วอลเลย์บอลชายเนชันส์ลีก 2018
วอลเลย์บอลชายเนชันส์ลีก 2018 (อังกฤษ: 2018 FIVB Volleyball Men's Nations League) เป็นครั้งแรกของการแข่งขันวอลเลย์บอลชายระหว่างประเทศประจำปี จำนวน 16 ทีม รอบสุดท้ายจัดขึ้นที่เมืองลีล ประเทศฝรั่งเศส
วอลเลย์บอลชายเนชันส์ลีก 2018 | |
---|---|
รายละเอียด | |
เจ้าภาพ | ฝรั่งเศส |
วันที่ | 25 พฤษภาคม – 8 กรกฎาคม |
ทีม | 16 |
สนาม | 22 (ใน 22 เมืองเจ้าภาพ) |
ทีมชนะเลิศ | รัสเซีย (สมัยที่ 1) |
ผู้เล่นทรงคุณค่า | มักซิม มีไคลอฟ |
เว็บไซต์อย่างเป็นทางการ | |
Volleyball Nations League | |
การคัดเลือก
16 ทีมที่ผ่านการคัดเลือกสำหรับการแข่งขัน โดย 12 ทีมเป็นทีมหลัก และอีก 4 ทีมเป็นทีมท้าทาย (Challenger) จะสามารถตกชั้นได้ ซึ่งทีมที่ได้อันดับสุดท้ายของทีมท้าทายต้องไปแข่งกับทีมชนะของวอลเลย์บอลชายแชลเลนเจอร์คัพ 2019 และทีมที่ชนะจะได้แข่งวอลเลย์บอลชายเนชันส์ลีกในปีถัดไป
การแบ่งกลุ่ม
รอบแรก
สัปดาห์ที่ 1 | ||||
---|---|---|---|---|
กลุ่มที่ 1 ฝรั่งเศส | กลุ่มที่ 2 จีน | กลุ่มที่ 3 โปแลนด์ | กลุ่มที่ 4 เซอร์เบีย | |
สัปดาห์ที่ 2 | ||||
กลุ่มที่ 5 บัลแกเรีย | กลุ่มที่ 6 บราซิล | กลุ่มที่ 7 อาร์เจนตินา | กลุ่มที่ 8 โปแลนด์ | |
สัปดาห์ที่ 3 | ||||
กลุ่มที่ 9 แคนาดา | กลุ่มที่ 10 ญี่ปุ่น | กลุ่มที่ 11 รัสเซีย | กลุ่มที่ 12 ฝรั่งเศส | |
สัปดาห์ที่ 4 | ||||
กลุ่มที่ 13 เกาหลีใต้ | กลุ่มที่ 14 เยอรมนี | กลุ่มที่ 15 สหรัฐ | กลุ่มที่ 16 บัลแกเรีย | |
สัปดาห์ที่ 5 | ||||
กลุ่มที่ 17 ออสเตรเลีย | กลุ่มที่ 18 จีน | กลุ่มที่ 19 อิหร่าน | กลุ่มที่ 20 อิตาลี | |
รอบสุดท้าย
ปฏิทินการแข่งขัน
● | รอบแรก | ● | รอบสุดท้าย |
สัปดาห์ที่ 1 25–27 พ.ค. | สัปดาห์ที่ 2 1–3 มิ.ย. | สัปดาห์ที่ 3 8–10 มิ.ย. | สัปดาห์ที่ 4 15–17 มิ.ย. | สัปดาห์ที่ 5 22–24 มิ.ย. | สัปดาห์ที่ 6 | สัปดาห์ที่ 7 4–8 ก.ค. |
---|---|---|---|---|---|---|
24 แมตช์ | 24 แมตช์ | 24 แมตช์ | 24 แมตช์ | 24 แมตช์ | 10 แมตช์ |
รูปแบบการแข่งขัน
รอบแรก
การแข่งขันรอบแรกประกอบไปด้วย 16 ทีม แข่งขันกัน 4 กลุ่ม กลุ่มละ 4 ทีม ซึ่งแข่งขันทั้งหมด 120 นัด โดยในแต่ละกลุ่มจะต้องทำการแข่งขันแบบพบกันหมด เมื่อจบการแข่งขันทีมเจ้าภาพและอันดับที่ 1-5 จะผ่านเข้ารอบสุดท้าย การตกชั้นจะพิจารณาเฉพาะทีมท้าทาย 4 ทีมเท่านั้น ทีมที่ได้อันดับสุดท้ายของทีมท้าทายจะต้องแข่งขันรอบเพลย์ออฟตกชั้นกับทีมชนะเลิศแชลเลนเจอร์คัพ ทีมที่ชนะจะได้สิทธิแข่งขันเนชันส์ลีกในปีถัดไปในฐานะทีมท้าทาย
รอบสุดท้าย
