาที่อายุต่ากว่า 14 ปี (เกิดปี พ.ศ. 2541 หรือหลัง) เข้าแข่งขันประเภท ทศกรีฑา, สัตตกรีฑา, ขว้างค้อน, ทุ่มน้าหนัก, ขว้างจักร, พุ่งแหลน, วิ่งวิบาก 3,000 เมตร, วิ่ง 5,000 เมตร
- ห้ามนักกีฬาที่อายุต่ากว่า 15 ปี (เกิดปี พ.ศ. 2540 หรือหลัง) เข้าแข่งขันประเภท วิ่ง 10,000 เมตร, เดิน 20 กิโลเมตร, วิ่งฮาล์ฟมาราธอน 21 กม
อ้างอิง
- กีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 41 “เชียงใหม่เกมส์” 2013-06-01 ที่ เวย์แบ็กแมชชีน
- Siamsport “เชียงใหม่เกมส์” 2016-03-05 ที่ เวย์แบ็กแมชชีน
- สมาคมกรีฑาแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์[ลิงก์เสีย]