วิกิพีเดีย
กีฬาฟันดาบในโอลิมปิกฤดูร้อน 1988
แม่แบบ:ฟันดาบโอลิมปิกฤดูร้อน1988
ฟันดาบ ในโอลิมปิกครั้งที่ 24 | |
---|---|
สนาม | โซล เกาหลีใต้ |
วันที่ | กันยายน - ตุลาคม พ.ศ. 2531 |
จำนวนรายการ | 8 |
จำนวนนักกีฬา | 317 คน จาก 42 ประเทศ |
การแข่งขันฟันดาบในโอลิมปิกฤดูร้อน 1988 เป็นการแข่งขันกีฬาฟันดาบในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 24 ที่กรุงโซล ประเทศเกาหลีใต้ ระหว่างวันที่ กันยายน - ตุลาคม พ.ศ. 2531 จัดขึ้นที่สนาม ซึ่งการแข่งขันกีฬาฟันดาบครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 8 รายการ คือ ประเภททีมชาย 6 รายการ และประเภททีมหญิง 2 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน 317 คน จาก 42 ประเทศ
ปฏิทินการแข่งขัน
การคัดเลือก
ดูบทความหลักที่: กีฬาฟันดาบในโอลิมปิกฤดูร้อน 1988 – รอบคัดเลือก
ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
|
|
|
|
สรุปเหรียญรางวัล
ดูบทความหลักที่: สรุปเหรียญโอลิมปิกฤดูร้อน 1988
ตารางสรุปเหรียญ
ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | เยอรมนีตะวันตก (FRG) | 3 | 3 | 1 | 7 |
2 | ฝรั่งเศส (FRA) | 2 | 1 | 0 | 3 |
3 | สหภาพโซเวียต (URS) | 1 | 1 | 3 | 5 |
4 | อิตาลี (ITA) | 1 | 1 | 2 | 4 |
5 | ฮังการี (HUN) | 1 | 0 | 2 | 3 |
6 | โปแลนด์ (POL) | 0 | 1 | 0 | 1 |
เยอรมนีตะวันออก (GDR) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
รวม (7 ประเทศ) | 8 | 8 | 8 | 24 |
ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล
ชาย
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Individual épée | Arnd Schmitt สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี | Philippe Riboud ประเทศฝรั่งเศส | Andrey Shuvalov สหภาพโซเวียต |
team épée | ฝรั่งเศส (FRA) Frederic Delpla Jean-Michel Henry Olivier Lenglet Philippe Riboud Éric Srecki | เยอรมนีตะวันตก (FRG) Elmar Borrmann Volker Fischer Thomas Gerull Alexander Pusch Arnd Schmitt | สหภาพโซเวียต (URS) Andrey Shuvalov Pavel Kolobkov Vladimir Reznichenko Mikhail Tishko Igor Tikhomirov |
Individual foil | Stefano Cerioni ประเทศอิตาลี | Udo Wagner สาธารณรัฐประชาธิปไตยเยอรมนี | Alexandr Romankov สหภาพโซเวียต |
Team foil | สหภาพโซเวียต (URS) Vladimer Aptsiauri Anvar Ibragimov Boris Koretsky Ilgar Mamedov Aleksander Romankov | เยอรมนีตะวันตก (FRG) Matthias Behr Thomas Endres Matthias Gey Ulrich Schreck Thorsten Weidner | ฮังการี (HUN) István Busa Zsolt Érsek Róbert Gátai Pál Szekeres István Szelei |
Individual sabre | Jean-François Lamour ประเทศฝรั่งเศส | Janusz Olech ประเทศโปแลนด์ | Giovanni Scalzo ประเทศอิตาลี |
Team sabre | ฮังการี (HUN) Imre Bujdosó László Csongrádi Imre Gedővári György Nébald Bence Szabó | สหภาพโซเวียต (URS) Andrey Alshan Mikhail Burtsev Sergey Koryashkin Sergey Mindirgasov Heorhiy Pohosov | อิตาลี (ITA) Massimo Cavaliere Gianfranco Dalla Barba Marco Marin Ferdinando Meglio Giovanni Scalzo |
หญิง
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Individual foil | Anja Fichtel สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี | Sabine Bau สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี | Zita Funkenhauser สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี |
Team foil | เยอรมนีตะวันตก (FRG) Sabine Bau Anja Fichtel Zita Funkenhauser Anette Klug Christiane Weber | อิตาลี (ITA) Francesca Bortolozzi Borella Annapia Gandolfi Lucia Traversa Dorina Vaccaroni Margherita Zalaffi | ฮังการี (HUN) Zsuzsa Jánosi Edit Kovács Gertrúd Stefanek Zsuzsanna Szőcs Katalin Tuschák |