การแข่งขันรอบสุดท้าย 6 ทีมที่ผ่านการคัดเลือกจะถูกแบ่งออกเป็น 2 กลุ่ม กลุ่มละ 3 ทีม โดยจะต้องทำการแข่งขันแบบพบกันหมด เมื่อจบการแข่งขัน 2 อันดับแรกของแต่ละกลุ่มจะผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศ ในรอบรองชนะเลิศทีมที่ชนะผ่านเข้าสู่รอบชิงชนะเลิศ ส่วนทีมที่แพ้จะต้องแข่งรอบชิงอันดับที่ 3
รอบแรก (Preliminary round)
ผ่านเข้ารอบสุดท้าย | |
ผ่านเข้ารอบสุดท้าย เนื่องจากได้สิทธิ์การเป็นเจ้าภาพสนามแข่งขันรอบสุดท้าย | |
เข้าสู่รอบเพลย์ออฟตกชั้น |
ตารางคะแนน
แมทช์ | แต้ม | เซ็ท | แต้ม | |||||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
อันดับ | ทีม | ชนะ | แพ้ | ชนะ | แพ้ | อัตราส่วน | ชนะ | แพ้ | อัตราส่วน | |
1 | ฝรั่งเศส | 12 | 3 | 35 | 38 | 16 | 2.375 | 1295 | 1140 | 1.136 |
2 | รัสเซีย | 11 | 4 | 34 | 36 | 14 | 2.571 | 1191 | 1096 | 1.087 |
3 | สหรัฐ | 11 | 4 | 33 | 37 | 19 | 1.947 | 1294 | 1183 | 1.094 |
4 | เซอร์เบีย | 11 | 4 | 29 | 33 | 24 | 1.375 | 1289 | 1255 | 1.027 |
5 | บราซิล | 10 | 5 | 30 | 34 | 21 | 1.619 | 1280 | 1213 | 1.055 |
6 | โปแลนด์ | 10 | 5 | 29 | 32 | 19 | 1.684 | 1221 | 1124 | 1.086 |
7 | แคนาดา | 8 | 7 | 25 | 29 | 24 | 1.208 | 1219 | 1227 | 0.993 |
8 | อิตาลี | 8 | 7 | 24 | 30 | 28 | 1.071 | 1315 | 1296 | 1.015 |
9 | เยอรมนี | 7 | 8 | 23 | 29 | 30 | 0.967 | 1299 | 1307 | 0.994 |
10 | อิหร่าน | 7 | 8 | 21 | 29 | 30 | 0.967 | 1355 | 1344 | 1.008 |
11 | บัลแกเรีย | 6 | 9 | 17 | 26 | 34 | 0.765 | 1288 | 1351 | 0.953 |
12 | ญี่ปุ่น | 6 | 9 | 15 | 23 | 37 | 0.622 | 1301 | 1374 | 0.947 |
13 | ออสเตรเลีย | 5 | 10 | 15 | 21 | 35 | 0.600 | 1236 | 1340 | 0.922 |
14 | อาร์เจนตินา | 4 | 11 | 15 | 23 | 34 | 0.676 | 1270 | 1326 | 0.958 |
15 | จีน | 3 | 12 | 9 | 15 | 39 | 0.385 | 1173 | 1291 | 0.909 |
16 | เกาหลีใต้ | 1 | 14 | 6 | 11 | 42 | 0.262 | 1108 | 1267 | 0.875 |
สัปดาห์ที่ 1
กลุ่มที่ 1
วันที่ | เวลา | คะแนน | เซท 1 | เซท 2 | เซท 3 | เซท 4 | เซท 5 | รวม | รายงาน | ||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
25 พ.ค. | 17:00 | ออสเตรเลีย | 1–3 | ญี่ปุ่น | 18–25 | 15–25 | 25–23 | 17–25 | 75–98 | P2 | |
25 พ.ค. | 20:00 | ฝรั่งเศส | 3–1 | อิหร่าน | 25–20 | 24–26 | 25–20 | 25–17 | 99–83 | P2 | |
26 พ.ค. | 17:00 | ออสเตรเลีย | 0–3 | อิหร่าน | 23–25 | 23–25 | 21–25 | 67–75 | P2 | ||
26 พ.ค. | 20:00 | ฝรั่งเศส | 3–1 | ญี่ปุ่น | 25–16 | 20–25 | 25–20 | 25–22 | 95–83 | P2 | |
