วิกิพีเดีย
กีฬาเรือใบในโอลิมปิกฤดูร้อน 1932
แม่แบบ:เรือใบโอลิมปิกฤดูร้อน1932
เรือใบ ในโอลิมปิกครั้งที่ 10 | |
---|---|
สนาม | Los Angeles Harbor ลอสแอนเจลิส สหรัฐ |
วันที่ | 5-12 สิงหาคม พ.ศ. 2475 |
จำนวนรายการ | 4 |
จำนวนนักกีฬา | 57 คน จาก 11 ประเทศ |
การแข่งขันเรือใบในโอลิมปิกฤดูร้อน 1932 เป็นการแข่งขันกีฬาเรือใบในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 10 ที่กรุงลอสแอนเจลิส ประเทศสหรัฐ ระหว่างวันที่ 5-12 สิงหาคม พ.ศ. 2475 จัดขึ้นที่สนาม Los Angeles Harbor ซึ่งการแข่งขันกีฬาเรือใบครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 4 รายการ คือ ประเภททีมชาย 4 รายการ และประเภททีมหญิง 0 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน 57 คน จาก 11 ประเทศ
ปฏิทินการแข่งขัน
การคัดเลือก
ดูบทความหลักที่: กีฬาเรือใบในโอลิมปิกฤดูร้อน 1932 – รอบคัดเลือก
ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
ออสเตรีย (AUT) | แคนาดา (CAN) | สเปน (ESP) | ฝรั่งเศส (FRA) |
เยอรมนี (GER) | สหราชอาณาจักร (GBR) | อิตาลี (ITA) | เนเธอร์แลนด์ (NED) |
แอฟริกาใต้ (RSA) | สวีเดน (SWE) | สหรัฐ (USA) |
สรุปเหรียญรางวัล
ดูบทความหลักที่: สรุปเหรียญโอลิมปิกฤดูร้อน 1932
ตารางสรุปเหรียญ
ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | สหรัฐ (USA) | 2 | 1 | 0 | 3 |
2 | สวีเดน (SWE) | 1 | 0 | 1 | 2 |
3 | ฝรั่งเศส (FRA) | 1 | 0 | 0 | 1 |
4 | แคนาดา (CAN) | 0 | 1 | 1 | 2 |
5 | เนเธอร์แลนด์ (NED) | 0 | 1 | 0 | 1 |
สหราชอาณาจักร (GBR) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
7 | สเปน (ESP) | 0 | 0 | 1 | 1 |
รวม (7 ประเทศ) | 4 | 4 | 3 | 11 |
ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
1932: Snowbird | ฝรั่งเศส Jacques Lebrun | เนเธอร์แลนด์ Bob Maas | สเปน Santiago Amat |
1932: Star | สหรัฐ Gilbert Gray Andrew Libano | สหราชอาณาจักร George Colin Ratsey Peter Jaffe | สวีเดน Gunnar Asther Daniel Sundén-Cullberg |
1932: 6 Metre | สวีเดน Tore Holm Olle Åkerlund Åke Bergqvist Martin Hindorff | สหรัฐ Robert Carlson Temple Ashbrook Frederic Conant Emmett Davis Donald Douglas Charles Smith | แคนาดา Philip Rogers Gardner Boultbee Ken Glass Jerry Wilson |
1932: 8 Metre | สหรัฐ Owen Churchill John Biby Alphonse Burnand Kenneth Carey William Cooper Pierpont Davis Carl Dorsey John Huettner Richard Moore Alan Morgan Robert Sutton Thomas Webster | แคนาดา Ronald Maitland Ernest Cribb Peter Gordon George Gyles Harry Jones Hubert Wallace | No further competitors |