27 พ.ค. | 15:00 | อิหร่าน | 1–3 | ญี่ปุ่น | 22–25 | 28–30 | 25–23 | 23–25 | 98–103 | P2 | |
27 พ.ค. | 18:00 | ฝรั่งเศส | 3–0 | ออสเตรเลีย | 25–17 | 25–20 | 36–34 | 86–71 | P2 |
กลุ่มที่ 2
วันที่ | เวลา | คะแนน | เซท 1 | เซท 2 | เซท 3 | เซท 4 | เซท 5 | รวม | รายงาน | ||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
25 พ.ค. | 16:00 | อาร์เจนตินา | 2–3 | สหรัฐ | 27–25 | 26–24 | 24–26 | 21–25 | 10–15 | 108–115 | P2 |
25 พ.ค. | 19:30 | จีน | 2–3 | บัลแกเรีย | 18–25 | 25–18 | 25–19 | 17–25 | 11–15 | 96–102 | P2 |
26 พ.ค. | 16:00 | บัลแกเรีย | 1–3 | สหรัฐ | 19–25 | 25–22 | 19–25 | 20–25 | 83–97 | P2 | |
26 พ.ค. | 19:30 | จีน | 3–0 | อาร์เจนตินา | 25–22 | 25–21 | 25–18 | 75–61 | P2 | ||
27 พ.ค. | 16:00 | บัลแกเรีย | 3–1 | อาร์เจนตินา | 19–25 | 25–19 | 25–21 | 25–22 | 94–87 | P2 | |
27 พ.ค. | 19:30 | จีน | 0–3 | สหรัฐ | 20–25 | 24–26 | 18–25 | 62–76 | P2 |
กลุ่มที่ 3
- สนาม: Spodek, คาโตวีตเซ, โปแลนด์ (25 พฤษภาคม) และ ตาอูรอนอาเรนา, กรากุฟ, โปแลนด์ (26–27 พฤษภาคม)
- เวลาการแข่งขันในท้องถิ่น UTC+02:00 (ช้ากว่าไทย 5 ชั่วโมง)
วันที่ | เวลา | คะแนน | เซท 1 | เซท 2 | เซท 3 | เซท 4 | เซท 5 | รวม | รายงาน | ||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
25 พ.ค. | 16:00 | โปแลนด์ | 3–0 | เกาหลีใต้ | 25–20 | 25–18 | 25–21 | 75–59 | P2 | ||
25 พ.ค. | 19:00 | รัสเซีย | 3–0 | แคนาดา | 26–24 | 25–14 | 25–19 | 76–57 | P2 | ||
26 พ.ค. | 16:00 | โปแลนด์ | 3–0 | รัสเซีย | 25–15 | 25–23 | 25–23 | 75–61 | P2 | ||
26 พ.ค. | 19:00 | แคนาดา | 3–0 | เกาหลีใต้ | 25–20 | 25–17 | 25–19 | 75–56 | P2 | ||
27 พ.ค. | 16:00 | โปแลนด์ | 3–1 | แคนาดา | 25–21 | 26–24 | 21–25 | 25–17 | 97–87 | P2 | |
27 พ.ค. | 19:00 | เกาหลีใต้ | 0–3 | รัสเซีย | 26–28 | 21–25 | 15–25 | 62–78 | P2 |
กลุ่มที่ 4
- สนาม: Kraljevo Sports Hall, คราลเยวอ, เซอร์เบีย
- เวลาการแข่งขันในท้องถิ่น UTC+02:00 (ช้ากว่าไทย 5 ชั่วโมง)
วันที่ | เวลา | คะแนน | เซท 1 | เซท 2 | เซท 3 | เซท 4 | เซท 5 | รวม | รายงาน | ||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
25 พ.ค. | 17:00 | เยอรมนี | 1–3 | อิตาลี | 18–25 | 19–25 | 25–23 | 20–25 | 82–98 | P2 | |
25 พ.ค. | 20:00 | เซอร์เบีย | 0–3 | บราซิล | 22–25 | 22–25 | 24–26 | 68–76 | P2 | ||
26 พ.ค. | 16:00 | อิตาลี | 3–2 | บราซิล | 18–25 | 25–19 | 25–21 | 24–26 | 15–8 | 107–99 | P2 |
26 พ.ค. | 19:00 | เยอรมนี | 1–3 | เซอร์เบีย | 25–19 | 21–25 | 16–25 | 14–25 | 76–94 | P2 | |
27 พ.ค. | 16:00 | บราซิล | 3–0 | เยอรมนี | 26–24 | 25–23 | 26–24 | 77–71 | P2 | ||
27 พ.ค. | 19:00 | อิตาลี | 3–0 | เซอร์เบีย | 25–21 | 25–18 | 25–16 | 75–55 | P2 |
สัปดาห์ที่ 2
กลุ่มที่ 5
วันที่ | เวลา | คะแนน | เซท 1 | เซท 2 | เซท 3 | เซท 4 | เซท 5 | รวม | รายงาน | ||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 มิ.ย. | 17:00 | ออสเตรเลีย | 1–3 | รัสเซีย | 18–25 | 19–25 | 25–18 | 22–25 | 84–93 | P2 | |
1 มิ.ย. | 20:00 | บัลแกเรีย | 2–3 | เซอร์เบีย | 17–25 | 25–23 | 25–23 | 21–25 | 14–16 | 102–112 | P2 |
2 มิ.ย. | 17:00 | รัสเซีย | 2–3 | เซอร์เบีย | 25–20 | 23–25 | 23–25 | 25–22 | 12–15 | 108–107 | P2 |
2 มิ.ย. | 20:05 | บัลแกเรีย | 0–3 | ออสเตรเลีย | 23–25 | 23–25 | 24–26 | 70–76 | P2 | ||
3 มิ.ย. | 17:00 | เซอร์เบีย | 3–2 | ออสเตรเลีย | 25–23 | 25–19 | 20–25 | 25–27 | 15–9 | 110–103 | P2 |
3 มิ.ย. | 20:00 | บัลแกเรีย | 0–3 | รัสเซีย | 17–25 | 15–25 | 21–25 | 53–75 | P2 |
กลุ่มที่ 6
- สนาม: Jeunesse Arena, รีโอเดจาเนโร, บราซิล
- เวลาการแข่งขันในท้องถิ่น UTC−03:00 (ช้ากว่าไทย 10 ชั่วโมง)
วันที่ | เวลา | คะแนน | เซท 1 | เซท 2 | เซท 3 | เซท 4 | เซท 5 | รวม | รายงาน | ||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 มิ.ย. | 12:15 | ญี่ปุ่น | 2–3 | สหรัฐ | 25–23 | 25–13 | 18–25 | 20–25 | 10–15 | 98–101 | P2 |
1 มิ.ย. | 15:05 | บราซิล | 3–0 | เกาหลีใต้ | 25–21 | 25–19 | 25–19 | 75–59 | P2 | ||
2 มิ.ย. | 08:35 | บราซิล | 3–0 | ญี่ปุ่น | 26–24 | 25–19 | 25–20 | 76–63 | P2 | ||
2 มิ.ย. | 11:20 | เกาหลีใต้ | 0–3 | สหรัฐ | 23–25 | 21–25 | 11–25 | 55–75 | P2 | ||
3 มิ.ย. | 10:05 | เกาหลีใต้ | 2–3 | ญี่ปุ่น | 29–27 | 19–25 | 25–16 | 26–28 | 12–15 | 111–111 | P2 |
3 มิ.ย. | 13:20 | บราซิล | 3–2 | สหรัฐ | 21–25 | 20–25 | 25–19 | 25–20 | 20–18 | 111–107 | P2 |
กลุ่มที่ 7
- สนาม: Estadio Aldo Cantoni, ซานฆวน, อาร์เจนตินา
- เวลาการแข่งขันในท้องถิ่น UTC−03:00 (ช้ากว่าไทย 10 ชั่วโมง)
วันที่ | เวลา | คะแนน | เซท 1 | เซท 2 | เซท 3 | เซท 4 | เซท 5 | รวม | รายงาน | ||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 มิ.ย. | 18:10 | แคนาดา | 3–1 | อิตาลี | 22–25 | 27–25 | 25–23 | 25–16 | 99–89 | P2 | |
1 มิ.ย. | 21:10 | อาร์เจนตินา | 2–3 | อิหร่าน | 25–21 | 22–25 | 22–25 | 26–24 | 9–15 | 104–110 | P2 |
2 มิ.ย. | 18:10 | อิหร่าน | 0–3 | อิตาลี | 23–25 | 18–25 | 20–25 | 61–75 | P2 | ||
2 มิ.ย. | 21:10 | อาร์เจนตินา | 1–3 | แคนาดา | 22–25 | 18–25 | 26–24 | 23–25 | 89–99 | P2 | |
3 มิ.ย. | 16:10 | อิหร่าน | 1–3 | แคนาดา | 23–25 | 22–25 | 25–21 | 21–25 | 91–96 | P2 | |
3 มิ.ย. | 19:10 | อาร์เจนตินา | 3–0 | อิตาลี | 25–19 | 33–31 | 25–20 | 83–70 | P2 |
กลุ่มที่ 8
วันที่ | เวลา | คะแนน | เซท 1 | เซท 2 | เซท 3 | เซท 4 | เซท 5 | รวม | รายงาน | ||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 มิ.ย. | 16:00 | โปแลนด์ | 3–0 | ฝรั่งเศส | 25–19 | 25–20 | 25–22 | 75–61 | P2 | ||
1 มิ.ย. | 19:00 | จีน | 1–3 | เยอรมนี | 25–23 | 18–25 | 22–25 | 21–25 | 86–98 | P2 | |
2 มิ.ย. | 16:00 | โปแลนด์ | 3–0 | จีน | 25–19 | 25–18 | 25–21 | 75–58 | P2 | ||
2 มิ.ย. | 19:00 | เยอรมนี | 0–3 | ฝรั่งเศส | 21–25 | 18–25 | 23–25 | 62–75 | P2 | ||
3 มิ.ย. | 16:00 | โปแลนด์ | 1–3 | เยอรมนี | 18–25 | 21–25 | 25–21 | 25–27 | 89–98 | P2 | |
3 มิ.ย. | 19:00 | ฝรั่งเศส | 2–3 | จีน | 25–16 | 22–25 | 21–25 | 25–16 | 13–15 | 106–97 | P2 |
สัปดาห์ที่ 3
กลุ่มที่ 9
วันที่ | เวลา | คะแนน | เซท 1 | เซท 2 | เซท 3 | เซท 4 | เซท 5 | รวม | รายงาน | ||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
8 มิ.ย. | 16:40 | เยอรมนี | 3–0 | สหรัฐ | 25–19 | 25–22 | 25–13 | 75–54 | P2 | ||
8 มิ.ย. | 19:40 | แคนาดา | 3–0 | ออสเตรเลีย | 25–19 | 26–24 | 25–19 | 76–62 | P2 | ||
9 มิ.ย. | 16:10 | สหรัฐ | 3–1 | ออสเตรเลีย | 20–25 | 25–20 | 25–15 | 25–17 | 95–77 | P2 | |
9 มิ.ย. | 19:10 | แคนาดา | 1–3 | เยอรมนี | 23–25 | 22–25 | 25–20 | 19–25 | 89–95 | P2 | |
10 มิ.ย. | 13:10 | ออสเตรเลีย | 3–2 | เยอรมนี | 25–22 | 18–25 | 17–25 | 25–18 | 15–11 | 100–101 | P2 |
10 มิ.ย. | 16:10 | แคนาดา | 1–3 | สหรัฐ | 25–23 | 13–25 | 19–25 | 20–25 | 77–98 | P2 |
กลุ่มที่ 10
- สนาม: Osaka Municipal Central Gymnasium, โอซากะ, ญี่ปุ่น
- เวลาการแข่งขันในท้องถิ่น UTC+09:00 (เร็วกว่าไทย 2 ชั่วโมง)
วันที่ | เวลา | คะแนน | เซท 1 | เซท 2 | เซท 3 | เซท 4 | เซท 5 | รวม | รายงาน | ||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
8 มิ.ย. | 15:40 | อิตาลี | 2–3 | โปแลนด์ | 17–25 | 25–21 | 17–25 | 31–29 | 10–15 | 100–115 | P2 |
8 มิ.ย. | 19:10 | ญี่ปุ่น | 0–3 | บัลแกเรีย | 14–25 | 21–25 | 27–29 | 62–79 | P2 | ||
9 มิ.ย. | 12:40 | อิตาลี | 3–1 | บัลแกเรีย | 25–23 | 25–19 | 21–25 | 25–19 | 96–86 | P2 | |
9 มิ.ย. | 16:00 | ญี่ปุ่น | 0–3 | โปแลนด์ | 16–25 | 21–25 | 20–25 | 57–75 | P2 | ||
10 มิ.ย. | 11:10 | บัลแกเรีย | 1–3 | โปแลนด์ | 21–25 | 26–24 | 18–25 | 19–25 | 84–99 | P2 | |
10 มิ.ย. | 14:40 | ญี่ปุ่น | 3–2 | อิตาลี | 21–25 | 25–21 | 23–25 | 25–22 | 15–10 | 109–103 | P2 |
กลุ่มที่ 11
วันที่ | เวลา | คะแนน | เซท 1 | เซท 2 | เซท 3 | เซท 4 | เซท 5 | รวม | รายงาน | ||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
8 มิ.ย. | 16:30 | จีน | 0–3 | อิหร่าน | 19–25 | 20–25 | 10–25 | 49–75 | P2 | ||
8 มิ.ย. | 19:00 | รัสเซีย | 1–3 | บราซิล | 21–25 | 20–25 | 27–25 | 18–25 | 86–100 | P2 | |
9 มิ.ย. | 16:30 | อิหร่าน | 2–3 | บราซิล | 17–25 | 25–23 | 19–25 | 25–21 | 13–15 | 99–109 | P2 |
9 มิ.ย. | 19:00 | รัสเซีย | 3–0 | จีน | 25–23 | 25–23 | 31–29 | 81–75 | P2 | ||
10 มิ.ย. | 16:30 | จีน | 0–3 | บราซิล | 20–25 | 19–25 | 25–27 | 64–77 | P2 | ||
10 มิ.ย. | 19:00 | รัสเซีย | 3–1 | อิหร่าน | 28–30 | 25–23 | 27–25 | 25–21 | 105–99 | P2 |
กลุ่มที่ 12
- สนาม: L'arena du pays d'Aix, แอ็กซ็องพรอว็องส์, ฝรั่งเศส
- เวลาการแข่งขันในท้องถิ่น UTC+02:00 (ช้ากว่าไทย 5 ชั่วโมง)
วันที่ | เวลา | คะแนน | เซท 1 | เซท 2 | เซท 3 | เซท 4 | เซท 5 | รวม | รายงาน | ||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
8 มิ.ย. | 17:00 | อาร์เจนตินา | 1–3 | เซอร์เบีย | 25–20 | 23–25 | 15–25 | 22–25 | 85–95 | P2 | |
8 มิ.ย. | 20:00 | ฝรั่งเศส | 3–0 | เกาหลีใต้ | 25–21 | 25–18 | 25–22 | 75–61 | P2 | ||
9 มิ.ย. | 18:00 | ฝรั่งเศส | 3–1 | อาร์เจนตินา | 25–18 | 25–16 | 23–25 | 25–20 | 98–79 | P2 | |
9 มิ.ย. | 21:00 | เกาหลีใต้ | 0–3 | เซอร์เบีย | 16–25 | 23–25 | 19–25 | 58–75 | P2 | ||
10 มิ.ย. | 15:00 | เกาหลีใต้ | 0–3 | อาร์เจนตินา | 20–25 | 23–25 | 24–26 | 67–76 | P2 | ||
10 มิ.ย. | 18:00 | ฝรั่งเศส | 3–0 | เซอร์เบีย | 31–29 | 25–16 | 25–15 | 81–60 | P2 |
สัปดาห์ที่ 4
กลุ่มที่ 13
วันที่ | เวลา | คะแนน | เซท 1 | เซท 2 | เซท 3 | เซท 4 | เซท 5 | รวม | รายงาน | ||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
15 มิ.ย. | 16:00 | จีน | 1–3 | อิตาลี | 23–25 | 21–25 | 25–19 | 17–25 | 86–94 | P2 | |
15 มิ.ย. | 19:00 | เกาหลีใต้ | 1–3 | ออสเตรเลีย | 25–23 | 19–25 | 19–25 | 21–25 | 84–98 | P2 | |
16 มิ.ย. | 14:00 | เกาหลีใต้ | 2–3 | อิตาลี | 23–25 | 19–25 | 25–22 | 25–22 | 12–15 | 104–109 | P2 |
16 มิ.ย. | 17:00 | ออสเตรเลีย | 3–1 | จีน | 25–27 | 41–39 | 29–27 | 25–21 | 120–114 | P2 | |
17 มิ.ย. | 14:00 | เกาหลีใต้ | 3–0 | จีน | 25–21 | 25–21 | 25–22 | 75–64 | P2 | ||
17 มิ.ย. | 17:00 | อิตาลี | 1–3 | ออสเตรเลีย | 25–27 | 25–18 | 19–25 | 23–25 | 92–95 | P2 Report |
กลุ่มที่ 14
- สนาม: MHP Arena, ลุดวิจส์บูร์ก, เยอรมนี
- เวลาการแข่งขันในท้องถิ่น UTC+02:00 (ช้ากว่าไทย 5 ชั่วโมง)
วันที่ | เวลา | คะแนน | เซท 1 | เซท 2 | เซท 3 | เซท 4 | เซท 5 | รวม | รายงาน | ||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
15 มิ.ย. | 18:00 | เยอรมนี | 2–3 | ญี่ปุ่น | 22–25 | 25–21 | 15–25 | 25–20 | 12–15 | 99–106 | P2 |
15 มิ.ย. | 20:30 | รัสเซีย | 3–0 | อาร์เจนตินา | 25–20 | 25–20 | 26–24 | 76–64 | P2 | ||
16 มิ.ย. | 16:00 | เยอรมนี | 3–1 | อาร์เจนตินา | 25–19 | 25–19 | 20–25 | 25–22 | 95–85 | P2 | |
16 มิ.ย. | 19:00 | รัสเซีย | 3–0 | ญี่ปุ่น | 25–16 | 25–22 | 25–23 | 75–61 | P2 | ||
17 มิ.ย. | 12:00 | อาร์เจนตินา | 2–3 | ญี่ปุ่น | 24–26 | 25–12 | 25–23 | 23–25 | 11–15 | 108–101 | P2 |
17 มิ.ย. | 15:00 | เยอรมนี | 0–3 | รัสเซีย | 18–25 | 24–26 | 18–25 | 60–76 | P2 |
กลุ่มที่ 15
- สนาม: Sears Center, ฮอฟฟ์แมนเอสเตท, สหรัฐ
- เวลาการแข่งขันในท้องถิ่น UTC−05:00 (ช้ากว่าไทย 12 ชั่วโมง)
วันที่ | เวลา | คะแนน | เซท 1 | เซท 2 | เซท 3 | เซท 4 | เซท 5 | รวม | รายงาน | ||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
15 มิ.ย. | 17:30 | โปแลนด์ | 0–3 | อิหร่าน | 24–26 | 24–26 | 22–25 | 70–77 | |||
15 มิ.ย. | 20:00 | สหรัฐ | 3–0 | เซอร์เบีย | 25–22 | 25–16 | 25–14 | 75–52 | |||
16 มิ.ย. | 14:00 | อิหร่าน | 2–3 | เซอร์เบีย | 25–21 | 22–25 | 25–27 | 25–20 | 11–15 | 108–108 | P2 |
16 มิ.ย. | 19:30 | สหรัฐ | 3–0 | โปแลนด์ | 25–20 | 25–19 | 25–19 | 75–58 | P2 | ||
17 มิ.ย. | 12:00 | โปแลนด์ | 0–3 | เซอร์เบีย | 23–25 | 23–25 | 23–25 | 69–75 | P2 | ||
17 มิ.ย. | 17:30 | สหรัฐ | 3–0 | อิหร่าน | 29–27 | 25–20 | 26–24 | 80–71 |
กลุ่มที่ 16
- สนาม: Palace of Culture and Sports, วาร์นา, บัลแกเรีย
- เวลาการแข่งขันในท้องถิ่น UTC+03:00 (ช้ากว่าไทย 4 ชั่วโมง)